Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 19

Thread: ข้อคิดในภาพยนต์ ( ต้มมาม่าใน รฟฟ มาหานะเธอ)‏

strawberrypink@sbn is offline Trusted Member
    Warning Points:
    1/5

Talking ข้อคิดในภาพยนต์ ( ต้มมาม่าใน รฟฟ มาหานะเธอ)‏

พอดีได้รับฟอร์เวิร์ดเมลล์มาค่ะ
    แต่เป็นบทความดีๆ ให้เราได้คิด เลยเอามาให้เพื่อนอ่านกันค่ะ

จากกระทู้ในพันทิพอะ น่าสนใจดี

ทำไมมาม่าต้องต้ม 3 นาที?

สังเกตว่าภายในเรื่องตัวละครจะมีความสัมพันธ์กับมาม่า 2 ครั้ง คือ ตอนที่พระเอกจะต้มมาม่าให้นางเอกกินรองท้องก่อนขึ้นรถแท็กซี่ และตอนที่นางเอกผิดหวังเรื่องพระเอกต้องไปเรียนต่อเมืองนอก จึงกลับมาต้มมาม่าที่บ้านคนเดียว

หนังกำลังจะบอกอะไรเราหรือเปล่า? ผมว่าเขากำลังจะบอกเรื่องสาระของ ”การรอคอย” และ "ความอดทน"

ครั้งแรกในรถแท็กซี่ นางเอกเปิดกินในขณะที่เพิ่งใส่น้ำร้อนไปแค่ 1 นาที พระเอกก็บอกว่า “ก็ข้างถ้วยเขาเขียนให้รอ 3 นาที” นางเอกก็เถียงว่าชอบกินแบบนี้ เส้นกรอบๆแบบนี้

ถ้าเรามองแบบเปรียบเทียบ ม่าม่ากับความรัก .. เหมือนหนังกำลังบอกว่า ทั่วไปตามสากลโลก ความรักมันมีเวลาของมัน การบ่มเพาะเส้นของความรักให้นุ่มพอดี พอเหมาะเข้าปากนั้น ต้องใช้เวลา แม้นางเอกอาจจะชอบเส้นกรอบๆ ที่ใช้เวลาน้อย แต่ความรักเป็นเรื่องของคน 2 คน จะตัดสินด้วยความชอบเพียงฝ่ายเดียวไม่ได้ และเวลาอีก 2 ปีที่พระเอกจะไม่อยู่ ก็คือช่วงเวลาที่จะบ่มเพาะความรัก ให้สามารถกินได้ทั้ง 2 ฝ่ายนั่นเอง

มาม่ามักถูกใช้เป็นตัวช่วยของคนที่ “ไม่มีเวลา” ไม่มีเวลาทำกับข้าว ไม่มีเวลาไปหาอาหารกินข้างนอก เหมือนในเรื่องนี้ นางเอกคิดว่าตนเอง”ไม่มีเวลา”จะรอพระเอกแล้ว เพราะอายุก็มาก เหงาก็เหงา กินข้าวคนเดียว แต่จะให้ทำอย่างไร แม้แต่มาม่ายังมีเวลา 3 นาทีของมัน แล้วความรักล่ะ?

จึงมาสู่ตอนที่นางเอกเครียดในการต้มมาม่าคนเดียวที่บ้าน อยากกินเร็วๆแต่อะไรก็ขัดใจไปหมด น้ำก็ไม่ได้ต้มไว้ ฉีกซองเครื่องปรุงก็ลำบาก เนื่องจากความ”ใจร้อน” มองแต่”เป้าหมาย” แต่ลืมมอง”ระหว่างทาง” การจะกินมาม่า ต้องต้มน้ำ ต้องค่อยๆเตรียมเครื่องปรุง เหมือนความรัก หากจะมองแต่เป้าหมายว่าฉันกับเขาจะต้องรักกัน แต่ลืมใส่ใจ”ระหว่างทาง” ภาพนั้นคงไม่เกิด

มาม่า ก็เป็นตัวแทนหนึ่งของคนในสมัยนี้ ที่ต้องใช้ชีวิตเร่งรีบ ทุกๆอย่างต้องแข่งกับเวลา จนลืมไปว่า เรื่องที่ละเอียดอ่อนอย่างความรัก มันเร่งรีบไม่ได้หรอก

สรุปคือ ผมคิดว่า หนังใช้มาม่าสอนเราในเรื่องความรัก ถ้าคิดจะรัก ก็ต้องเรียนรู้ที่จะรอ ต้องอดทน คนสมัยนี้มักขาดความอดทนครับ แลกเบอร์กันไม่กี่วัน ก็อยากให้อีกฝ่ายเรียกเราว่าแฟนแล้ว น่าจะมองดูว่า แม้สิ่งที่จะช่วยเราประหยัดเวลามากแค่ไหน อย่างมาม่า มันก็ยังมีเวลาของมัน แล้วกับความรัก ก็เช่นกัน
    ขอบคุณ SBN ค่ะ สำหรับพื่นที่ดีๆๆที่แบ่งปันให้

Suwimon Srisakul
    K-Bank 770-2-04394-2

กติกาของแม่ค้าค่ะ
    1.ถ้าเพื่อนๆต้องการสินค้า โทรมาหาได้เลยค่ะ เพราะไม่ค่อยได้เช็คPM ค่ะ

2. รบกวนถ้าเพื่อนๆโอนเงินมาแล้วรบกวนแจ้งทาง SMS สถานที่จัดส่งด้วยค่ะ

3.ค่าส่งสินค้า ซื้อ 1 ชิ้นคิดค่าส่ง 25 บาท
    ซื้อตั้งแต่ 2 ชิ้นคิดเพิ่มชิ้นละ 10 บาท
    ซื้อครบ 800 บาทส่งฟรีค่ะ

แม่ค้าใจดีค่ะ

StrawberryPink
    081-101-5225

ปุ้มปุ้ยค่ะ

titled's Avatar
    titled is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณนะครับ ที่นำมาให้อ่าน
    ^^Love city glow *deLaCour

0/5

Wink

ชอบจังเลยคะ ขอบคุณนะคะทีนำมาแบ่งปันให้อ่านกัน

strawberrypink@sbn is offline Trusted Member
    1/5

Talking

Quote Originally Posted by SHIRLY_LOVELY View Post
    ชอบจังเลยคะ ขอบคุณนะคะทีนำมาแบ่งปันให้อ่านกัน
    ยินดีค่ะ ชอบค่ะ เค้าสอนดีน่ะ ปุ้ยว่า^^
    ขอบคุณ SBN ค่ะ สำหรับพื่นที่ดีๆๆที่แบ่งปันให้

Suwimon Srisakul
    K-Bank 770-2-04394-2

กติกาของแม่ค้าค่ะ
    1.ถ้าเพื่อนๆต้องการสินค้า โทรมาหาได้เลยค่ะ เพราะไม่ค่อยได้เช็คPM ค่ะ

2. รบกวนถ้าเพื่อนๆโอนเงินมาแล้วรบกวนแจ้งทาง SMS สถานที่จัดส่งด้วยค่ะ

3.ค่าส่งสินค้า ซื้อ 1 ชิ้นคิดค่าส่ง 25 บาท
    ซื้อตั้งแต่ 2 ชิ้นคิดเพิ่มชิ้นละ 10 บาท
    ซื้อครบ 800 บาทส่งฟรีค่ะ

แม่ค้าใจดีค่ะ

StrawberryPink
    081-101-5225

ปุ้มปุ้ยค่ะ

TEDDY07's Avatar
    TEDDY07 is offline Trusted Member
    0/5
    ดีๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    ขอบคุณ SBN จ๊ะ

หนังสือสวดมนต์ แจกฟรี ฟรี ฟรี
    ขอเชิญเพื่อนๆ SBN รับหนังสือสวดมนต์ฟรี
    เพื่อสวดบูชา ก่อให้เกิดความเป็นสิริมงคล
    แก่ตัวท่านเองและครอบครัว
    หรือจะเอาไปช่วยกันบอกบุญต่อก็ดียิ่งๆขึ้นไปเลยนะจ๊ะ

ตามลิ้งค์นี้เลย
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=390560

nonglilly's Avatar
    nonglilly is offline Trusted Member
    0/5
    ช่างคิดเนอะ^_____^

punglukpla is offline Trusted Member
    0/5

Talking ^^

โดนค่ะ

คิดไม่ถึงเลย

ขอบคุณนะค่ะ

ที่มีแง่คิดดีดีมาฝาก

dada_xx is offline Trusted Member
    0/5
    หืมคิดไม่ถึงเลยค่ะ ตอนแรกนึกว่าโฆษนามาม่าซะอีก =_=

0/5
    ชอบด้วยคน ลึกซึ้งแยบคายดีจัง

mol199's Avatar
    mol199 is offline Trusted Member
    0/5
    อืมม น่าคิด จังเลยค่ะ

ขอบคุณสำหรับบทความนะคะ
    *¤°•°• --» (¯`v´¯) «-- •°•°¤*
    ท่องไว้ .... เก่าไม่ไป ใหม่ก็ต้องไม่มา ....

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook