Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 16

Thread: คมมีด จากลมปากมนุษย์

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

คมมีด จากลมปากมนุษย์

เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

PREZZO's Avatar
    PREZZO is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณที่เอามาฝากนะครับ

เคยอ่านแล้วแต่ก็ชอบ อ่านได้อีกเรื่อยๆ

เนมิราชชาดก
    พระเจ้าเนมิราช เมื่อทรงปฏิบัติธรรมอยู่นั้น ทรงสงสัยว่า การให้ทานกับการประพฤติพรหมจรรย์ คือ การรักษาความบริสุทธิ์ ไม่ข้องเกี่ยวกับวิถีชีวิตของชาวโลกนั้น อย่างไหนจะประเสริฐกว่ากัน

พระอินทร์ได้ทรงทราบถึงความกังขาในพระทัยของพระเจ้า เนมิราช จึงเสด็จจากดาวดึงส์ลงมาปรากฏ เฉพาะพระพักตร์ พระราชา ตรัสกับพระราชาว่า "การประพฤติพรหมจรรย์จึงทำได้ยากยิ่ง กว่าการบริจาคทาน และได้กุศลมากยิ่งกว่าหลายเท่านัก"

PrimmRose's Avatar
    PrimmRose is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณค่ะสำหรับข้อคิดดีๆ แต่ที่โดนบ่อยคือแทงจากข้างหลังอ่ะ จากคนที่เราไว้ใจและเรียกเขาว่าเพื่อน

0/5
    ขอบคุณคร้า สำหับข้อคิดดีๆ โดนกันมานับครั้งไม่ถ้วน อิอิ ได้เเต่ปลง
    [SIGPIC][/SIGPIC]@@OrgaN@@♥♥♥.·:*¨¨*:·.A.·:*¨¨*:·.FIVE.·:*¨¨*:·.STAR.·:*¨¨*:·.BUYER.·:*¨¨*:·.♥♥♥

TEDDY07's Avatar
    TEDDY07 is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณจ๊ะ
    ขอบคุณ SBN จ๊ะ

หนังสือสวดมนต์ แจกฟรี ฟรี ฟรี
    ขอเชิญเพื่อนๆ SBN รับหนังสือสวดมนต์ฟรี
    เพื่อสวดบูชา ก่อให้เกิดความเป็นสิริมงคล
    แก่ตัวท่านเองและครอบครัว
    หรือจะเอาไปช่วยกันบอกบุญต่อก็ดียิ่งๆขึ้นไปเลยนะจ๊ะ

ตามลิ้งค์นี้เลย
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=390560

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณคุณดิวค่ะ ที่สรรหาคติธรรมดี ๆ มาให้ได้อ่าน ได้ฉุกคิด บางครั้งคนเรายั้งคิดยั้งทำได้คงจะดีไม่น้อย แต่ก็นั่นแหละจิตมนุษย์นี้ไซร้ยากแท้ยั่งถึงนะคะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

greenpark's Avatar
    greenpark is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณนะคะที่นำสิ่งดีๆมาให้อ่าน พออ่านเสร็จก็ย้อนมาดูตัวเอง มาทำให้ชีวิตดีขึ้น ขอบคุณมากๆค่ะ

AnnAnnAntz's Avatar
    AnnAnnAntz is offline Trusted Member
    0/5
    ตอนเด็กๆพ่อมักจะพูดประโยคนึงให้ฟังอยู่บ่อยๆว่า "ลูกหว่านสิ่งใดก็จะได้สิ่งนั้น"
    เราก็จะท่องจำแล้วมักจะคิดว่าเราเป็นคนจริงใจใครๆก็คงเป็นเหมือนเรา

แต่โตมาแล้วในสังคมแห่งการทำงานมิได้เป็นเช่นนั้นเลย
    ทุกคนถือมีดไว้กันหมด เหอะ เหอะ เหอะ
    บาดเจ็บมาแล้วก็หลายครั้งในโลกธุรกิจ

ชอบที่สุดคือ "การรักษาความคิดและจิตใจของเราเอง"
    เรียบง่ายและจริงแท้เป็นที่สุดเลยค่ะ
    ขอบคุณนะคะคุณดิวสำหรับข้อคิดดีๆ

ปล.คนชอบธรรมะและทำบุญน่าจะรวมตัวกันไปทำบุญร่วมกันดีมั๊ยคะ จะได้ไปด้วย ^^

. . . . . . . .
    if u want smthing very badly, set it free.
    if it come back 2u, it's ur 4ever.
    if it doesn't, it was never ur 2 begin with.

0/5
    ขอบคุณ คุณดิวที่นำสิ่งดี ๆ มาฝากกันค่ะ ทุกสิ่งทุกอย่างมันอยู่ที่ใจของเราเอง ถ้าใจเราสงบเสียอย่างใครก็ทำอะไรเราไม่ได้ ใครจะว่า จะด่า นินทาหรืออิจฉา เรา
    ก็เปรียบเหมือนกับว่ามีคนส่งของลงทะเบียนมาให้เราทางไปรษณีย์ ถ้าเราไม่เซ็นต์รับเสียอย่าง ของที่เขาส่งมาก็จะถูกส่งกลับคืนไปหาคนที่ส่งมาให้เองละค่ะ

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5

Smile

Thank you for sharing na ka...DON JAI MAK MAK KA!!
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook