Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 28

Thread: เพื่อนๆๆเป็นไหมคะ ยามที่ตัวเองเริ่มรู้สึกท้อแท้กับชีวิต

ple15's Avatar
    ple15 is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

เพื่อนๆๆเป็นไหมคะ ยามที่ตัวเองเริ่มรู้สึกท้อแท้กับชีวิต

เพื่อนๆๆเป็นไหมคะ ยามที่ตัวเองเริ่มรู้สึกท้อแท้กับชีวิต รู้สึกสับสน วันนี้เลยอยากระบายค่ะ คงไม่ว่ากันนะคะ

เพื่อนๆๆอาจได้ดู Link ในห้องร้องเรียนแล้ว นั่นก็อาจเป็นส่วนนึงที่ทำให้เครียด และรู้สึกโกรธที่เค้าไม่เลิกลา แต่ตอนนี้เรื่องนั้นไม่มีผลอะไรกับเราเท่าไหร่แล้วค่ะ เพราะ เมื่อวาน 19-12-52 น้องหมาพันธ์ ไซบีเรียน ของเรา หายไปค่ะ เมื่อวานเราไปหาลูกค้ากลับมาตอนเที่ยง คุณแม่บอกว่า น้องหมายังไม่กลับมา ( คุณแม่เค้าปล่อยให้ไปหาเพื่อนเค้า ซึ่งเค้าไปเล่นพักเดียวก็จะกลับมาเอง ) แต่วันนั้นไม่กลับมา พอเราถึงบ้านคุณแม่บอก เปิ้ลรีบขับรถตามหาทั่วหมู่บ้าน จนเราต้องเปลี่ยนจากขับรถเป็นขี่จักรยาน เพื่อที่จะเข้าให้ถึงซอกเล็ก ซอกน้อย ขอบอกว่า หาทั้งวัน จนก้นเรากับต้นขาเรา วันนี้ปวดไปหมด ( เพื่อนๆๆในหมู่บ้าน คุณน้าบ้านตรงข้าม ก็ช่วยกันตามหาค่ะ ) เช้ามาตอน 7 โมง เรารีบเอารูปไปให้ที่ป้อมยาม ติด แล้วเราก็ติดตาม เสาทั่วหมู่บ้าน บอกกับคนกวาดถนน ของหมู่บ้าน มอไซค์วิน ที่วิ่งรับส่งคนในหมู่บ้านก็ไม่พบ จนถึงตอนนี้ก็ไม่พบ เราเป็นห่วงเค้ามาก กลัวคนที่เอาเค้าไปเลี้ยงไม่ดีเหมือนเรา กลัวหลายๆๆอย่าง เค้านอนห้องแอร์แทบตลอด อยู่กับเรา ( ปกติที่บ้านมี 2 ตัวค่ะ แต่อัลเซเชี่ยนตายไปแล้ว แก่ตายค่ะ ตัวนี้สุดๆๆๆแห่งรักค่ะ เอานอนที่เตียงข้างๆๆเราเลยค่ะ มีหมอนเค้าด้วย ฉลาด แสนรู้ ขี้อ้อน ใครบอกหมาใหญ่ไม่ค่อยอ้อน ไม่จริงค่ะ ตัวนี้จะแบบว่าต้องตัวโดนเนื้อต้วเราค่ะ แต่เค้าชอบนอนตักค่ะ คือนั่งอยู่บนโซฟา ก็จะขึ้นมานอนเอาหัวหนุนตักเหมือนคนค่ะ ไม่ว่าไปไหน ใส่บาตรเค้าก็ไปด้วยทุกวัน ไปข้างนอกคุณแม่ก็ต้องเปิดแอร์ทิ้งไว้ให้เจ้า 2 ตัวอยู่ คิดดู )

