Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 15

Thread: เพื่อนคนไหนมีพี่เลี้ยงเด็กเป็นพม่ามั่งค่ะ

Warning Points:
    0/5

เพื่อนคนไหนมีพี่เลี้ยงเด็กเป็นพม่ามั่งค่ะ

พอดีบีใกล้คลอดน้องเต็มแก่แล้ว พี่เลี้ยงเด็กที่บ้านเป็นพม่ามี 2 คน แต่ดัน จะมากลับบ้านพร้อมกันเนี่ยะ
    ต้องหาพี่เลี้ยงใหม่ก็ยากเต็มที เพื่อนๆ คนไหนมีแนะนำให้หน่อยค่ะ เบื่อเหลือเกิน คนงาน พอมีดี ก็พากันออก กลับบ้าน กันหมด เราอุตส่าห์ทำบัตร ตอนที่เค้าเปิดทำบัตรกัน ก็บอกว่าจะอยู่นาน จนกว่าลูกจะได้ ขวบกว่า นี่ก็จะพากันออกซะแล้ว
    โมโหอ่ะ เลี้ยงไม่เชื่องจิงๆ

greenpark's Avatar
    greenpark is offline Trusted Member
    0/5
    เรื่องธรรมดาค่ะคุณบี เด็กที่ร้านเหมือนกัน ขยัน ฉลาด มาแรกๆพูดไทยไม่ได้เลย ตอนนี้รู้เรื่องหมด ทำงานดีกว่าเพื่อนร่วมงานซะอีก พอพาไปทำบัตรเสร็จ ก็ออก เศร้า + โมโหค่ะ ค่าทำบัตรตั้งหลายตัง แฟนไปเข้าคิวซะเมื่อยเลย ยังไงขอให้คุณ B หาพี่เลี้ยงได้ไวๆ นะคะ

Lovelies's Avatar
    Lovelies is offline Trusted Member
    0/5

...

อ่านแล้วยั๊วะค่ะ คนงานที่ร้านก็เป็นอย่างงี้ค่ะ ทำบัตรให้แล้วก็ออก ก่อนออกก็พูดว่าต้องเพิ่มเงินเดือน เพราะเค้ามีบัตรแล้ว ไม่งั้นเค้าจะออก แล้วใครฟะที่ทำบัตรให้

ตอนหลังๆ ยุ้ยใช้วิธีรับคนงานที่มีบัตร โดยจะออกจากนายจ้างที่ไหนก็ได้ หรือถ้าจะให้เราทำให้ก็ได้ แต่ต้องคิดเกินจากราคาจริง ปกติจะเป็น 3800 ใช่มั้ย ตอนนี้ก็เลยคิด 5000 ไปเลย จะออกก็ออกไป ตอนออกก็ให้แค่บัตร รพ ตัวจริง กับ ทร 38/1 ใบ copy ไปแค่นั้น นอกนั้น ถ้าอยากได้ก็เจอกัน ที่สถานีตำรวจ

Cheryl's Avatar
    Cheryl is offline Trusted Member
    0/5
    พวกนี้มันหัวหมอ อ้างกลับบ้าน ไม่ได้กลับหรอกค่ะ ไปหางานใหม่กัน เพราะคิดว่าได้บัตรแล้วไง เจอเหมือกัน อยากออกออกไป บัตรไม่ต้องให้น่ะค่ะ จะให้ดีไปแจ้งถอนชื่อจากการเป็นนายจ้างด้วยก็ดีค่ะ

พวกนี้ปัญหาเยอะจริงๆ

peeranutt's Avatar
    peeranutt is offline Trusted Member
    0/5
    ร้านเรา ทำบัตรให้คนงาน(ลาว) ทุกคนนะ
    มีสองคน พอได้บัตร หนีไปเลย แย่มากๆๆ

ting_ja's Avatar
    ting_ja is offline Senior Member
    0/5
    พี่เลี้ยงพม่าที่้บ้าน กำลังจะให้ออกเลยค่ะ

มีปัญหาเยอะมากๆๆ มากกว่าคนอื่นเยอะเลย

พูดไม่รู้เรื่องฟังไม่ค่อยเข้าใจ ตอนนี้เครียดมากๆๆ

แล้วเค้าจะติดแฟน รักแฟนเค้ามาก วันๆ คิดแต่เรื่องแฟน

ไม่สนใจลูกเราเลย มีวันนึง นั่งรถไปด้วยกันกะเรา อยู่ๆ ก็พูดมาว่า

แฟนเค้าบอกว่ารักเค้าคนเดียว รักมากๆๆ โอว์ เราฟังแล้ว

แบบ ตกใจเลย จะบอกฉันทำไมเนี่ย ไม่ได้อยากรู้เลย

ช่วยเอาเวลามาดูลูกฉันดีกว่ามั้ยเนี่ย

Kesara's Avatar
    Kesara is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by Cheryl View Post
    พวกนี้มันหัวหมอ อ้างกลับบ้าน ไม่ได้กลับหรอกค่ะ ไปหางานใหม่กัน เพราะคิดว่าได้บัตรแล้วไง เจอเหมือกัน อยากออกออกไป บัตรไม่ต้องให้น่ะค่ะ จะให้ดีไปแจ้งถอนชื่อจากการเป็นนายจ้างด้วยก็ดีค่ะ

พวกนี้ปัญหาเยอะจริงๆ

เหมือนกันเลยพาไปทำบัตรจะขอลากลับบ้าน เลยไปถอนซื้อจากการเป็นนายจ้าลเลยคะ
    บีหาคนไทยเถอะพม่าเรื่องมากหาไม่ก็เลี้ยงเองจะได้หุ่นสวยไวๆ

perngnarak's Avatar
    perngnarak is offline Trusted Member
    0/5
    อย่างงี้แทบทุกคนเลยค่ะ
    พวกไม่มีบัตร พอได้บัตรแล้วก็อ้างนู่นนี่ส่วนใหญ่บอกกลับบ้าน ไม่รู้บ้านอยู่ไหนเพราะไปแล้วไม่ได้กลับมา
    อีกพวกก็มีบัตรแล้ว อันนี้เชี่ยวยิ่งแสบ เรื่องเยอะไม่หยุดบ่อยก็หยุดทีเป็นเดือนบอกว่ากลับบ้านเหมือนกัน แต่ให้คนงานไปดูที่บ้านปรากฏนั่งๆนอนๆอยู่บ้านนี่แหละ ไอ้เราสงสารระหว่างหยุดมีให้ค่าใช้จ่ายไปด้วยเซ็งค่ะ
    กรุณางดเล่นBBในโรงหนัง ขณะขับ เดินกลางที่ชุมชน สังสรรค์กับเพื่อน ส่วนนอกนั้นช่วยเงยหน้ามองความเป็นไปของโลกบ้าง คุณไม่ได้อยู่ตัวคนเดียวกับBB ยังมีคนอื่นใช้ชีวิตอยู่รอบๆตัวคุณด้วยโปรดอย่าสร้างความรำคาญหรือเดือนร้อนให้ผู้อื่นจากความไร้มารยาทของคุณ

story2lady's Avatar
    story2lady is offline Trusted Member
    0/5
    โห เดี๋ยวนี้พม่าหัวหมอจังเลย
    ✿✿♥♥ Don't worry about people from the past because there's a reason they aren't in your future... ♥♥✿✿

AnnAnnAntz's Avatar
    AnnAnnAntz is offline Trusted Member
    0/5

Thumbs down

ขอแจมด้วยค่ะ
    เป็นเหมือนกันหมดจริงๆค่ะไม่ว่าสัญชาติไหน
    ตัวแสบล่าสุดทำบัตรเสร็จปุ๊ป..ได้บัตร.. หายหัว
    บอกว่าพ่อไม่สบายขอลากลับบ้าน ก็ให้เงินไปครึ่งหมื่น จากนั้นตามสูตรค่ะ..หายหัว
    ลากลับบ้าน3เดือนแต่มารู้ทีหลังว่า แอบไปทำโรงงานมาแต่ตังค์ไม่พอใช้เลยกลับมาทำงานบ้านต่อ
    แต่มารู้เพราะเจ้าหนี้มาทวงเงินหน้าบ้าน .... เฮ้ออออออออ..เหนื่อย

ส่วนถ้าจะเอาเด็กๆจากตจว.ก็เข็ดเช่นกันค่ะ
    คุณเธอจะเชี่ยวในการจิ๊กของเล็กๆน้อย เช่นแอบเอาครีมไปทา แอบลองเสื้อผ้า
    แต่ที่จี๊ดสุดคือ.. พอปลอดคนเล่นเอาคุณแฟนมาซุกในห้องนอนโดยอิชั้นไม่รู้ ...กรี๊ดดดดด

ตอนนี้เลยหัวฟูทำงานบ้านเอง เหนื่อยโพดโพดค่ะ

. . . . . . . .
    if u want smthing very badly, set it free.
    if it come back 2u, it's ur 4ever.
    if it doesn't, it was never ur 2 begin with.

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook