Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 3 of 4 FirstFirst 1 2 3 4 LastLast
Results 21 to 30 of 32

Thread: ***** การเลี้ยงสัตว์ จะทำหั้ยภาระครอบครัวเพิ่มมากขึ้นรึป่าวคะ ???? ช่วยโหวตหน่อยค่ะ ^^

Warning Points:
    0/5

Talking รักสุนัขสุดใจ

เมื่อก่อนเป็นคนไม่ชอบสุนัขเล๊ย วันนึงแฟนซื้อพันธ์ปั๊กมาร้าก รัก มันมากที่สุด น่ารักตาโต หายเหงา เลยรู้ว่าสิ่งที่มันให้เรามีความสุข ต้องตอบแทนโดยการดูแล ศึกษาพฤติกรรมของมันด้วยคะ ถ้าไม่มีเวลาจริงๆ ไม่แนะนำให้เลี้ยงสุนัข แต่ถ้าคุณพร้อม ให้อาหาร , ให้ความรัก,อาบน้ำให้น้องหมา ,เก็บอึ, พาไปฉี่ ,ไปเดินเล่น, ถ้ามันเซื่องซึมต้องสังเกตุว่าไม่สบายรึเปล่า , คอยเล่นด้วย , ครบกำหนดพาไปฉีดยา , สุนัขตัวเมียมีประจำเดือน-สุนัขตัวผู้เวลาติดสัตว์ จะหอนบางทีหนีออกไปหาตัวเมีย , สุนัขถ้าหวงของรักเจ้านายมาก เวลามีเพื่อนมาจะลำบาก เพราะบางคนไม่ชอบ ต้องขัง(สงสาร) , ต้องระวังเห็บหมัด , ต้องมีเวลาสอนให้รู้จักคำสั่ง โอ๊ย อีกสารพัด แต่ที่บอกมาเราทำได้หมดเลยคะ เพราะความรักกับเจ้ามะหมาสี่ขา และตอนนี้ก้อมีมาเพิ่มอีก 2 ตัว น่ารัก จิง จิง และตอนนี้ก็ไปเที่ยวลำบากม๊าก มาก ต้องวางแผนก่อน เต็มที่ได้ 1 คืน กลัวมันไม่กินข้าวคะ

สรุปเลี้ยงน้องหมาเป็นภาระคะ ค่าอาหาร,ค่ายา,ค่าของเล่น,ค่าชดใช้,ทำลายข้าวของ(ตอนเล็กๆ) แต่ถ้าเราพร้อมยินดีก้อสุขใจนะคะ เพราะการเลี้ยงสุนัขสื่อสารกันทางรู้สึกคะ เราเลี้ยงและรักเขา ต่อไปรักหรือไม่รักเขา แต่เขาก้อจะรักเราไปจนตาย

pachpicha is offline Trusted Member
    0/5

Talking

ถ้าคิดจะเลี้ยงสัตว์ ต้องเป้นภาระทางบ้านเพิ่มแน่นอนค่ะ
    ค่าอาหาร ค่ายา ค่ารักษา ค่าเสริมสวย ต้องเสียเวลาด้วยค่ะ
    เวลาจะไปไหนหลายๆๆวัน ไม่กล้าปล่อยไว้ที่บ้าน คิดถึงต้องเอาไปด้วย
    ต้องใจรักสัตว์ จิงๆๆ ค่ะ ถึงแนะนำให้เลี้ยง ไม่งั้นจะกลายเป็นปัญหาค่ะ
    ~NoNg NoO~

TEDDY07's Avatar
    TEDDY07 is offline Trusted Member
    0/5
    เป็นบางครั้งอะ อิอิ ต้องมีเวลา + เงิน อิอิ
    ขอบคุณ SBN จ๊ะ

หนังสือสวดมนต์ แจกฟรี ฟรี ฟรี
    ขอเชิญเพื่อนๆ SBN รับหนังสือสวดมนต์ฟรี
    เพื่อสวดบูชา ก่อให้เกิดความเป็นสิริมงคล
    แก่ตัวท่านเองและครอบครัว
    หรือจะเอาไปช่วยกันบอกบุญต่อก็ดียิ่งๆขึ้นไปเลยนะจ๊ะ

ตามลิ้งค์นี้เลย
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=390560

makeberry's Avatar
    makeberry is offline Trusted Member
    0/5
    ฟังทุกคนพูด ทำให้เราคิดถึงลูกจัง
    คิดถึงลูกเราอ่ะ เรากับลูก (พุดเดิ้ลค่ะ) อยู่ไกลกันมาก
    คิดถึงเค้าจัง ไม่รู้เค้าจะลืมเราหรือยัง เศร้า T_T

I would rather hurt myself
    Than to ever make you cry
    There's nothing left to say but goodbye

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ถ้าถามถึงว่าเป็นการเพิ่มภาระให้กับคนในครอบครัวหรือไม่ พี่ว่าเพิ่มแน่นอน อย่างน้อย
    ถ้าเลี้ยงสุนัข ก็ต้องหมั่นอาบน้ำ กำจัดเห็บ หมัด ฉีดวัคซีน กำจัดมูล
    ถ้าเลี้ยงปลา ต้องเปลี่ยนน้ำตู้ปลา ให้อาหาร หยดยาฆ่าเชื้อ
    ถ้าเลี้ยงแมว ต้องกำจัดขนที่ร่วงหล่น หาอาหารโดยเฉพาะข้าวคลุกปลาทูซึ่งจะชอบมาก ๆ
    แต่ก็นั่นแหละ อยู่ที่ใจรัก และความพร้อมของแต่ละครอบครัว ซึ่งถ้าได้เลี้ยงก็จะได้ความน่ารัก ความผูกพันจากสัตว์เลี้ยงชนิดนั้นเป็นผลตอบแทนได้เหมือนกันค่ะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    0/5
    เลี้ยงสัตว์เป็นภาระแน่นอนค่ะ สัตว์เลี้ยงไม่ใช่แค่ของเล่น ที่เราจะเอาแค่เล่นกับเค้าสนุกๆ เท่านั้น แต่เป็น"ชีวิตอีกหนึ่งชีวิต" ที่เมื่อได้มาอยู่ในบ้านเราแล้ว เราก็ต้องดูแลค่ะ

คนที่มีสัตว์เลี้ยง ก็ต้องเต็มใจที่จะรับภาระทั้งหลายด้วยค่ะ คนเรามีภาระต้องดูแลตัวเองยังไง สัตว์เลี้ยงก็เป็นภาระแบบเดียวกันค่ะ อาจจะยากกว่าคนด้วยซ้ำ เพราะสื่อสารกันลำบากหน่อย เค้าเป็นอะไรก็บอกเราไม่ได้
    .
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

pachcha's Avatar
    pachcha is offline Trusted Member
    0/5
    เลี้ยงเค้า(สัตว์เลี้ยง)สำหรับเรา เราว่าไม่เป็นภาระนะคะ

เพียงแต่ต้องรักและดูแลเค้า ให้ได้เหมือนเค้าเป็นคนในครอบครัวค่ะ^^
    --------------ทุกๆอย่างที่เกิดขึ้นในชีวิตเรา ก็เพื่อช่วยให้ชีวิตเราไปอยู่ในจุดที่ดีที่สุด--------------

"อยู่ที่ว่าเราจะเลือกใช้มันอย่างไร"

0/5
    Quote Originally Posted by Meesook View Post
    เลี้ยงสัตว์เป็นภาระแน่นอนค่ะ สัตว์เลี้ยงไม่ใช่แค่ของเล่น ที่เราจะเอาแค่เล่นกับเค้าสนุกๆ เท่านั้น แต่เป็น"ชีวิตอีกหนึ่งชีวิต" ที่เมื่อได้มาอยู่ในบ้านเราแล้ว เราก็ต้องดูแลค่ะ

คนที่มีสัตว์เลี้ยง ก็ต้องเต็มใจที่จะรับภาระทั้งหลายด้วยค่ะ คนเรามีภาระต้องดูแลตัวเองยังไง สัตว์เลี้ยงก็เป็นภาระแบบเดียวกันค่ะ อาจจะยากกว่าคนด้วยซ้ำ เพราะสื่อสารกันลำบากหน่อย เค้าเป็นอะไรก็บอกเราไม่ได้
    เห็นด้วยค่ะ เป็นภาระอยู่แล้ว แต่เค้ามีชิวิต เราไม่สามารถเอาเค้ามาเลี้ยงเล่นๆ ได้ต้อง ดูแลและเอาใจใส่เค้าเสมือนดูแลตัวเองค่ะ
    nini

rungring_n's Avatar
    rungring_n is offline Trusted Member
    0/5
    สำหรับเรานะคะ(ประสบการตรง)
    เรามีช่วงนึงอยากได้หมามากๆค่ะ แล้วก็ซื้อมาสุดท้ายตอนนี้มาอยู่คอนโด ก็ต้องทิ้งไว้ ให้ที่บ้านเป็นภาระค่ะ

เราว่าถ้าเป็นเด็กๆ(เล็ก) อยากได้เนี่ยต้องดูก่อนนะคะว่า
    เค้าอยากได้จริงๆไหม
    แล้ว เรามีเวลาดูเค้าไหม

สัตว์เลี้ยงไม่เหมือนคนนะคะพราะ เลี้ยงเค้าแล้วต้องเลี้ยงตลอดชีวิต เค้าไม่มีทางช่วยเหลือตัวเองได้ + ต้องรักษาความสะอาดด้วยเผื่อมีเชื้อโรคอะไรอ่ะค่ะ ต้องรักเค้าดูแลเค้าดีๆ(ไม่งั้นบาปอีก)แล้วก็เป็นภาระทั้งเงินและเวลาค่ะ

ถ้าถามเรา ว่าถ้าให้ลี้ยงเอาอีกไหมเราไม่เอาแล้วค่ะ
    เพราะเวลามันตายแล้วเสียใจจริงๆ ทำใจไม่ได้ค่ะ - -"

0/5

Smile

ต้องมองอนาคตด้วยนะค่ะ ไม่ใช่ว่ารักเฉพาะตอนที่ตัวมันเล็กๆ แต่พอมันโตก้อไม่อยากเลี้ยงแล้วไม่ได้ สุนัขที่เราเลี้ยงเขาจะต้องอยู่กับเราไปจนวันที่เขาตายนะค่ะ แต่ถามว่าเขาจะทำให้คุณหายเหงาและลืมความเครียดไปได้เยอะเลยค่ะ ลองคิดดูดีดี ก่อนตัดสินใจนะค่ะ

Page 3 of 4 FirstFirst 1 2 3 4 LastLast

Comments from Facebook