แต่มาวันนี้รู้สึกที่บ้านเงียบเหงา เหลือเกินเมื่อเจ้า ไซบีเรี่ยน ไม่อยู่ ตัวนี้ค่อนข้างดื้อนิดหน่อยค่ะ ตอนนี้หัวหน้ายามบอกว่า โดนคนเอาไปแน่เลยค่ะ ( ตัวนี้สวยมากค่ะ ตอน1 ปี ประกวดได้ถ้วยที่ 1 และ ที่ 2 มาด้วยนะคะ ของสายพันธ์เค้าอ่ะค่ะ ไว้จะเอารูปมาลงให้ค่ะ ) ตอนนี้เราโมโหคุณแม่นิดหน่อยค่ะ เพราะบอกท่านแล้วว่า ไม่ต้องให้เค้าออกไปเที่ยวเล่นเองทุกเช้าหรอก เพราะตอนเย็นเค้าก็ได้ออกไปเที่ยวอยู่แล้ว มีคนพาจูงเดินเล่นอยู่แล้ว แต่ท่านก็ไม่ฟัง แล้วตอนนี้มานั่งเสียใจ ไหนจะงานที่ทำ ปวดหัวจังค่ะ รู้สึกสมองมันแบบว่า คิดอะไรไม่ออก อยากไปผ่อนคลาย แต่ใจไม่ไป ทำไงดีคะ ความรู้สึกนี้ แต่ทำไงได้เรามีภาระหน้าที่ที่ต้องทำ เราก็คงต้องทำต่อไป แม้ในใจยังเสียใจ วันนี้ก็แอบเคืองคุณแม่อยู่ที่เป็นแบบนี้ทุกครั้ง ต้องให้เรื่องเกิด ไม่ว่าจะให้คนยืมเงิน ไม่เคยฟังเราเลย

ต้องขอโทษด้วยนะคะ ที่เล่ามาซะยาว เพียงแต่อยากระบายให้มันรู้สึกดีมั่งค่ะ

NokBinn's Avatar
    NokBinn is offline Trusted Member
    0/5
    ใจเย็นๆนะคะ ควรพักผ่อนก่อน ถ้าไม่สบายไปอีกจะแย่ใหญ่เลยค่ะ

THANKS SBN นะคะ

kadjang's Avatar
    kadjang is offline Trusted Member
    0/5
    มาช่วยปลอบค่ะ (( แต่ปลอบมั่ยเก่งนะคะเอาแบบตรงๆดีกว่านะข๊ะ))

1. ทำจัยดีๆนะค๊ะเรื่องน้องหมา อาจจะอยู่บริเวณแถวๆหมู่บ้านก้อได้ค่ะ วันนึงเราอาจเจอเค้าอีกก้อด้าย
    2. คุณแม่คงแก่แล้วค่ะ ท่านเองก้อคงมั่ยอยากหั้ยน้องหมาหายเหมือนกัน ((คนแก่บางทีเราต้องเข้าใจเค้าค่ะ อาจจะทำอะไรไม่เหมือนที่เราบอกเลยสักอย่าง)) บ้านเอิ๊กก้อมี แต่ยังไงท่านก้อคือคนแก่แหละค่ะ ท่านเองก้อคงเสียใจเหมือนกันที่น้องหมาหาย
    3. คุณเปิ้ลทำใจดีๆนะค๊ะ ถ้าคิดถึงน้องหมามาก ลองเอารูปไปถ่ายเอกสารพร้อมประกาศหมาหายไปติดบริเวณภายในหมู่บ้านก้อดีนะค๊ะ เผื่อมีคนพบเห็นแล้วนำมาคืนหั้ยก้อได้ค่ะ

**** ขอหั้ยเจอน้องหมาเร็วๆนะค๊ะเอาใจช่วยค่ะพี่เปิ้ล

0/5
    เป็นกำลังใจให้คุณเปิ้ลอีกคนนะคะ ตามหาเท่าที่จะทำได้ แต่ถ้าไม่เจอก็แสดงว่าดวงเค้าไม่ได้อยู่กับเรานะ อยากให้เผื่อใจไว้แต่ก็อย่าท้อนะคะ ส่วนเรื่องคุณแม่ของคุณเปิ้ล ท่านก็รักน้องหมามากและอยากเห็นน้องหมาออกไปเที่ยวเล่น ท่านไม่ได้ตั้งใจให้มันเกิดขึ้นหรอกค่ะ อย่าไปเคืองท่านเลยนะคะ ที่บ้านตั้ว ตาก็เคยปล่อยน้องหมาไปแบบนี้เหมือนกันค่ะ
    ยังไงขอให้เจอน้องหมาไวๆนะคะ อย่าเครียดมาก พักผ่อนบ้างนะคะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]
    ❤。◕‿◕。❤ ติด SBN งอมแงม ❤。◕‿◕。❤

0/5

ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ อย่าโกรธคุณแม่เลยคะ ท่านคงกลัวว่าน้องหมาจะเหงาเลยให้ออกไปเจอ
    เพื่อนๆ ท่านไม่ได้ตั้งใจให้เกิดเรื่องแบบนี้หรอกคะ ส่วนน้องหมาเราว่าคงอยู่ในหมู่บ้านเนี่ยแหละ
    คงมีซักบ้านที่อยากได้แล้วก็เก็บเอาไปเลย ทำแบบนี้ไม่ดีเลยเนอะน่าจะนึกถึงใจเขาใจเราบ้าง
    วันนี้พักผ่อนทำใจให้สบาย อย่าคิดมากเลยคะ เราขอเอาใจช่วยให้หาน้องหมาเจอนะคะเพราะถ้า
    เปนเราก็คงจะเศร้าเหมือนกัน

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    เป็นกำลังใจให้คุณเปิ้ลค่ะ บางครั้งมันเป็นช่วงที่อะไรๆมันเกิดขึ้นพร้อมๆกัน มันก็เป็นเหตุให้ท้อแท้บ้าง เป็นเรื่องธรรมดา อย่าคิดมากนะคะ ท้อได้ แต่อย่าถอย ต้องสู้ค่ะ แต่ถ้าเศร้าจนอยากร้องไห้ ก็ร้องให้มันเต็มที่ไปเลยค่ะ การร้องไห้ก็ช่วยให้รู้สึกดีขึ้น เหมือนเราได้ระบาย สู้สู้นะคะ

หนึ่งมีเทียนสวยๆมาฝากด้วยค่ะไม่รู้คุณเปิ้ลชอบเปล่า หนึ่งจัดเองเพิ่งเสร็จยังไม่ได้จุดเลยค่ะ เพื่อคุณเปิ้ลชอบจะได้รู้สึกดีขึ้น

You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    พี่ขอให้กำลังใจคุณ ple15 นะคะ ชีวิตมนุษย์ย่อมจะประสบพบเจอทั้งสิ่งที่ดี ที่งาม ทั้งสมหวัง ผิดหวัง ทั้งสิ่งไม่ดี และโหดร้าย อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด ให้ใช้สติ ให้เวลาคิดพิจารณาเหตุ และผลของมัน เหมือนผงเข้าตาเรา ถ้าจะเขี่ยออกก็ต้องพึ่งคนอื่น หรือส่องกระจกเพื่อเขี่ยเอง แต่ก็นั่นแหละมนุษย์ แม้แต่พี่พอเจอเข้ากับตัวเองจริง ๆ ก็สติแตกได้เหมือนกัน ให้เวลา ใช้สติให้พ้นจากทุกข์นั้น สู้ สู้ค่ะ
    ป.ล. ชอบเทียนของคุณหนึ่งสวยจัง
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

0/5
    เป็นกำลังใจให้นะคะ ไม่อยากให้คุณเปิ้ลคิดว่าตัวเองกำลังท้อแท้อยู่เพราะจะทำให้หมดกำลังใจไปเปล่า ๆ

ไม่อยากให้คุณเปิ้ลท้อแท้หรือคิดว่าทำไมปัญหามันเยอะเหลือเกินนะคะ เพราะจริง ๆ แล้วคุณอยู่กับปัญหามาตลอดแหละค่ะ ขนาดและจำนวนของปัญหารอบตัวคุณมันยังเท่าเดิม เพียงแต่ตอนนี้ "ยาชูกำลัง" มันหายไปเท่านั้นเอง เท่าที่อ่านดูถ้าน้องหมาไม่หายไป คุณเปิ้ลก็สามารถอยู่กับทุก ๆ ปัญหารอบตัวได้ใช่ไหมคะ

69 เข้าใจถึงจิตใจเจ้าของน้องหมาที่หายไปเพราะเคยประสบมาก่อน ถ้าหาเค้าไม่เจอจริง ๆ สิ่งเดียวที่ทำได้คือคิดในแง่ดีเข้าไว้ น้องหมาพันธุ์ดี สวยน่ารักไปเดินข้างถนนแบบนั้น 69 มั่นใจว่าใคร ๆ เห็นก็ต้องสะดุดตาค่ะ เค้าคงไม่ไปอดตายที่ไหนหรอกและคงมีคนใจดีรักสุนัขและเห็นความน่ารักเอาเค้าไปเลี้ยงต่อแล้วแหละ ใครจะรู้ว่าคนนั้นเค้าอาจจะดูแลน้องหมาได้ดีกว่าที่เราดูแลก็ได้จริงไหมคะ

คิดในแง่ดีไว้นะคะ ถึงเค้าไม่จากเราไปวันนี้ วันหน้าเค้าก็ต้องจากเราไปอยู่ดี เค้าเกิดมาเพื่ออยู่กับเราเพียงเวลาเท่านี้ค่ะ ตอนนี้เค้าต้องไปอยู่กับเจ้าของตัวจริงของเค้าแล้ว

ple15's Avatar
    ple15 is offline Trusted Member
    0/5

มาขอขอบคุณทุกท่านมากนะคะ

เปิ้ลขอขอบคุณทุกๆท่านมากๆๆเลยนะคะ ( เทียนสวยมากค่ะ ชอบการจัดเรียงค่ะ มีต้นคริสมาสด้วย )

ตอนนี้ยังไร้วี่แววค่ะ ไม่รู้จะทำยังไงแล้วค่ะ ตื่นมาวันนี้ปวดหัวค่ะ เพราะร้องไห้ไปหลายตลบ แต่ก็คงจะต้องเตรียมตัวทำงานแล้ว ไม่รู้จะอธิบายยังไงเลยค่ะ เครียดในหลายๆๆด้าน เพราะมันใกล้สิ้นปีแล้วด้วย

เปิ้ลเอารูปมาฝากค่ะ เปิ้ลแปะรูป ถ่ายไว้ทั่งหมู่บ้านเลยค่ะ ( มีอัลเซเชี่ยนตัวเก่าที่ตายไปแล้วด้วยค่ะ )

ขอขอบคุณทุกๆๆท่านมากๆๆเลยค่ะ สำหรับกำลังใจนี้นะคะ

ขอบคุณมากค่ะ

0/5

Smile เป็นกำลังใจค่ะ

มาเป็นกำลังใจอีกแรงค่ะ

ที่บ้านก้อเคยเลี้ยง เกรดเด็น (สะกดถูกป่าวไม่รู้) เป็นตัวผู้สีดำ หายไป ตั้ง 2-3 วันค่ะ

หากันใหญ่ก้อหาไม่เจอ

สรุปไปติดตัวเมียอยู่แถวสถานีตำรวจ แถวบ้านค่ะ ไม่ยอมกลับบ้านเลย

ต้องลากกลับ

ปกติสุนัข เขาจะจำทางกลับบ้านได้อยู่แล้วค่ะ

ถ้าไม่โดนขโมย แต่หมาตัวใหญ่น่าจะขโมยยาก
    อาจอยู่แถวระแวกบ้านก็ได้ค่ะ
    ใจเย็นๆนะคะ เอาใจช่วยค่ะ

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook