Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 23

Thread: ตอนเบญจเพสเจออะไรกันบ้างคะ ของบุ๋มหลายเรื่อง แต่เมื่อวานเพิ่งเอารถไปปีนฟุตบาทแล้วหล่นลงมาทั้งคันเลยค่ะ

Warning Points:
    0/5

ตอนเบญจเพสเจออะไรกันบ้างคะ ของบุ๋มหลายเรื่อง แต่เมื่อวานเพิ่งเอารถไปปีนฟุตบาทแล้วหล่นลงมาทั้งคันเลยค่ะ

พอใกล้จะเบญจเพสในเดือนพฤษภาที่ผ่านมา คุณแม่ก็แซะบุ๋มออกจากเตียงตั้งแต่ตีห้าของซักวันในเดือนเมษา แล้วก็บอกว่า “ป่ะ ไปสะเดาะเคราะห์ค่ะลูก” ก็งัวเงียๆ ไปวัดอะไรก็ไม่รู้ จำทางไม่ได้ ไปไหว้ราหู ไปไหว้เทพเจ็ดองค์ แล้วก็กินน้ำมนต์ เอาน้ำมนต์ทั้งถังราดตัว แต่ราดทีละขันเล็กๆ หนาวมาก………..

แล้วก็ไปเปลี่ยนเสื้อผ้า เอาชุดเก่าทิ้งเลย ไม่ต้องหันมามอง

หลังจากทำบุญครั้งนั้นก็มีเรื่องราวหลายสิ่งเกิดขึ้นมากมายในปีนี้ ซึ่งปีที่ผ่านมาชีวิตไม่ได้โลดโผนขนาดนี้ เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นก็มีดังนี้ค่ะ

1. ประตูรถหนีบนิ้วก้อยจนต้องดามเฝือก-เช้าวันนั้นแฟนขับรถไปส่งที่ทำงาน ก็ลงจากรถ เปิดประตูหลังจะหยิบกระเป๋า แต่อีท่าไหนไม่รู้เอานิ้วก้อยไปนาบไว้กับประตู พร้อมกับปิดประตูรถเอง! ดังปัง! แฟนไม่รู้เรื่อง จะขับรถออกไป บุ๋มก็เคาะกระจก บอกว่าเปิดประตูให้หน่อย แฟนทำหน้างง ไม่ได้ยิน บุ๋มก็เอื้อมมือไปเปิดประตูด้านคนนั่งด้านหน้า ตะโกนเข้าไปว่า นิ้วหนูติด เปิดประตูให้หน่อย เพราะว่าล็อกประตูหลังมันไม่ยอมเปิดเพราะมันคิดว่ามีอะไรคาอยู่ ก็เลยเปิดไม่ออก แฟนบุ๋มก็เลยเอี้ยวตัวมาเปิดให้จากที่นั่งคนขับ แล้วคิดดูสิคะ ทั้งหมดนี่ใช้เวลากี่วินาทีที่นิ้วก้อยโดนหนีบอยู่ บุ๋มไม่อยากนึกเลยว่าถ้าแฟนออกรถไปโดยที่นิ้วบุ๋มยังคาอยู่จะเกิดอะไรขึ้น

ผลก็คือ นิ้วก้อยพับลงมาเล้ยยย แต่โชคดีที่มันเป็นนิ้วที่กระดูกเล็กๆ ถ้าเป็นนิ้วโป้งคงหักไปแล้ว ก็ไปบีเอ็นเอช เล่าให้หมอฟัง หมอทำหน้าสยอง ฮ่าๆๆๆๆ แล้วก็ได้เฝือกมา พร้อมกับยา

2. เป็นกระเพาะปัสสาวะอักเสบ เนื่องจากอีเจ้านายห่วยๆมันห้ามบุ๋มออกไปฉี่เวลาเข้าประชุม แล้วเป็นครั้งนี่นี่แทบตาย เจ็บมากๆ คือปกติค่อนข้างเป็นบ่อย ไปบีเอ็นเอชอีกแล้ว หมอก็ใจดีมากๆ แล้วก็ให้ยาฆ่าเชื้ออย่างแรงมา ไปทำงานไม่ได้ แต่ก็ต้องส่งงานตามที่กำหนด ส่งอีเมลล์ไป ก็คือเอาโน้ตบุ๊คมานั่งทำงานหน้าห้องน้ำ จะได้เข้าไปฉี่ง่ายๆ เป็นอยู่สองอาทิตย์กว่าจะหายขาด ทรมานที่สุด

3. ตกงาน อันนี้เล่าไปแล้ว

4. เมื่อวาน ล่าสุด ตอนค่ำ กลับรถจากสาธรเหนือ(ใช่ป่ะคะ) จะไปอีกเลนตรงข้าม หน้าโรงพยาบาลบางรัก แต่บุ๋มเอ๋อมาก มองไม่เห็นว่ามีฟุตบาท รถทั้งคันก็ปีนฟุตบาท เลี้ยวเสยขึ้นไปบนฟุตบาททั้งสี่ล้อ แล้วหล่นลงมาดังตึง! เสียงดังมากจริงๆ เพราะรถหล่นลงมาทั้งคัน มอเตอร์ไซค์ตรงนั้นหันมามองหมด บุ๋มก็ยังคงทำหน้าเฉยๆ แต่ในใจนี่ตกใจมาก รู้สึกสำนึกความดีของรถฟิล์มมืดขนาด 80 ก็วันนี้ (แต่ก็เพราะไอ้ฟิล์มมืดขนาดนี้แหละ ทำให้บุ๋มมองฟุตบาทไม่ชัด)

ก็ไม่กล้าบอกแฟน ไปบอกตอนดึกแล้ว เพราะรู้ว่าวันนี้เค้าต้องขับรถทางไกล ทีแรกเค้าก็ไม่ว่าอะไร ไม่เป็นไร ตอนเช้าเค้าลงไปจะออกไปทำงาน เห็นปุ๊บ โทรขึ้นมาหาบุ๋มให้ลงมาดูรถเดี๋ยวนี้เลย สรุปคือยางฉีกอ่ะค่ะ ลึกเข้าไปสามเซนต์ได้ตรงแก้มยางอ่ะค่ะ แล้วแมกซ์ก็เป็นผงเลยตรงนั้น คือกระจุยเลย แฟนบุ๋มต้องนั่งแท็กซี่ไปทำงาน

แต่เค้าไม่ว่าบุ๋มเลยซักคำ บุ๋มเลยยิ่งรู้สึกผิด แค่บอกให้บุ๋มเอารถไปเข้าอู่ ขับไปที่อู่ ก็อธิบายช่าง ช่างเอารถไปเช็คอย่างละเอียด สรุปว่าปีกนกตรงล้อสองข้างด้านหน้ามันเบี้ยวเลย รถเสียศูนย์ แล้วก็แม็กซ์เบี้ยว แก้มยางหลังฉีก

แฟนบุ๋มก็เลยบอกว่า ถ้าเมื่อคืนหนูไม่บอกพี่ วันนี้พี่คงไม่ได้กลับบ้าน แล้วหนูก็ไปจุดธูปบอกพี่เองแล้วกันนะคะ เค้าพูดแค่นี้บุ๋มก็ใจหล่นไปตาตุ่มเลยอ่ะค่ะ เพราะยางเป็นอย่างนั้นถ้าขับทางไกลคือระเบิดแน่ แล้วล้อหลังด้วยแต่เค้าไม่ได้พูดแบบดุ คือพูดไปก็ยังจูงมือเราไป บุ๋มก็เลยทำมือแบบหมาไปตะกุยๆตรงหน้าอกเค้าแล้วบอกว่าหมาขอโทษ T T

แต่เรื่องดีๆก็มีนะคะ คือได้งานใหม่ จะแต่งงานเดือนกุมภา ซึ่งมันก็เป็นเรื่องที่ดีมาก แต่บุ๋มรู้สึกว่าสิ่งที่เกิดขึ้นมันก็มาจากความประมาทของตัวเอง เรื่องรถเนี่ย แม่บอกว่าเงินไม่ใช่ปัญหา แต่แม่เป็นห่วงหนูมาก หนูเจ็บมั้ยเป็นอะไรรึเปล่า เพราะเวลาแม่นั่งรถบุ๋มแม่จะบอกว่าอย่าขับเร็ว

แล้วของพี่ๆเพื่อนๆน้องๆท่านอื่นเป็นไงบ้างคะเบญจเพส แต่จริงๆแล้ว เรื่องแย่ๆมันอาจจะเกิดขึ้นทุกปี แต่ปีนี้มันอาจจะแย่หน่อยก็ได้ แย่เกินปกติ เราเลยจำ แล้วมาโยงว่าเป็นเพราะเบญจเพส ยังไงก็อยากให้ทุกคนไม่ประมาทนะคะ บุ๋มเองเจอเรื่องพวกนั้นมาก็ระวังมากขึ้นเวลาปิดประตูรถ แล้วก็พยายามไม่อั้นฉี่ แล้วก็จะขับรถให้ระวังมากขึ้น
    [SIGPIC][/SIGPIC]
    My Lovely Singh

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    สำหรับเบญจเพสเท่าที่ทราบเขาจะนับการครบรอบอายุ คือ ครบทุก ๆ ห้าปี เช่น 25, 30, 35, 40 ไปเรื่อย ๆ ถ้าเป็นเมื่อก่อน พี่ก็ไม่เชื่อเรื่องนี้เท่าไหร่ ถ้าไม่ได้เจอด้วยตนเอง สำหรับพี่เจอเมื่อครบรอบ 50 ปี สูญเสียน้องสาวซึ่งมีความรักและผูกพันกันมาก ปีต่อมาลูกชายพี่ครบ 25 ปี ได้ 1 เดือน กับอีก 20 วัน ก็บอกว่าช่วงนี้เบญจเพสนะ หมั่นทำบุญ ใส่บาตร อุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรบ้างนะซึ่งเขาก็เชื่อ และเตรียมลางานมาบวชแต่ก็มาประสบอุบัติเหตุเสียชีวิตเสียก่อน พี่ก็คิดได้ว่าอะไรจะเกิดก็ต้องเกิด แต่ชีวิตต้องเราตั้งอยู่ด้วยความไม่ประมาท ทำอะไรถ้าเพื่อความสบายใจ และไม่เดือดร้อนคนอื่นพี่ว่าควรจะทำนะคะ เพราะชีวิตคนเรานั้นแสนสั้น
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

0/5
    คุณ wawe ขอบคุณมากค่ะที่เตือนสติ ขอแสดงความเสียใจกับเรื่องที่เกิดขึ้นด้วยนะคะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]
    My Lovely Singh

0/5
    สำหรับพี่แหว๋ว...ต้องขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะ

ส่วนคุณBelindaสำหรับเบญจเพศตอน 25 หน่อยเจอมาหนักหน่วงค่ะ 7 ปี

สำหรับชีวิตที่ตกสุดขีด...ปล.ที่สุดของคำว่าลำบาก...ค่ะแต่พอหลังจากนั้น...

หมั่นสวดมนต์ นั่งสมาธิ...ชีวิต..ก็ดีขึ้นมา ดีขึ้นแบบลืมตาอ้าปากได้เลยค่ะ...

ตอนนี้ผ่าน 35 มาแล้วก็มีบ้างเล็กๆน้อยๆ

แต่ไปดูดวงมาเขาว่า 36 หน่อยจะ มีเคราะห์อีก..แต่ไม่หนักหนาแล้ว

ยังไงเป็นกำลังใจให้นะคะ..
    " ความรู้สึกอิจฉาริษยาเป็นเรื่องเสียเวลาเปล่า คิดให้ดีก็จะรู้ว่า.....คุณมีทุกอย่างที่คุณจำเป็นต้องมีแล้ว "

Kathy P's Avatar
    Kathy P is offline Trusted Member
    0/5

Wink

ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ ปีนี้เคทอายุ 25 ค่ะ แต่ก็ไม่ได้มีเรื่องอะไรรุนแรง
    เพราะแก้เคล็ดทำให้ตัวเองเจ็บตัวมาตลอด
    ขอเล่านิดนึงค่ะ เมื่อปีที่แล้วคิดว่าจะไปดัดฟัน
    เลยได้ X-Ray ผลปรากฎว่ามีฟันคุด4ซี่
    ก็ผ่าเลย 1 ซี่ จากนั้น เดือนต่อมาผ่าอีก1ซี่
    หลังจากนั้นไม่ค่อยมีเวลา ผ่าอีกที กลางปีที่ผ่านมา
    และจะไปผ่าอีกทีช่วงมกราคมปีหน้า
    เรื่องของเรื่องเพราะว่าคุณแม่ไปดูหมอ (อะไรประมาณนั้นล่ะค่ะ)
    บอกให้เราต้องเจ็บตัวตลอด จะได้ไม่เป็นอะไรหนัก เราก็เลยทำ(เพื่อความสบายใจ)
    แต่ยังไม่มีอะไร ร้ายแรงมากเท่าไหร่ค่ะ กลัวเหมือนกัน ก็มีไปทำบุญด้วยอะไรด้วย
    ทำใจให้สบายน่ะค่ะ คิดดี พูดดี ทำดีค่ะ ^^
    Kathy Precious

littlekate's Avatar
    littlekate is offline Trusted Member
    0/5
    เปนกำลังใจให้คุณบุ๋มนะคะ ปีหน้าก็มีแต่เรื่องดีดีเข้ามาแล้วเนาะ
    ส่วนของเกดเบญจเพสเนียะ รถชนแบบหนักมากอ่ะคะ ซ่อม เกือบเดือนแหนะ
    แล้วหลังจากนั้น ก็ตกบันได เอ็นข้อเท้าฉีก เข้าเฝือกอยู่สองเดือน
    ( อันนี้แม่บอกว่าเกดเซ่อซ่าเอง -*- )
    เอาเฝือกออกได้ไม่เท่าไหร่ รถก้อชนอีก ~~ คราวนี้หัวแตกคะ หัวฟาดกับกระจก เย็บไป 5เข็ม สบายใจไป,,,

เดือนกุมภาปีหน้า ก้อจะเลยเบญจเพสไปแล้ว แอบดีใจ!!

titled's Avatar
    titled is offline Trusted Member
    0/5
    ของเติ้ล ผ่านมาหลายปี ตอนอายุ25ชิงทำเรื่องดีก่อน คือไปบวช
    (14วันแบบไม่โกนหัว เพราะเคยบวชแบบโกนหัวแล้ว) บวชช่วงต้นปีเลย และบนไว้ว่า ถ้าปลอดภัย
    ในหนึ่งอาทิตย์ซึ่งเติ้ลเลือกเอาวันพฤหัสบดีของทุกอาทิย์ 1วันนี้เติ้ลจะทานมังสวิรัติ และจะทำตลอดชีวิต
    เพราะดีกับสุขภาพและถือว่าเป็นการทำบุญครับ ก็ไม่เกิดเรื่องอะไรครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ
    ^^Love city glow *deLaCour

0/5

Red face

แฟนทิ้ง ไปมีคนใหม่ ก็เลิกกัน ตกงาน
    v
    v
    v
    v
    อยู่คนเดียว ทำใจไป 4 เดือน เริ่มดีขึ้น แล้วจู่ๆ ก็มีเมล์นิรนาม แอบอ้างเป็นเรา
    เมล์นิรนามนั้น ส่งเมล์ไปก่อกวน แฟนเก่าเรากะแฟนใหม่เค้า ยุยงส่งเสริมให้เลิกกัน(จะบ้าเร๊อะ)

ที่เสียใจที่สุด แฟนเก่าเรามันเชื่อ มันบ้า เข้าใจว่ารักคนใหม่ แต่บ้าที่เชื่อ เชื่อได้ไง ผ่านมาจนทำใจได้
    ใครมันจะไปทำ

เผลอตัวระบาย ขอบคุณพื้นที่เจ้าของกระทู้นะคะ

สู้ๆ ค่ะ

perngnarak's Avatar
    perngnarak is offline Trusted Member
    0/5

Talking

ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยค่ะ
    เป็นอีกปีที่แสนจะราบเรียบในชีวิต(เหมือนเดิม) ไม่เจ็บไม่ไข้และไม่มีคนข้างกาย 55555เศร้า
    พวกผู้ใหญ่ซะอีกที่กังวลแทน ชวนทำบุญไหว้พระสะเดาะเคราะห์กันระงมเราก็ไม่ค่อยจะไปเท่าไรเค้าเป็นห่วงแทนจนเรานอยไปนิดนึงเหมือนกัน ส่วนหนึ่งเราเชื่อว่าอะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิดไม่ว่าปีนี้ ปีไหน หรือ ณ ขณะนี้ ตั้งสติอย่างประมาทไม่หาเรื่องใส่ตัวดีที่สุดแล้วค่ะ แต่ปีนั้นก่อนหน้าหรือหลัง25ก็ยังไม่มีอะไรนะคะ แต่ก็หวังว่าเรื่องร้ายๆเหตุการณ์แรงๆจะไม่เกิดกับเราแบบทีเดียวรวบยอดอะไรแบบนี้นะ

ขอให้คุณบุ๋มผ่านเบญจเพศไปได้ด้วยดีและพบเจอกับความสุขตลอดไปนะคะ
    กรุณางดเล่นBBในโรงหนัง ขณะขับ เดินกลางที่ชุมชน สังสรรค์กับเพื่อน ส่วนนอกนั้นช่วยเงยหน้ามองความเป็นไปของโลกบ้าง คุณไม่ได้อยู่ตัวคนเดียวกับBB ยังมีคนอื่นใช้ชีวิตอยู่รอบๆตัวคุณด้วยโปรดอย่าสร้างความรำคาญหรือเดือนร้อนให้ผู้อื่นจากความไร้มารยาทของคุณ

give759's Avatar
    give759 is offline Trusted Member
    0/5
    ผ่านช่วงอายุ 25 มาก็ 9 ปีแล้ว ตอนช่วงนั้นจำได้ว่าไปทำบุญ ปล่อยนก
    ปล่อยเต่า ปลาไหล เป็นสัตว์ที่เราจะไม่ทานไปตลอดชีวิต

ปล.ขอให้น้องบุ๋มผ่านเบญจเพศไปได้ด้วยดี ไม่เจ็บ ไม่ป่วย ไม่ทุกข์ ขอให้มีแต่ความสมหวังทุกประการ

คุณแหว๋ว...ต้องขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะ
    "You get the best out of others when you give the best of yourself."
    "คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป"
    E-mail.kipling2you@hotmail.com 081-1005750 give

ขอบคุณ SBN และทีมงานมากๆค่ะ

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook