Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: ไหนๆก็คุยเรื่องป่า เขา...ก็เลยเอามาเล่าให้ฟังบ้าง.

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

ไหนๆก็คุยเรื่องป่า เขา...ก็เลยเอามาเล่าให้ฟังบ้าง.

ผมทําเกี่ยวกับพวกเคมีอาหาร ก็ย่อมมีการติดต่อ คบหาสมาคมกับลูกต้า...และก็เป็นที่มาของเรื่อง..ลูกค้าที่สนิทแบบเรียกได้ว่าเพื่อนรักกันก็ได้ ต้องขอเอ่ยนามนะครับ เพราะผมสนิททั้งครอบครัวเลย...คือคุณ สนใจ วัฒนาพร ซี่งลูกชายของบริษัทพันท้านนรสิงห์..แต่ก็ต้องแสดงความเสียใจมา ณ ที่นี้ด้วย เพราะ เพื่อนได้เสียไป กว่า 2 ปีแล้ว...มาเข้าเรื่องดีกว่าครับ...

เช้าวันสดใสท้องฟ้าปลอดโปร่ง..กริ่งโทรศัพท์ก็ดังขึ้น...กริ้งๆๆๆๆ....
    ผม........ฮัลโหล ครับ.
    เพื่อน......สรรเสริญ เหรอ...?
    ผม.........ครับ พี่สนใจ มีอะไรครับ..
    เพื่อน.....เออ สรรเสริญ วานไปเป็นเพื่อน ช่วยดูพระสมเด็จ(วัดระฆัง) ที่เมืองกาญจนบุรีหน่อย พระที่วัด(....) ไม่ขอเอ่ยนามนะครับ จะปล่อย.
    ผม........ได้ครับ...อีก 45 นาทีผมจะไปหาที่โรงงาน

ผมก็บึ่งรถไปสมุทรสาคร...ตกลงไปรถของเพื่อน...พอขับพ้นแยก ธนบุรีปากท่อ...จะเลี้ยวไปทางราชบุรี...ฝนได้ตกลงห่าใหญ่...แบบชนิดไม่ลืมหูลืมตาเลย...

ผม........พี่สนใจ สงสัยจะเป็นนิมิตหมายที่ดี สมเด็จวัดระฆัง คงมาโปรด
    เพื่อน......อืมมม...ก็ดีเลย อยากได้ท่านมานานแล้ว ส่วนมากจะเก๊
    ผม.........ไม่ต้องห่วง ผมพอดูพระสมเด็จท่านได้..

เพื่อนๆเชื่อไหม พอเข้าเขตวัด ซึ่งเป็นวัดเล็กๆท่ามกลางป่าเขา...ฝนแทบไม่ได้เห็นสักเม็ดเลย...เป็นที่น่าอัศจรรย์ยิ่ง...แค่เห็นกุฏิวัดอยู่ข้างหน้า...เดินอย่างไรก็ไม่ถึง...แบบว่าจะวนมาอยู่ที่เดิมตลอด..เหมือนมีป่าบังตา....เดินกันกว่าชั่วโมง...ทั้งลัดเลาะ ป่าหญ้า..ก็ไปไม่ถึง.

ผม.........สงสัยจะไม่ดีแล้วมั้งพี่ สนใจ
    เพื่อน......เออ ผมก็คิดอย่างนั้น ...ไม่ถึงกุฎิท่านสักที
    ผม.........เดี๋ยวผมลองใช้วิธีของผมนะครับ
    เพื่อน......อะไรเหรอ วิธีของคุณสรรเสริญ
    ผม.........คาถาเบิกป่า..
    เพื่อน......คุณ สรรเสริญ รู้เรื่องนี้ด้วยเหรอ
    ผม........อมยิ้มนิดหน่อย...ผมนี่แหล่ะ อิอิ นักเดินป่าตัวยง

ว่าแล้ว ผมนั่งลงกราบเจ้าป่าทางเข้า แล้วท่อง....
    " พุธโธกันวะ กันจะพุธโธ อากาเสจะ นิปังกะโรณี"

เป็นคาถาติดตัวผมตลอดยามเดินป่า....เป็นคาถาพระปัญเจกโพธิ์ ของหลวงพ่อ หร่ำ วัดเขาดิน อ.เดิมบาง สุพรรณฯ...ท่านเป็นเกจิอาจารย์ที่เก่งด้านคาถาอาคม...หลังท่องจบ เกิดลม ไม่รู้ว่ามาจากไหน...พัดแรงมาก แทบได้ว่าต้นหญ้า ที่รกทึบ...โดนลมเป็นทางเดินเข้าไปที่กุฏิ..ได้เลย.

พอถึงกุฎิ หลวงพ่อที่ปล่อยพระก็นําออกมาให้ดู...
    เพื่อน.....ส่งพระให้ผม แล้วถาม..เป็นไงบ้าง
    ผม........แท้ครับ เนื้อดี เก่าตามยุค มวลสาร พิมพ์ทรง คราบความเก่า รอยตัดด้วยตอก รูพรุนปลายเข็ม รอยหนอนด้น คราบฟองเต้าหู้...แบบว่าครบหมด.

เพื่อน...จึงหันไปทางพระ ซึ่งท่านดูแล้วว่า อายุไม่ต่ำกว่า 85 ปี...หลวงพ่อจะปล่อยเท่าไหร่ครับ

หลวงพ่อ.......ตามหลักแล้ว หลวงพ่อไม่อยากปล่อยดอก...แต่อยากจะให้โยม จัดกฐินหาเงินเข้าวัดเพื่อสร้างโบสถ์ให้แล้วเสร็จ ..ท่านก็กะว่า ประมาณ 5 แสน.

เพื่อน.......ตกลงครับหลวงพ่อ...ผมจะจัดกฐินมาทอด ขาดเหลือเท่าไหร่ ผมออกเองหมด และพระสมเด็จ ผมยังไม่เอาไป...พอเสร็จงานแล้ว ผมจึงมารับ ครับ.

นี่คือเรื่องจริง..ที่บางท่านอาจจะคิดว่าเป็นไปไม่ได้.....แต่มันเป็นไปแล้วครับ.
    และทุกวันนี้หลวงพ่อท่านก็มรณะภาพไปแล้ว....อีกทั้ง ผมก็เสียเพื่อนรักไปเหมือนกัน...ซึ่งเพื่อนผมอายุแค่ 47-48ปี เท่านั้น ถ้าถึงตอนนีก็คง 50-52 ปี...

เอออ....ชีวิตหนอชีวิต เอาแน่อะไรไม่ได้ จะตายเมื่อไหร่ก็ไม่รู้.....เรามารีบเร่งทําความดี ดีกว่านะครับ.

วันนี้จบแค่นี้ก่อน ไว้จะเอาเรื่องสนุกๆมาเล่าให้ฟังอีกครับ.
    pepsi5510 (สรรเสริญ)
    กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72

Ohh's Avatar
    Ohh is offline Trusted Member
    0/5
    อ่านแล้วรู้สึกขลังยังไงก็ไม่รู้คะพี่เป็ปซี่

ทำดีทำดีกันดีกว่า

U r.. my L i F e

~~> ^ โอ๋ ^ <~~

shiroi's Avatar
    shiroi is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณสำหรับเรื่องและความรู้ดีๆ นะครับ...

0/5
    คุณอามีเรื่องอัศจรรย์มาเล่าอีกแล้ว
    ขอบคุณค่ะ^-^

ปล.หนูได้กุมารทองหลวงปู่แย้มมาแล้วนะคะ
    ได้พบหลวงปู่ด้วยค่ะ หลวงปู่เจิมกุมารให้ด้วย

0/5
    คิดถึงคุณอาpepsi มากมาย....เดินทางเป็นอย่างไรบ้างคะ...

เรื่องที่อ่านสนุกดี..อ่านแล้วให้เหมือนอยู่ตรงนั้นจริง....จะขอยืมคาถานะคะ

จะให้คุณพ่อกับคุณอาค่ะท่านชอบไปเที่ยวตามป่า..เขา...

แล้วนำเรื่องดีๆ สนุกๆ มาเล่าใหม่นะคะ.....รอติดตาม..
    " ความรู้สึกอิจฉาริษยาเป็นเรื่องเสียเวลาเปล่า คิดให้ดีก็จะรู้ว่า.....คุณมีทุกอย่างที่คุณจำเป็นต้องมีแล้ว "

kadjang's Avatar
    kadjang is offline Trusted Member
    0/5
    เป็นเรื่องที่แปลกมากเลยนะค๊ะ คาถาเบิกป่า สุดยอดเลยค่ะ ^^

0/5
    อ่านข้อความของคุณ pepsi5510 ที่ไรได้ความรู้กลับไปใช้ทุกทีเลยค่ะ ขอบคุณนะคะ
    This's my love return to you...

TEDDY07's Avatar
    TEDDY07 is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณมากๆจ๊ะ อิอิ
    ขอบคุณ SBN จ๊ะ

หนังสือสวดมนต์ แจกฟรี ฟรี ฟรี
    ขอเชิญเพื่อนๆ SBN รับหนังสือสวดมนต์ฟรี
    เพื่อสวดบูชา ก่อให้เกิดความเป็นสิริมงคล
    แก่ตัวท่านเองและครอบครัว
    หรือจะเอาไปช่วยกันบอกบุญต่อก็ดียิ่งๆขึ้นไปเลยนะจ๊ะ

ตามลิ้งค์นี้เลย
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=390560

0/5
    ขอบคุณมากนะคะ

0/5
    คุณพ่อสนใจ คือพ่อหนูเองค่ะ ขอบคุณนะคะ ที่เล่าเรื่องคุณพ่อให้ฟัง อยากฟังเรื่องพ่อเยอะๆ ว่างๆมาเล่าให้ฟังอีกนะคะ
    ++ลูกสาวทั้ง 3 จ้า++

Page 1 of 2 1 2 LastLast