Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 13

Thread: ถามหน่อยจ้า... ทำไมถึงเขียนแปลกๆ อย่างนี้คะ?

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

ถามหน่อยจ้า... ทำไมถึงเขียนแปลกๆ อย่างนี้คะ?

ไม่ได้ว่ากันนะจ๊ะ แค่สงสัย อยากทราบเหตุผลน่ะค่ะ
    ทำไมเพื่อนๆ บางคนถึงสะกดอย่างนี้คะ?

ตัวอย่างคำที่สงสัย
    ใจ --> จัย หรือ จาย
    ทำไม ---> ทามมัย
    จริง --> จิง
    ให้ --> หั้ย
    เป็น --> เปน
    เดี๋ยว --> เด๋ว
    ใคร --> คัย
    ก็ --> ก้อ
    จะ --> จา

คือถ้าเป็นการคุยใน ห้อง chat หรือส่ง sms ก็พอจะเข้าใจ ว่ามันต้องเขียนสั้นๆ เลยต้องย่อ เหมือนเวลาส่ง sms ภาษาอังกฤษ ก็ย่อคำเหมือนกัน (have = hv, today = 2day, good night = gd nite) อะไรอย่างนี้เข้าใจเหตุผลค่ะ แต่ในกระทู้แบบนี้มันไม่ต้องย่อนี่นา... แล้วบางคำก็เขียนยาวกว่าเดิมอีก เช่น ก็ --> ก้อ (จาก 2 ตัวอักษร เป็น 3 ตัวอักษร), ให้ --> หั้ย (จาก 3 ตัวอักษร เป็น 4 ตัวอักษร)

ถ้าเป็นคำที่เขียนเพื่อให้ล้อกับการออกเสียง เพื่อแสดงอารมณ์ เราก็เข้าใจค่ะ เช่น
    อะไรกัน -- อารายก๊าน... (เสียงยานคาง)
    หรือเปล่า -- อ๊ะป่าว (เสีสยงแอ๊บแบ๊ว 555)
    ค่ะ -- ค่า... (ลากเสียงยาวๆ )
    ใช่หรือเปล่าคะ? -- ใช่ปะคะ? (เหมือนเวลาที่พูดกัน)
    ไม่รู้ -- ม่ายรุ หรือ มะรุ (เสียงงอนๆ )
    อย่างนี้เข้าใจเหตุผลค่ะ

แต่คำอย่างที่ยกตัวอย่างมาช่วงแรกนั้นเราอยากทราบเหตุผลของเพื่อนๆ ค่ะ

ออกต้วอีกทีว่าแค่อยากรู้นะคะ...
    .
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

-bow-'s Avatar
    -bow- is offline Trusted Member
    0/5

RE: ถามหน่อยจ้า... ทำไมถึงเขียนแปลกๆ อย่างนี้คะ?

สารภาพเลยค่ะ เป็นคนหนึ่งที่ใช้คำพวกนี้บ้างเหมือนกัน

ส่วนสาเหตุ อาจจะติดมาจากเวลาที่เรา chat กับเพื่อนนี่แหละค่ะ
    ด้วยความที่ต้องการพิมพ์เร็ว ทำให้ข้ามสระบางตัวออกไป
    ถือว่าเข้าใจตรงกัน เป็นอันพอ

แต่เวลาตอบกระทู้ก็จะพยายามพิมพ์ให้ถูกต้องค่ะ
    แต่บางครั้งก็พลาดไปเหมือนกันเวลาที่ตอบเร็วๆ

แต่ยังรักในภาษาไทยอยู่นะ......:wink:
    ต่อไปนี้จะพยายามให้เกิดข้อผิดพลาดน้อยที่สุดค่า
    ~ต่อไปนี้ ชั้นจะเป็นคนดูแลหัวใจตัวเอง
    จะไม่ให้ใครมาทำร้ายได้อีกแล้ว~

j-e-a-b is offline Trusted Member
    0/5

RE: ถามหน่อยจ้า... ทำไมถึงเขียนแปลกๆ อย่างนี้คะ?

บางทีนึกตัวไหนออก ก็พิมพ์ตัวนั้นอ่ะค่ะ :?
    ทำมายยยย...ไม่เคยพอสักที

0/5

มาร่วมด้วยช่วยกันค่ะ

เห็นเพื่อนๆ สะกดผิดกันหลายคน

คำว่า "อนุญาต" เขียนแบบไม่มีสระอิ นะคะ ส่วน ญาติ จะหมายถึง เครือญาติ พี่น้องค่ะ

อีกส่วนหนึ่งค่ะ

คำว่า

คะ และ ค่ะ

"คะ" มักใช้ลงท้ายคำถาม เช่น เท่าไหร่คะ แพงไปไหมคะ

"ค่ะ" มักใช้ในประโยคบอกเล่า หรือประโยคปฏิเสธ เช่น ส่งฟรีค่ะ หรือ ลดไม่ได้ค่ะ

รักภาษาไทย ช่วยกันใช้ให้ถูกค่ะ

ปล. ส่วนเรื่องเขียนแปลกๆ บางครั้งกับเพื่อนเราก็มักใช้เลียนเสียงพูด เช่น ไปมั้ย เพราะไม่ค่อยถามกันว่า "ไปไหม" อย่างนี้ล่ะมังคะ ^^
    i Love Birkin

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    0/5

ตอบคุณ knr ขอบคุณค่ะ เรื่องคำที่เขียนเลียนเสียงพูด Meesook เข้าใจดีค่ะ อย่างที่ได้อธิบายไปในกระทู้คำถามแล้ว แต่อยากทราบเหตุผลของการสะกดที่เพี้ยนไปจากคำที่ถูกต้องน่ะค่ะ โดยที่ไม่ใช่เป็นเพราะต้องการเขียนย่อๆ หรือ เขียนเลียนเสียงพูดค่ะ

(คือตอนนี้กำลังจะหาข้อมูลเริ่มต้น เพื่อทำวิจัย เรื่องการสะกดคำสมัยใหม่ ก็เป็นเรื่องหนึ่งที่น่าสนใจน่ะค่ะ)

เห็นด้วยกับคุณ knr เต็มที่ โดยเฉพาะเรื่อง คะ/ค่ะ (บางทีมี ค้ะ ค๊ะ ด้วย) ขอแถม tips การจำคำว่าอนุญาต กับญาติ (เคยเขียนไว้ตั้งแต่เวป mylvshop.com) คุณครูสอนว่า คำว่าญาติ ให้จำว่าตัดมาจากคำว่า ญา-ติ-โก-โห-ติ-กา เน้นจำตรงคำว่า ติ จะได้จำได้ว่า ญาติ มีสระอิ
    .
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

0/5

ใจสั่งมา กร๊ากกกกกกก 8)

ไม่หรอกค่ะ อาจจะเป็นเพราะว่าติดมาจากการ chitchat ก้เป็นได้ เอ...แต่ว่าไป แป้งเองก้อติดนะเนี่ย OMG TIA IMO TGIF...... แย่แล้นนน (เอามั่ง)
    :roll:

อ๋อ แต่เห็นด้วยเรื่อง"คะ" กับ "ค่ะ" อย่างแรงจ๊ะ มันทำให้คิดไปว่า สงสัยตอนเด็กๆ ไม่ยอมตั้งใจเรียนเรื่องผันวรรณยุกต์ อิอิ
    a picture is worth a thousand words.

KYO's Avatar
    KYO is offline Trusted Member
    0/5

ใช้บ่อยเลยคะ ที่ใช้เพราะจะได้กระชากวัย กร๊ากกกก แต่ใช้แบบรู้ว่าที่ถูกคืออะไรนะคะ ที่ใช้เพราะรู้สึกเป็นเหมือนภาษาพูด ใช้คุยกันเองกับเพื่อนบนเน็ทคะ

แต่เคยมีเลขาคนนึง รับมาได้แค่อาทิตย์เดียวชีก็ลาออก เพราะว่าเครียดเรื่องใช้ภาษาเนี่ยแหละคะ คือชีพิมพ์งานมาส่ง แต่การสะกดคำได้น่ากลัวมากคะ ใช้ภาษาchat อะ คิดดู ใช้ภาษา chat ในคำฟ้อง (ให้พิมพ์จากการถอดเทป) ทนายปวดหัวกันเป็นแถว แล้วก็ไม่รู้ว่าภาษาที่ถูกจริงๆ คืออะไร สะกดไม่เป็น จบมหาวิทยาลัยชั้นนำนะคะ น่ากลัวมากๆ ตัวอย่างที่ชีใช้ในคำฟ้อง จริง - จิง, ได้ - ดั้ย, , ก็ - ก้อ, อื่นๆ อีกมากมาย แล้วก็สะกดคำไม่เป็นอีกหลายคำ เช่นสะกด รัฐธรรมนูญ ไม่เป็น คือรู้เลยว่า พื้นฐานภาษาไทยไม่แข็งแรงอย่างรุนแรง (ไม่ได้เป็นลูกครึ่งโตเมืองนอกแต่ประการใด เด็กไทย โตในไทยเนี่ยแหละคะ)

โอย เห็นแล้วเครียดคะ อนาคตของชาติ เศร้า ops:
    สติแตกกก

"There's no reason to be the richest man in the cemetery. You can't do any business from there."...Colonel S

0/5

คำที่ยกขึ้นมา สำหรับตัวเองติดใช้คำว่า จิง กะคำว่า จา ค่ะ

คำว่า จิง คงเป็นเพราะมันสั้นกว่า
    ส่วนคำว่า จา คงเป็นเพราะ มันเหมือนเสียงพูดอ่ะค่ะ

ส่วนคำอื่นๆ เช่นคำว่า ก้อ คำว่า ค๊ะ ก็ใช้บ้าง
    มานั่งคิดว่าทำไมถึงใช้ คงเพราะอยากกระชากวัยแบบคุณเกียวบอก แล้็วมันทำให้รู้สึก informal เหมือนคุยกันจิงๆกะเพื่อนมั้งคะ

ส่วนตัวคิดว่า เขียนตอบในบอร์ดหรือแชทกะเพื่อน เขียนแบบนี้โอเคนะคะ แต่ถ้าไปตอบข้อสอบหรือเขียนฟ้องก็ควรจะเขียนให้มันถูกๆค่ะ (ไม่งั้นคนตรวจอาจหมั่นไส้ได้)

0/5

เป็นกระทู้ที่น่าติดตามมากๆ เลยนะเนี่ย
    เป็นคนหนึ่งที่รับไม่ได้กับภาษาไทยยุคสมัยนี้ (สงสัยเราจะหัวโีบราณไปเป็นแล้ว ทั้งๆที่ยังสาวอยู่เลย) เด็กๆวัยรุ่นตอนนี้ไม่ทราบว่าไปรับวัฒนธรรมทางด้านการเขียนและการพูดมาจากที่ไหน ทั้งๆที่หลักสูตรก็ไม่ได้มีการเปลี่ยนแปลงแก้ไข
    น่าสงสัยมากๆว่ารับสิ่งที่ผิดเพี้ยนนี้มาจากที่ไหน ยังไง จขกท อย่าลืมส่งผลการวิจัยมาให้ทราบด้วยนะคะ

Kingyo's Avatar
    Kingyo is offline Trusted Member
    0/5

เหอๆๆ

เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยใช้ค่ะ เพราะรู้สึกเวลาใครมาอ่านค.ห มันอ่านยากนะ ปวดหัว

เพราะไม่ค่อยแชทด้วยแหละ เบื่อ MSN ค่ะ 55+ - -'' เกี่ยวกันมั๊ยเนี่ย

แต่เมื่อก่อนตอนเด็กๆก็ใช้ค่ะ
    + + Wish List + +

Louis Vuitton Speedy Multicolor BLACK or White?? O_O....>__<'

and Balenciaga!!!

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook