Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 4 FirstFirst 1 2 3 4 LastLast
Results 11 to 20 of 32

Thread: ***** การเลี้ยงสัตว์ จะทำหั้ยภาระครอบครัวเพิ่มมากขึ้นรึป่าวคะ ???? ช่วยโหวตหน่อยค่ะ ^^

kadjang's Avatar
    kadjang is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    Quote Originally Posted by ice-ga View Post
    เป็นภาระมากๆเลยค่ะ....เดี๋ยวอย่าเพิ่งหาว่าเราใจร้าย ภาระอยู่ที่ความรู้สึก เราเป็นคนไม่เคยเลี้ยงสัตว์ ออกจะโดนสัตว์หลายอย่างทำร้ายตั้งแต่เด็กบ่อยๆ(แทบจะเกลียด) แม่เราเจ้าระเบียบ+รักสะอาดมาก ลูกสาวอยากได้หมา เค้าเป็นเด็กอารมณ์รุนแรงนิด สามีรักหมามากเป็นพิเศษ เลยให้เค้าเป็นของขวัญ เอาจริงๆลูกไปเรียน สามีไปทำงาน เรากับแม่ทำงานที่บ้าน ปัจจุบันเราที่1 แม่ตามมาติดๆเลยค่ะ ไอ้คนที่รักและอยากได้ไม่ผูกพันเท่าคนที่ไม่ชอบ+เกลียด ยิ่งรักมากก็ห่วงมากเลยเป็นภาระมาก ช่วงนี้อากาศเย็นให้เค้านอนบนเตียงด้วยทุกคืนเค้าตัวเล็ก(ชิวาวา)สามีก็ตัวใหญ่ นอนหลับไม่สนิทเลยทุกคืน ต้องรู้สึกตัวมาดูเป็นระยะทั้งคืนกลัวเค้ามุดแต่ในผ้าห่มขาดอากาศ กลัวตัวเอง+สามีเผลอทับ กลางวันจะเดินไปใหนก็ตาม เข้าห้องน้ำก็รอหน้าห้อง นั่งทำงานก็เกาะแข้งเกาะขาต้องอุ้มมานั่งตักแล้วเค้าก็หลับ แต่ถ้าเป็นสามี+ลูกๆเค้าคงตอบว่าไม่เป็นภาระแน่นอน

5555 แสดงว่าคุณพี่ต้องเป็นคนดูแลใช่ไหมค๊ะ ขอบคุณพี่ ice-ga อีกหนึ่งความคิดคร่าาา ^^

kadjang is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by nui007 View Post
    ในกรณีหากที่บ้านไม่ได้จ้างคนงานนะคะ อาจเป็นความสุขของเราที่ได้เล่นกับสัตว์เลี้ยง
    แต่เป็นภาระของคุณพ่อคุณแม่เนื่องจาก นอกจากจะหาเลี้ยงเรายังต้อง มาหาข้าวหาปลาให้น้องหมาน้องแมวทานเวลาเค้าไม่สบายมีปัญหาก็ต้องไปหาหมอ ซึ่ง จุดนี้คิดว่าจะเป็นภาระคุณพ่อคุณแม่มากกว่า จริงๆแล้วเมื่อเราจะนำเขามาเลี้ยง ก็ต้องมั่นใจว่าภาระทุกอย่างที่จะต้องดูแลสัตว์ชนิดนั้นต้องเป็นของเราทั้งหมดและตลอดไป ชั่วชีวิตของสัตว์นั้นๆ ถ้าเราไม่สามารถรับผิดชอบจุดนี้ได้ ไม่ควรนำเค้ามาไว้ในความดูแลของเราค่ะ

ว้าาส์ เป็นอย่างนั้นร๋อคะคุณนุ้ย ????

0/5
    ไม่เคยเลี้ยงสัตว์จนอายุแปดขวบ ตอนนั้นที่บ้านปลูกบ้านใหม่ ก็เลยต้องเลี้ยงหมาเอาไว้เฝ้าบ้าน แม่ไม่ชอบหมาเลยค่ะ ถึงขั้นเกลียด แต่ก็ต้องเลี้ยง เพราะกลัวขโมยขึ้นบ้าน ตอนนั้นบ้านห่างไกลความเจริญมากมีคลองล้อมรอบบ้านสามฝั่ง เลี้ยงไปเลี้ยงมา จำนวนหมาเยอะขึ้นเป็นหกตัว มีกระต่ายอีกสอง มีไก่อีกสอง หนักๆเข้าเคยเลี้ยงห่านด้วย หมากระเจิงหมดเลย

แต่ตอนนั้นมีเด็กที่บ้านคอยดูแลให้อาหารมัน แล้วก็คุณตาคุณยายยังอยู่ ท่านก็คอยดูแลด้วย เพราะว่าพี่ชายกับบุ๋มก็เรียน น้ากับแม่ทำงานกลับดึก พ่อก็ว่างบ้างไม่ว่างบ้าง แต่ตอนเย็นเลิกเรียนมาก็ให้อาหารมันบ้าง ชวนมันวิ่งเล่นบ้าง แต่ก็ทำได้แค่นี้เพราะเรายังเด็ก ไม่ค่อยรับผิดชอบอะไรมาก ดีแต่เล่นอย่างเดียว

โตมาอยากเลี้ยงหมาเองก็เลี้ยงไม่ได้ แต่แม่แฟนก็เอาหมาวัดสองตัวมาให้เลี้ยงกันเอง น่ารักมากๆ คอยดูแลมัน อาบน้ำมัน มันก็รักเรามาก เรานั่งปุ๊บมันก็มานั่งตัก นอนหลับบนตัก เหมือนคิดว่าเราเป็นแม่มัน แต่แม่แฟนบุ๋มเค้าก็ไม่ได้อะไรกับมันมากนะคะ แค่ให้ข้าวมันตอนเย็น แล้วก็ปล่อยมันตามยถากรรม มีแต่บุ๋มกับแฟนที่ประคบประหงมมันมาก

สรุปคือมีภาระค่ะ แต่ถ้าเต็มใจจะมี แล้วมีเวลาให้มัน ก็จะดีมากค่ะ สัตว์เลี้ยงไม่เคยโกรธเราค่ะ เราดุแป๊บเดียวมันก็ลืมค่ะ แล้วมันก็รักเราที่สุดในชีวิตของมันเลยค่ะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]
    My Lovely Singh

0/5

Wink

เราเลี้ยงสุนัข 1 ตัว ที่เลี้ยงเองเลยนะคะ
    พันธุ์มิเนียเจอร์ ตัวเล็ก ดูแลง่าย
    เลี้ยงมา 3 ปีแล้ว ดูมาตั้งแต่เขายังเด็ก เพราะแม่เขาตาย ตอนคลอดเขา

เราต้องตื่นมาให้นม ทุกๆ 3-4 ชม.
    ให้ก่อนนอนประมาณ 4-5 ทุ่ม ตื่นมาอีกที ตอนตี 4
    เหมือนมีแม่ลูกอ่อน

ต้องคอยกกไฟ เพราะร่างกายมันอ่อนแอมาก แล้วไม่ได้กินนมแม่

ถามว่าเป็นภาระมั้ย เป้นภาระมากค่ะ แต่เราเต็มที่มาก เพราะเราเลือกที่จะเลี้ยงเขาเราต้องดูแลเขาให้ดี เมื่อก่อนะไปไหนมาไหนตลอด
    แต่ค่อยๆฝึกให้เขา อยู่คนเดียวได้เวลาเรามีธุระจริงๆ

เคยลองปล่อยเขาไว้คนเดียว แล้วมาแอบดู ว่าเขาเป็นไง
    สรุปเขาก้อปกติดี แต่ตอนเราไปมันจะหงอยๆหน่อย

ตอนนี้มีแต่คนชมว่า น้องวิคกี้ นิสัยดีมาก เรียบร้อย ไม่ดิ้อ สะอาด
    ดูแบบ เริ่ดๆ เชิดๆ 555++
    มีคนจะมาให้ฝึกหมาให้ เราบอกไม่ไหวแว้ววค่าา

0/5

Wink อยากอวดรูปวิคกี้ค่ะ

0/5
    55555 น้องวิคกี้น่ารักจัง รูปสุดท้ายนี่สงสัยยังเบบี๋อยู่แน่เลย ยิ่งเห็นยิ่งเกิดกิเลสค่ะ ^^

****ขอบคุณทุกๆ ความคิดเห็นนะค๊ะ ส่วนใหญ่จะบอกว่าภาระทั้งนั้นเลย มิน่าล่ะ....คุณแฟนถึงไม่ค่อยสนับสนุนเรื่องเอาสัตว์มาเลี้ยง เราก้อนึกว่า ไม่ยอมตามใจเราซะอีก ****

0/5

อีกเสียงค่ะ...

การเลี้ยงสัตว์เป็นภาระแน่นอนค่ะ ฟันธง 555
    เพราะเมื่อเรานำเค้าเข้ามาในชีวิตเราแล้ว นอกจากเค้าจะเป็นลูกน้องเราแล้ว
    เราก็คือ"ลูกพี่" คนสำคัญของเค้าล่ะค่ะ

*เวลาหิว...เค้าก็จะรออาหารจากเรา จ๊อก จ๊อก ท้องร้องละก๊า....
    *เวลาอยากจะซน...เค้าก็จะอยากเล่นกับเรา ...โยนบอลให้หน่อยก๊าบบบ
    *เวลาเราออกไปช๊อปปิ้งข้างนอก...
    พอเรากลับมาเค้าก็จะแสดงท่าทางว่ารอเรา แล้วก็คิดถึงมากมายยยยย อี๊ด.. อี๊ด

*เวลาเค้าป่วย T-T จะใจดำไม่พาไปหาหมอได้มั้ยคะ?

ฯลฯ

ถ้าคิดว่าเราสามารถทำทุกๆข้อให้เค้าได้ทั้งหมด และอาจจะมากกว่านี้
    เราก็จะไม่คิดว่าเค้าเป็นภาระ แล้วเค้ายังคืนความสุขกลับมาให้เราได้อีกด้วยค่ะ
    สัตว์เลี้ยงไม่ใช่ตุ๊กตาน่ะค่ะ...ไม่อยากให้ใครเอามาเลี้ยงแค่เพราะความน่ารัก
    พอโตแล้ว เมื่อสัตว์แก่ลง อาจไม่เหลือความซุกซน น่ารักเหมือนตอนเด็กๆ
    แต่ที่แน่ๆ ความรักที่เค้ามีให้เราไม่ลดลงเลยค่ะ

***ที่บ้านเลี้ยงแมว 3 ตัวค่ะ มีแมวสาวแก่อ้วนๆ อายุ 13 ปี ทุกวันนี้หูตาฝ้าฟาง
    เดินก็ช้าลง พุงก็ห้อยๆ บางวันก็ไอค๊อกๆแค้กๆ บ้างตามสภาวะอากาศ
    แต่เค้าก็ยังอยากให้เราเกาคางหรือนอนบนตักอุ่นๆของเจ้านายเหมือนตอนสาวๆนะคะ
    เห็นมั้ยคะ...เค้ารักเราไม่เปลี่ยนไปเลย

ได้แต่ฝากความคิดของฉันเอาไว้ เผื่อวันไหนเธอผ่านมา
    เห็นที่เดียวกันนี้ เธอจะนึกขึ้นได้ว่า
    เคยมีคนนึงยืนข้างเธอ อยู่ตรงนี้เสมอ...ตลอดมา
    ให้เธอสัมผัสความคิดที่ฉันทิ้งไว้ อาจไม่เห็นได้ด้วยตา
    ฉันจะฝากเอาไว้ อยู่ในพื้นดินและท้องฟ้า
    มันเป็นความคิดที่กระซิบว่า "ฉันยังรักเธอ"
    [SIGPIC][/SIGPIC]

perngnarak's Avatar
    perngnarak is offline Trusted Member
    0/5

Talking

ต้องถามว่าคนที่บ้านรักสัตว์กันแค่ไหน ถ้ายังไม่เคยก็เริ่มจากปลา ไม่ก็เต่าค่ะ
    -ปลาที่ดูเหมือนเลี้ยงง่ายแต่จริงๆพวกนี้ไวมาก คือนิดหน่อยก็ตายแล้ว(แต่ซื้อมาเติมได้บ่อยๆ บาปไหมเนี่ย) เวลามองตู้ก็รู้สึกสงบ มีความสุขค่ะ สามารถอดอาหารได้หลายวันแต่ไม่ควรทำบ่อยนะคะ ที่บ้านเคยหักโหมเลี้ยงตู้ใหญ่มากตอนล้างนี่ลำบากสุดๆ
    -เต่าอันนี้มีประสบการณ์เลี้ยงตั้งแต่เด็กๆ ตอนตัวมันเล็กๆก็กินผักกินอาหารเม็ดได้ แต่พอโตขึ้นมาหน่อยถ้าใครเลี้ยงรวมกับปลานี่ห้ามเลย เพราะเต่ากินปลาค่ะ เราเคยเลี้ยงรวมกันปลาหายวันละตัว2ตัว เลี้ยงไปเรื่อยๆเต่ามัก็โตตามตู้อะค่ะ ตู้ใหญ่ตัวมันก็ใหญ่ได้มาก พอตัวใหญ่แล้วอันนี้ก็เดือนร้อนที่เลี้ยงแล้วสิ ตู้ไม่พอให้มันอยู่สุดท้ายก็ต้องหาที่ปล่อย บาปอีกแล้ว
    -หมา แมว อันนี้เป็นภาระขั้นสูงสุด ถ้าเอามันมาตั้งแต่เด็กๆเราก็ไม่รู้เลยว่ามันจะมีนิสัยเสียๆอะไรรึเปล่า อย่างปากเปราะเห่าได้ทุกเวลา กัดแทะบ้าน ทำลายข้าวของ อะไรแบบนี้อะค่ะแต่พาไปโรงเรียนได้หรือคนเลี้ยงค่อยๆฝึกไปกับมันก็ได้ค่ะ เวลาจะเลี้ยงต้องศึกษาลักษณะนิสัยของแต่ละสายพันธุ์ด้วยว่าเป็นไงค่ะ บางพันธุ์นี่ติดเจ้าของมาก เจ้าของทิ้งหรือฝากใครไปไหนไม่ได้เลยมันเศร้าซึมอดข้าวอดน้ำกันขนาดนั้นเลยสภาพน่าสงสารมาก หรือบางพันธุ์อย่างบางแก้วเนี่ยเฝ้าบ้านอย่างเริศค่ะ แต่แขกใครไปมาต้องเก็บลูกพี่ดีๆเพราะล่อหมด หวงของ หวงเจ้านาย คนนอกถึงแม้จะรู้จักกันแต่ไม่ได้อยู่บ้านเดียวกับมันมาเดินเพ่นพ่านในบ้านนี่โดดกัดเลยดุ๊ดดดดุค่ะ

เรามียอร์คเชียร์อยู่ตัว ทิ้งไว้ตัวเดียวนี่ไม่ยอมเลย เราต้องอยู่ในสายตาเค้าตลอดเวลาอะ อาบน้ำก็เฝ้าหน้าห้องน้ำ เดินไปไหนวิ่งตามตลอด นั่งไหนก็นอนเฝ้ากันเลย ร๊ากกกรัก แต่บางทีต้องไปไหนคนเดียวทีนี้ไม่รู้จะเอาไปไว้ไหนเหมือนกัน ให้คนอื่นดูก็เกรงใจด้วยเกรงว่าดูให้ไม่ดีด้วยกลัวไปตีมันด้วย
    กรุณางดเล่นBBในโรงหนัง ขณะขับ เดินกลางที่ชุมชน สังสรรค์กับเพื่อน ส่วนนอกนั้นช่วยเงยหน้ามองความเป็นไปของโลกบ้าง คุณไม่ได้อยู่ตัวคนเดียวกับBB ยังมีคนอื่นใช้ชีวิตอยู่รอบๆตัวคุณด้วยโปรดอย่าสร้างความรำคาญหรือเดือนร้อนให้ผู้อื่นจากความไร้มารยาทของคุณ

kori's Avatar
    kori is offline Trusted Member
    0/5
    เป็นภาระแน่นอน ทั้งเงิน ทั้งเวลาและ ความรับผิดชอบ
    แต่เราก็มีความสุขนะคะ ตอนนี้หมาน้อยบีเกิ้ลของเราก็ป่วยอยู่ เราก็ต้องหิ้วไปหาหมอตอนห้าทุ่ม เหนื่อยก็เหนื่อยนะคะ
    แต่ถ้าเลือกจะเลี้ยงเเล้วก็ต้องรับผิดชอบมันให้ดีที่สุดค่ะ
    Swiss ที่รัก

summer's Avatar
    summer is offline Trusted Member
    0/5

Talking Nobody gonna love u better, I'mma stick with U forever!!!

ก็ขึ้นอยู่กับนิสัยของญาติๆแต่ละคนว่าชอบสัตว์ไม บ้างคนชอบ บ้างคนไม่ชอบ
    แต่ที่บ้านนี้แต่ก่อนแม่ไม่ชอบ ไม่อนุญาตให้เลี้ยง แต่เราอยู่หอก็ซื้อมาเลี้ยง
    พอกลับบ้านก็เอามาเลี้ยง เค้าก็ต้องยอมเพราะว่าเลี้ยงมานานแล้ว
    แต่เค้าก็จะบ่นๆเรื่องขนร่วงที่เบาะรถไรเงียครับ แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไรแล้ว

ดังนั้นคำแนะนำคือ ถ้าเราซื้อมาเลี้ยงแล้วเราต้องดูแลเค้าอย่างดี
    อย่าปล่อยให้เป็นหน้าที่ของคนอื่น เรื่องอาหาร การขับถ่าย ต้องดูแลเองครับ
    แต่ก็ไม่รู้ว่าครอบครัวคุณ จขกท จะโอเคไม แต่ถามว่ามันเพิ่มภาระไม ก็เพิ่มแน่นอนครับ
    แต่เค้าก็จะช่วยผ่อนคลายมากๆครับ เวลาเราเหงา เราเบื่อ คือผมเลี้ยงชิวาวาอยู่ตัวนึง(กำลังเล็งเพิ่ม)
    เค้าจะติดเจ้าของมากๆ ตลอดเวลาเลยก็ว่าได้ เพราะฉนั้นจะซื้อพันธ์ุไหนมาเลี้ยงต้องศึกษานิสัยพิ้นฐานของแต่ละพันธ์ก่อนน่ะครับ อย่าตัดสินเฉพาะรูปลักษณ์ภายนอก แล้วบางทีมันก็ไมใช้เรื่องง่ายในการสอนให้สัตว์เราขับถ่ายหรือกิน
    ตามระบบที่เราต้องการ เพราะฉนั้นต้องเผื่อใจไว้ถ้าเค้าไม่ได้เป็นไปตามที่เราต้องการครับ

ประมาณนี้ครับ
    ยังไม่รวย "อยู่อย่างรวย" ไม่มีวันรวย
    ยังไม่จน "อยู่อย่างจน" ไม่มีวันจน

BB: 20E8CD96

080-0078988

Page 2 of 4 FirstFirst 1 2 3 4 LastLast

Comments from Facebook