Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 4 FirstFirst 1 2 3 4 LastLast
Results 11 to 20 of 33

Thread: ถ้าคบกับแฟน แต่แฟนเรายังติดต่อกับคนเก่าอยู่ ขอความเห็นเพื่อนๆๆหน่อยค่ะว่าควรทำอย่างไร

ple15's Avatar
    ple15 is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

ขอบคุณทุกความคิดเห็นเลยนะคะ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นเลยนะคะ

เปิ้ลก็ทนไม่ได้ค่ะ ยิ่งเจอเจ้าญาติพูดอย่างนี้กับเพื่อนรักเรา และที่สำคัญเค้าทำไม่ดีกับเพื่อนเรา เราก็บอกเพื่อนไปค่ะว่า อย่าไปทน เราน่ะแหล่จะเจ็บเอง ที่สำคัญมันบอกกับเพื่อนเปิ้ลว่า อย่างไรมันก็ทิ้งแฟนเก่าไม่ได้หรอก แต่เพื่อนเรา เสียใจมาก ตอนนี้เราก็ได้แต่ปลอบ แต่อีกใจคิดว่ามีของดีอยู่กับตัวไม่ชอบ แต่ชอบหมาเน่าแต่บอกตามตรงค่ะ ว่าแฟนเก่าหน้าตาสวยมาก หุ่นดี เพื่อนเราสู้ความสวยไม่ได้อย่างเดียว ที่สำคัญเจ้าญาติเราพอคบเจ้านี่ก็เปลียนไป บอกตามตรงคือเราและรุ่นพี่รุ่นน้องคนอื่นไม่มีใครเค้าไปยุ่งกับเจ้าญาติแล้วค่ะ เข็ญไม่ขึ้นค่ะ

อยากบอกว่าในชีวิตจริงบางทียิ่งกว่าในละครอีกนะคะ เปิ้ลก็ได้แต่เตือนพูดไป เค้าจะตัดสินใจยังไงเปิ้ลไม่รู้ รู้แต่ว่าเราพร้อมอยู่เคียงข้างยามที่เธอมีปัญหา แต่เธอก็ต้องยอมรับกับผลของมันด้วย

*** ตอนนี้ยังบ้าน้อง Kitty เหมือนเดิมค่ะ พี่หมูน้อย ***

makeberry's Avatar
    makeberry is offline Trusted Member
    0/5

Exclamation

ขอมาลง คห.ว่า "ไม่ทน" อีกเสียงค่ะ
    เรารู้นะคะว่าพูดน่ะง่ายที่จะบอกให้เลิกไปซะ
    แต่เราอยากให้คุณเปิ้ลไปถามเพื่อนคุณเปิ้ลว่าเค้ารักผู้ชายคนนั้น
    มากกว่าศักดิ์ศรีของตัวเองหรือเปล่า
    เพราะสำหรับเรา เราขอเลือกที่จะไปค่ะหากอยู่โดยไม่มีศักดิ์ศรี
    เสียใจซะตั้งแต่วันนี้ดีกว่าค่ะ
    ที่สำคัญถ้าคิดจะตัดก็ตัดให้ขาดทีเดียวเลยนะคะ
    อย่าลังเลอีก เดินหน้าแล้วอย่าถอยหลังค่ะ

บอกเพื่อนคุณเปิ้ลนะคะว่า
    ถ้าเค้ายังไม่เห็นค่าของตัวเอง
    ก็ไม่แปลกอะไรที่ผู้ชายคนนั้นเค้าจะไม่เห็นเช่นกันค่ะ
    คนเรานะคะเสียอะไรก็ได้ค่ะ แต่อย่าเสียศักดิ์ศรี
    เพราะนั่นคือสิ่งเดียวที่เราจะรู้ว่าตัวเราเองมีค่ามากแค่ไหนค่ะ

ให้มันรู้ไปค่ะ อยู่โดยไม่มีผู้ชายนิสัย...แบบนี้แล้วจะขาดใจ

I would rather hurt myself
    Than to ever make you cry
    There's nothing left to say but goodbye

greenpark's Avatar
    greenpark is offline Trusted Member
    0/5
    เป็นเราเราก็ไม่ยอมนะคะ ต่อให้รักแค่ไหนก็เหอะ เรื่องนี้ยอมไม่ได้อย่างเดียว อย่าทำตัวเหมือนเราเป็นของตาย ไม่มีค่า ถ้าเราทำให้เค้าเข้าใจอย่างนี้เราก็จะเป็นเบี้ยล่างตลอด อย่ายอมค่ะ

veryorn is offline Trusted Member
    0/5
    ก็ต้องพูดกันตรงๆ อ่ะคะ ว่าไม่ค่อยเหมาะสมแล้ว ถ้าไม่ sms จะมีญาติฝ่ายไหนเสียชีวิตหรือเปล่า
    ถ้าไม่มีเรื่องสำคัญก็ไม่ควรจะติดต่อใกล้ชิดกันแล้ว ก็ต้องเข้าใจความรู้สึกกันบ้างอะคะ

ถ้าผู้ชายยังดื้อดึ้ง ก็ต้องบอกเพื่อนให้เบิกตากว้างๆ นะคะว่า จะทนอยุ่ด้วยหรือเปล่า
    บางทีก็ว่าผู้ชายอย่างเดียวไม่ได้ เพราะบางทีความงี่เง่ามันก็แก้ไม่หาย
    แต่บางทีผู้หญิงก็มีสิทธิเลือกว่าจะอยุ่กับคนที่เขาเห็นคุณค่าเรา
    แต่เลือกที่จะไป หรือ เลือกที่จะอยู่แล้วทุกข์เอง
    ได้แล้ว ทำไมยังอยากได้อีก TT

kadjang's Avatar
    kadjang is offline Trusted Member
    0/5
    เรามั่ยยอมอ่ะค่ะ และก้อจะเป็นฝ่ายเดินออกมาเองซะด้วย รักขนาดไหนไม่เกี่ยว ในเมื่อเค้าไม่แคร์ความรู้สึกของเรา เราจะเอาคนแบบนี้มาเป็นแฟนทำไมค๊ะ ถ้าเค้ายังซึ้งกันมากนัก ก้อคงจะบอกหั้ยเค้ากลับไปคบกันต่อดีกว่าค่ะ ส่วนเรา..ก้อหาใหม่ไปเย้ยซะเร้ยย เหอะๆๆ

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    Ohhhh no no! TON MAI DAI KA! That's too bad. In my opinion, I will never be with someone who do this way although I love him sooooooooo much. And I don't want to cry all my life...Jing jing na ka.. I used to be the same situation before. It was very very hard but have to do!!!

ps. sorry na ka no thai font at work ka.
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

0/5

Unhappy

แบบนี้แสดงว่าเค้ายังไม่เลิกกันนะคะ เพราะเค้าบอกว่ายังไงก็จะไม่เลิกกับแฟนเก่า เพราะฉะนั้นเราว่าเพื่อน จขกท
    ถอยออกมาดีกว่าค่ะ

0/5
    ยังไงผู้ชายก็ไม่มีสิทธิ์คุยกับแฟนเก่าค่ะ ถือเป็นการไม่ให้เกียรติแฟนใหม่ด้วยประการทั้งปวงค่ะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]
    My Lovely Singh

rinsai's Avatar
    rinsai is offline Trusted Member
    0/5
    สำหรับเรา...ถ้าเลิกกับใครแล้วไม่มีทางกลับไปเป็นเพื่อนกันได้แน่นอน ตอนแรกเหมือนจะทำใจได้ แต่พอคุยกันไปมันก็จะพูดจาเหน็บแนมกันไป จนสุดท้ายก็ไม่เผาผีกันซักรายค่ะ

แต่สำหรับบางคน...เลิกไปแล้วก็สามารถเป็นเพื่อนกันได้ ในกรณีนี้แฟนของเพื่อนคุณเปิ้ลก็อาจจะยกเหตุผลนี้มาอ้าง ว่า "เค้าก็ดีกับเรา เราก็เป็นเพื่อนกันได้นี่นา ไม่เห็นต้องทำร้ายน้ำใจกันเลย บลาๆๆๆ" แต่เราว่ามันไม่ใช่อ่ะ เพราะดูเค้าแคร์แฟนเก่ามาก ถ้าทำใจได้และคบกันเป็นเพื่อนเฉยๆ เค้าก็ควรให้แฟนเก่ารับรู้เรื่องที่เค้าคบกับเพื่อนคุณเปิ้ล เพราะมันก็เป็นเรื่องธรรมดาที่เพื่อนจะรู้จักกับแฟน แล้วอีกอย่างก็เป็นการแสดงความบริสุทธิ์ใจ

ถ้าให้แนะนำอย่างห่ามๆ เราว่าลักษณะผู้ชายแบบนี้น่าจะดูโลเล เป็นพวกไม้หลักปักขี้ควาย ถ้าจะให้หายก็คงยาก เราคงยื่นคำขาดไปเลยว่า "ฉันไม่สบายใจที่เธอยังติดต่อกับแฟนเก่า เธออาจจะคิดว่าฉันไม่มีเหตุผล แต่ฉันก็บอกตามตรงว่าฉันไม่มีความสุขกับสภาพแบบนี้ ถ้าเธอจะคบกับฉัน ก็เลิกติดต่อกับอิบ้านั่นซะ แต่ถ้าเธอไม่เลิกติดต่อกัน ฉันก็จะเลิกกับเธอเอง!" เรื่องนี้ไม่ต้องเอาเหตุผลมาพูดกันละค่ะ มันเป็นเรื่องของหัวใจและความรู้สึก เราเชื่อว่า "คนที่รักกัน สิ่งไหนที่เราทำแล้วทำให้คนที่เรารักต้องเจ็บปวดหรือไม่สบายใจ เราต้องเลิกทำสิ่งนั้นเพื่อคนที่เรารักได้ค่ะ"

ปล. คนที่เราคบก็เคยนอกลู่นอกทาง (โดยเฉพาะช่วงที่ความสัมพันธ์มันเริ่มมีช่องว่าง) ถ้าเราจับไม่ได้ก็แล้วไป แต่ถ้าจับได้เค้าก็ไปจบให้เราทุกคนนะ เราว่ามันก็ดูดีขึ้นมานิดนึง แต่จริงๆ แล้วมันก็แย่แหละ มันคงจะดีมากถ้าไม่แวะเบี้ยใบ้รายทางที่ไหนเลย

Kesara's Avatar
    Kesara is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by 69 View Post
    มาอีกแล้วคำถามแนวนี้ 69 ตอบที่ไรโดนด่าทุกที ขอยืนยันคำตอบแนวเดิมว่า ทนไม่ได้เลยยยย...อะค่ะ

อย่าประมาทไปนะคะ ส่วนตัวเคยเจอมาเยอะค่ะผู้ชายชอบผู้หญิงร้าย ๆ โบราณเค้าถึงว่าลางเนื้อชอบลางยา เรื่องผู้หญิงรวยหรือไม่ ทำอะไรให้ทุกอย่างไม่สำคัญค่ะ สุดท้ายอยู่ที่ความถูกใจล้วน ๆ ถามว่าผู้ชายรู้ไหมว่าเค้าทำแบบนี้แล้วคนที่ป็นแฟนใหม่จะเสียใจ รู้ค่ะ แล้วก็ทำทั้ง ๆ ที่รู้นั่นแหละ ขอถามว่าอย่างนี้ผู้ชายรักเพื่อนคุณรึเปล่า

อีกอย่างผู้ชายเค้าไม่ยอมบอกแฟนเก่าเค้าซะด้วยว่าเค้ามีใหม่แล้ว เราว่าสถานการณ์มันกลับ ๆ กันอยู่นะคะ คุณลองทำใจให้เป็นกลางและดูให้แน่ ๆ ว่าคนที่เค้าอยากเลิกน่ะเป็นฝ่ายเพื่อนของคุณเองรึเปล่าคะ (ถ้าโกรธขออภัย แต่ขอพูดตรง ๆ) ใครเป็นฝ่ายตื๊อใครง้อใครกันแน่ เท่าที่อ่านคาดว่าผู้ชายเค้าตื๊อแฟนเก่า ง้อแฟนเก่าอยู่นะคะ คนที่เค้าไม่กล้าบอกเลิกน่ะคือเพื่อนคุณเองรึเปล่า

ไม่สนับสนุนให้คาราคาซังอยู่อย่างนี้เพราะสำหรับเรามันเสียศักดิ์ศรีอะค่ะ ผู้หญิงคนนั้นสามารถพูดได้เต็มปากเลยว่า "ดูสิ ผู้ชายเลิกกับชั้นไปตั้งนานแล้วยังโทรติดต่ออยู่เลย ยัยแฟนใหม่ไม่เห็นมีปัญญาจัดการเลย ยังจะตื๊อเอาไอ้นี่เป็นแฟนอยู่ได้ สงสัยไม่มีน้ำยา ไม่เหมือนชั้นเว้ย ไม่แคร์หรอก เนี่ยไอ้ผู้ชายมันยังง้อชั้นอยู่เลย...ชิส์"

เรื่องแบบนี้มันแล้วแต่คนจริง ๆ บางคนเห็นแก่ความรัก แต่ 69 เห็นแก่ศักดิ์ศรีที่ติดตัวเรามาตั้งแต่เกิด ผู้ชายไม่ได้เกิดมาพร้อมเราอะค่ะ
    เห็นด้วยกับคุณ69 อย่างแรงคะ

Page 2 of 4 FirstFirst 1 2 3 4 LastLast

Comments from Facebook