Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 9 of 9

Thread: เพื่อนๆค่ะถ้าเราจะแจ้งจับไกด์ มีเอกสารเท่านี้แจ้งจับได้ไหมค่ะ

umi is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Red face เพื่อนๆค่ะถ้าเราจะแจ้งจับไกด์ มีเอกสารเท่านี้แจ้งจับได้ไหมค่ะ

เพื่อนๆค่ะถ้าเราจะแจ้งจับไกด์ มีเอกสารเท่านี้แจ้งจับได้ไหมค่ะ 1 หนังสือสัญญาเงินกู้ 2 บัตรประจำตัวมัคคุเทศ ที่ไกด์เซ็นรับรองไว้แล้วทั้ง 2 ใบ
    ขอเล่าย่อๆนิดนึงนะค่ะ พอดีเราฝากเงินไปซื้อกระเป๋า LV กับไกด์ที่เคยไปเที่ยวยุโรปด้วย เป็นครั้งแรก ประมาณ 130,000 บาท พอถึงวันนัดรับของ เขาบอกเพื่อนเขาถอนเงินสดใส่ไว้ในกระเป๋าแล้วโดนล้วงไปหมดที่ปารีส แต่รายละเอียดมันมีพิรุธมากมาย เช่นเราขอให้เขาโชว์แสตทเม้นการโดนถอนเงินสดที่ปารีส เพราะเขาบอกให้ ATM เพื่อนไปกดเงินสดที่ปารีส แต่เขาไม่ให้ดูบอกว่าเขาจะรับผิดชอบเองทั้งหมด เป็นต้น เรามั่นใจว่าเรื่องนี้ไม่ปรกติแน่นอน เขาได้เซ็นหนังสือสัญญาเงินกู้ไว้ว่าจะใช้ให้เราภายใน วันที่ 20 มกราคม 2553 นี้ ถ้าเขาไม่ชดใช้เราควรจะทำอย่างไรดีค่ะ บริษัทที่เราซื้อทัวร์ไปบอกว่าถ้าเราเอาใบมัคคุเทศใบนี้ไปแจ้งความเขาหมดอนาคตในการเป็นไกด์ตลอดชีวิตจริงไหมค่ะ ขอความรู้จากเพื่อนๆด้วยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

Ohh's Avatar
    Ohh is offline Trusted Member
    0/5
    เราไม่ทราบเรื่องกฎหมาย แต่เข้ามาให้กำลังใจ K.Umi นะคะ

เอาใจช่วยให้ได้เงินคืน รอดูเพื่อนๆ มาแนะนำด้วยคนคะ
    U r.. my L i F e

~~> ^ โอ๋ ^ <~~

0/5
    มาให้กำลังใจด้วยคนนะคะ

summer's Avatar
    summer is offline Trusted Member
    0/5

I don't wanna miss a thing!!

ผู้รู้กฎหมายช่วยมาไขข้อข้องใจคุณ จขกท ด้วยน่ะครับ

เงินเยอะทีเดียว น่ากลัวมากๆ มีเงื่อนงำครับ เอาใจช่วยเต็มที่
    ยังไม่รวย "อยู่อย่างรวย" ไม่มีวันรวย
    ยังไม่จน "อยู่อย่างจน" ไม่มีวันจน

BB: 20E8CD96

080-0078988

smilefisho is offline Trusted Member
    0/5
    คุณนุชสู้ๆ นะ

เอาใจช่วยเต็มที่เลย

เฮ้อ พรุ่งนี้ก็เช้าแล้วเนอะ

อิอิ
    สมุฏฐาเปติ อตฺตานํ อณุ อคฺคึว สนธมํ
    ตั้งตัวให้ได้ เหมือนก่อไฟจากกองน้อย
    พายุ สายลม สายฝน
    ย่อมทำให้เราเข้มแข็ง
    หมั่นเติมฝืนให้กับกองไฟนะคะ

looggade is offline Trusted Member
    0/5
    ไม่ค่อยทราบเรื่องข้อกฎหมาย.. แต่เข้ามาให้กำลังใจคุณนุชค่ะ ขอให้จบลงด้วยดีนะคะ ~ ★

0/5
    ง่ายมาก คุณมีหนังสือสัญญาเงินกู้อยู่ แล้วยิ่งง่ายใหญ่ ถ้าถึงกำหนด เขาไม่ชำระทั้งหมด คุณก็บอกเลยว่าจะไป แจ้งความข้อหายักยอกทรัพย์ ซึ่งเป็นคดีอาญา มีโทษจำคุกตามกฏหมาย

ถ้าเขาจะผ่อนจ่ายบางส่วน อย่าไปยอม เพราะจะทำให้คุณยอมรับผ่อนผันขอ้ตกลง ทำให้ร้องคดียักยอกทรัพย์ต่อพนักงานสอบสวนไม่ได้ ยกเว้นไปลงบันทึกประจำวันไว้ที่โรงพัก ถ้าบิดพริ้วในการชำระเิงิน ก็แจ้งความได้เลย
    ---------------------------------
    ไม่เคยใช้ของปลอมจ้า
    ---------------------------------

umi is offline Trusted Member
    0/5

Red face umi

หายไปหลายวัน ไม่ค่อยสบาย กำลังแพ้ท้องอย่างแรง ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านนะค่ะ ที่เข้ามาให้กำลังใจและข้อแนะนำ ปีใหม่ขอให้ทุกๆท่านมีความสุขตลอดไปนะค่ะ

DamierLover's Avatar
    DamierLover is offline Trusted Member
    0/5
    เป็นกำลังใจให้นะคะ

รักษาสุขภาพด้วยค่ะ
    My Wish List
    -CHANEL Classic Flap Black Caviar 10" Silver Hardware
    -CHANEL Classic Flap Distressed Black caviar w/mm lock and bijoux chain
    -GST Grey color Silver Hardware

Comments from Facebook