Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 4 FirstFirst 1 2 3 4 LastLast
Results 11 to 20 of 39

Thread: เรื่องจริง มิน่าหมอมันรวยเอารวยเอา

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    Quote Originally Posted by nars View Post
    ส่วนใหญ่ เวลาคุณพ่อเข้าโรงพยาบาล จะให้คุณหมอสั่งยากลับบ้านแค่ 3-5 วัน ค่ะ
    และต้องถามคุณหมอด้วยนะค่า ว่าให้ทานยาติดต่อกันนานเท่าไหร่
    หลังจากนั้น เอาฉลากไปซื้อเองตามร้านยาใหญ่ ๆ ถูกกว่ากันมาก ๆๆ ค่ะ
    เพราะ เป็นโรคประจำตัว ต้องทานยาทุกวันค่ะ
    (ครั้งแรกก็โดนเหมือนกันค่ะ ค่ายา 3 หมื่นกว่า ครั้งหลังๆๆ ซื้อเอง หมื่นนิด ๆ เท่านั้นเองค่ะ)
    คุณ nars โชคดีค่ะที่ทราบ หนึ่งโดนตลอดเลยค่ะ แงๆ
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by nukimmy View Post
    มันเป็นอะไรที่เรารู้สึกว่าโดนเอาเปรียบมากๆเลยนะคะ

่เราเข้าห้องตรวจไปไม่ถึง5นาที เราต้องเสียค่า

วินิจฉัยโรคเอย ค่าวิชาชีพ ยังมีค่าอื่นๆอีก(มันคืออะไรน้อค่าอื่นๆเนี้ย)

บางทีถามอยู่สองสามคำ เอาหูฟังมาจิ้มๆตรงหน้าอกแป๊บเดียวเรียบร้อยละ

เชิญคุณไปรอจ่ายตังค์ได้เลยค่ะ5555

เดือนๆนึงก็ต้องจ่ายค่ายาให้เยอะมากๆคิมเลยลองเอาตัวยาไปเปรียบเทียบดูมันก็ตัวยาเดียวกันนิ แต่ผลิตคนละบริษัทแค่นั้นเอง ซื้อที่โรงบาลเม็ดละ 200 oh god !!!!!

หลังๆเราก็ไปซื้อที่ร้านยาหน้าศิริราชเอาถูกกว่ากันตั้งเยอะคะ่ เหลือเม็ดละ 50 เองอ่ะ

พออ่านแล้วแอบ อึ้ง อะค่ะ แต่คราวหน้าคงขอไปซื้อยาข้างนอกบ้างแล้วค่ะ
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

0/5
    Quote Originally Posted by TEDDY07 View Post
    ขอบคุณ คุณหนึ่งมากๆจ๊ะ
    ยินดีค่ะ คุณ TEDDY07

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    คุณหนึ่งขาหรือเป็นการเอาคืนหลังจากการที่เป็นหมอแสนจะลำบาก ลงทุนสูงเสียเงินเสียทองในการศึกษาเยอะ ไม่มีเวลาเป็นส่วนตัวคะ แต่ก็นั่นแหละหมอที่มีคุณธรรมสูง ๆ ก็มีอยู่นะคะ ขอบคุณคุณหนึ่งสำหรับข้อมูลค่ะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

cherry_k's Avatar
    cherry_k is offline Trusted Member
    0/5
    เจอมาเหมือนกันค่ะ ถ้าบางทีเจอกับคุณหมอที่สนิทกันเค้าก็จะเขียนใบสั่งยามาซื้อข้างนอกได้ค่ะ

อีกอย่างนึงนะคะ ที่เราคิดโรงพยาบาลเก็บราคาโอเวอร์มากค่ะ

คือน้ำเกลือค่ะ ซื้อข้างนอกขวดละ 20 บาท แต่เห็นบิลเก็บเงินมาแล้วลมแทบจับ

ขวดละ 350 คิดว่าคงเป็นแพ็คเกจเค้า ที่ทำออกมาดูดี แล้วสามารถเรียกราคาได้สูงค่ะ

ที่เคยเจ็บตัวหนักๆเลยก็คือ ไปหาหมอค่ะ เรื่องไอไม่หยุด รวมค่ารักษาหมดแล้วเกือบหมื่นนึง

บอกแฟนว่า ยังงัยก็คงต้องหายแล้วล่ะ แต่ถ้าให้ไปหาหมออีก ไม่ไปแล้ว เข็ดจริงๆ

เก็บตัว จำศีล ท่องไว้ เก็บตัว จำศีล

Airi's Avatar
    Airi is offline Trusted Member
    0/5
    ขอแก้ไขความเข้าใจผิดนิดนึงนะคะ

ราคายาที่โรงพยาบาลไม่ว่าจะขายถูกหรือแพง

ไม่มีผลต่อรายได้ของแพทย์นะคะ

แต่เป็นรายได้ของโรงพยาบาลค่ะ

ถ้าร.พ.ขายยาแพง เงินก็เข้ากระเป๋าร.พ.ค่ะ

ไม่ได้เข้ากระเป๋าหมอ.... หมอได้รายได้จาก Doctor fee แค่นั้นค่ะ

ถ้าไม่อยากซื้อยาแพง ก็ขอชื่อยาไปซื้อข้างนอกได้ค่ะ

ไม่เป็นไร...หรอก....เพราะหมอก็เข้าใจว่า ร้านขายยาข้างนอกถูกกว่า

ตัวหมอเองเวลาจะซื้อยา ยังไปซื้อที่ร้านขายยาเลยค่ะ ไม่ซื้อในร.พ.หรอก...แพง

story2lady's Avatar
    story2lady is offline Trusted Member
    0/5
    รู้สึกว่าโรงพยาลบาล เอกชน ขูดเลือกขูดเนื้อประชาชนมากๆ แนนเคย ทานข้าวไม่ได้ รู้สึกทานอะไรไปก้อาเจียนออกมา คุรพ่อเลยให้ ไปนอนให้น้ำเกลือเพราะเกรงว่าเดี๋ยวอาการจะแย่ หากทานข้าวไม่ได้ นอนโรงพยาบาลเอกชนแห่งหนึ่ง ย่านสะพานใหม่ คะ แค่คืนเดียว หมอก็ตรวจตามปกติแล้วก็ถามว่าทำไมทานข้าวไม่ได้เราก้แจ้งอาการไป หมอเลยให้ แอดมิด คะ เพื่อนอนให้น้ำเกลือ พอรุ่งเช้า ตอนเที่ยง ก็ ออก เช็คบิลออกมาก หมื่นกว่าบาท ค่าห้อง+ค่าหมอ+ค่าน้ำเกลือ+ค่ายาฉีด1เข็ม แพงสุดๆไปเลย

ไม่รู้ว่าที่กินได้หลังจากออกจากโรงพยาบาล เพราะยาดี หรือเพราะเสียดายตัง
    ✿✿♥♥ Don't worry about people from the past because there's a reason they aren't in your future... ♥♥✿✿

0/5
    Quote Originally Posted by Airi View Post
    ขอแก้ไขความเข้าใจผิดนิดนึงนะคะ

ราคายาที่โรงพยาบาลไม่ว่าจะขายถูกหรือแพง

ถ้าร.พ.ขายยาแพง เงินก็เข้ากระเป๋าร.พ.ค่ะ

ไม่ได้เข้ากระเป๋าหมอ.... หมอได้รายได้จาก Doctor fee แค่นั้นค่ะ

ถ้าไม่อยากซื้อยาแพง ก็ขอชื่อยาไปซื้อข้างนอกได้ค่ะ

ไม่เป็นไร...หรอก....เพราะหมอก็เข้าใจว่า ร้านขายยาข้างนอกถูกกว่า

ตัวหมอเองเวลาจะซื้อยา ยังไปซื้อที่ร้านขายยาเลยค่ะ ไม่ซื้อในร.พ.หรอก...แพง

เห็นด้วยนะค่ะ

0/5

เรื่องสิทธหน่อยเองก็พอทราบอยู่นะคะ...

แต่จะเป็นลักษณะไปหาหมอครั้งแรก แล้วเก็บซองยาไว้ แล้วฝาก

น้องสะใภ้ซื้อให้ค่ะ เพราะน้องเป็นเภสัชจะซื้อยาได้ถูกค่ะ...

ตรงนี้เลยจบไป...ส่วนมากจะเป็นยาสามัญทั่วไป..และหรือยาบางประเภท ที่

ต้องทานเป็นประจำ (โรคประจำตัว )ทุกครั้งที่ไปหาหมอ..

ปล.โรคซับจางนี่พอหายาที่ไหนทานได้บ้างคะ..อิอิ..

ขอบคุณคุณหนึ่งนะคะ..
    " ความรู้สึกอิจฉาริษยาเป็นเรื่องเสียเวลาเปล่า คิดให้ดีก็จะรู้ว่า.....คุณมีทุกอย่างที่คุณจำเป็นต้องมีแล้ว "

sukiyaki's Avatar
    sukiyaki is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by Airi View Post

ถูกต้อง ถ้าจะว่าก็ต้องว่าที่ รพ เอกชนค่ะ คิดราคาค่ายาแพงเกินจริงไปมาก ยาแต่ละตัวก็ผลิตมาจากหลายที่ หลายประเทศ แม้กระทั่งจีน อินเดีย ก็มี ถ้ายาจากอเมริกา เยอรมัน ก็จะแพงกว่ายา local อยู่แล้ว แต่ รพ เอกชนก็คิดแพงมากขึ้นไปอีก เงินที่ได้เข้า รพ หมดค่ะ ไม่เกี่ยวกะแพทย์เลย จริงๆเรื่อง รพ เอกชนคิดค่ายาแพงเกินจริงมาก แพทยสภาก็เคยพิจารณาเรื่องนี้อยู่ แต่ไม่รู้เรื่องไปถีงไหนแล้ว
    ม่ายฃื้อแล้วจริงๆน้า >_<

Page 2 of 4 FirstFirst 1 2 3 4 LastLast

Comments from Facebook