Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 28

Thread: วันนี้มาให้ 15 รายการของคุณแม่บ้าน.

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

วันนี้มาให้ 15 รายการของคุณแม่บ้าน.

สืบเนื่องมาจากกระทู้นี้ครับ.
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=378414

วันนี้เลยเอามา 15 รายการตามคําขอ ของคุณแม่บ้าน หรือเพื่อนๆที่อยากทําทานเอง

1.ผัดไทยโบราณ กุ้งใหญ่ หรือกุ้งแม่น้ำ
    2.ผัดหมี่แบบ ฮกเกี้ยน
    3.โก้ยซี่หมี่
    4.ราดหน้าเต้าซี่ทะเล
    5.ข้าวผัดปู
    6.ก๋วยเตี๋ยวสุโขทัยโบราณ
    7.บะหมี่เกี๊ยว หมูแดง-ปู
    9.ผัดซีอิ๊ว(ดูว่าง่าย แต่ มีเทคนิคที่จะทําให้อร่อย อิอิ)
    10.ปลากระพง 3 รส
    11.หูฉลามผัดแห้ง
    12.หูฉลามน้ำแดง
    13.หอยเป๋าฮื้อผัดน้ำมันหอย
    14.ยําหอยเป๋าฮิ้อ
    15.กระเพาะปลาน้ำแดง-ปู

และสูตรลับของความอร่อย นั่นคือ ข้าวหมูแดง..ทําอย่างไรให้น้ำราดหมูแดงอร่อยสุดๆ..

ทั้ง 15 รายการ เพื่อนๆ ต้องการ เมนูไหน โพสเข้ามาถามวิธี และขั้นตอนการทําได้เลยนะครับ ผมไม่ปิดบัง อิอิ. เพราะทําได้หมด หรือจะนอกเหนือรายการ โพสเข้ามาขอได้เลย..ผมรับรองได้ว่า ทุกสูตร เที่ยบเท่าระดับภัตตาคาร หรือร้านก๋วยเตี๋ยวดังๆที่เพื่อนๆเคยทานกันมา.

กระทู้นี้ ผมถือว่า...ผมมาให้ความรู้แก่เพื่อนๆ..ที่ต้องการสูตร หรือจะนําไปทําอาหารทานเองก็ได้ครับ..แค่มาโพสว่า อยากทําอาหารอะไร เหอๆๆๆยกเว้นอาหาร ฝา-หรั่ง นะจ๊ะ..อิอิ บอกตรงๆว่า ไม่เป็น จ้าๆๆๆๆ.......

***หรือ หมูปิ้ง ทําไม ไม่หอม ไม่นิ่ม ไม่อร่อย ซักกกกะ ที...อิอิ****
    เพื่อนอยากรู้ ก็ไม่หวง จ้าๆๆๆๆๆ

กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72

TEDDY07's Avatar
    TEDDY07 is offline Trusted Member
    0/5
    อยากได้ทุกสูตรเลย อิอิ
    ขอบคุณ SBN จ๊ะ

หนังสือสวดมนต์ แจกฟรี ฟรี ฟรี
    ขอเชิญเพื่อนๆ SBN รับหนังสือสวดมนต์ฟรี
    เพื่อสวดบูชา ก่อให้เกิดความเป็นสิริมงคล
    แก่ตัวท่านเองและครอบครัว
    หรือจะเอาไปช่วยกันบอกบุญต่อก็ดียิ่งๆขึ้นไปเลยนะจ๊ะ

ตามลิ้งค์นี้เลย
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=390560

PREZZO's Avatar
    PREZZO is offline Trusted Member
    0/5
    อยากกินแต่ไม่อยากทำ ที่ผ่านมาทำอาหารให้แฟนกินตลอด เหอๆ

เนมิราชชาดก
    พระเจ้าเนมิราช เมื่อทรงปฏิบัติธรรมอยู่นั้น ทรงสงสัยว่า การให้ทานกับการประพฤติพรหมจรรย์ คือ การรักษาความบริสุทธิ์ ไม่ข้องเกี่ยวกับวิถีชีวิตของชาวโลกนั้น อย่างไหนจะประเสริฐกว่ากัน

พระอินทร์ได้ทรงทราบถึงความกังขาในพระทัยของพระเจ้า เนมิราช จึงเสด็จจากดาวดึงส์ลงมาปรากฏ เฉพาะพระพักตร์ พระราชา ตรัสกับพระราชาว่า "การประพฤติพรหมจรรย์จึงทำได้ยากยิ่ง กว่าการบริจาคทาน และได้กุศลมากยิ่งกว่าหลายเท่านัก"

wckook's Avatar
    wckook is offline Trusted Member
    0/5
    พี่หนูเชียร์เปิดอีกห้องเหอะ เอาห้องสูตรอาหาร จะได้เข้ามาหา
    15 รายการนั้น หนูอยากได้ทุกอันเลยอ่ะ อ่านแล้วหิว..

greenpark's Avatar
    greenpark is offline Trusted Member
    0/5
    แล้วหนูจะผอมได้มั้ยเนี่ย อิอิอิ อยากได้สูตรก๋วยเตี๊ยวสุโขทัยค่ะ รบกวนด้วยนะคะ

Phicha_pk's Avatar
    Phicha_pk is offline Trusted Member
    0/5

Red face

โอ้โห้...มีหวังทำทุกเมนูตามนั้น ผอมแน่ๆๆๆๆ ว่าแต่ขอพิกัดร้านลูกชายคุณเป๊บซี่ด่วนค่ะ เอาไว้เกิดผ่านไปใกล้ๆร้านเมื่อไหร่จะแวะไปชิม...งานนี้ไม่อิ่มไม่เลิก 55555555555555

พิว่าเปิดห้องครัว SBN ก็ดีนะคุณเป๊บซี่เพราะอย่างน้อยๆก็ให้ความรู้กับเพื่อนๆทุกคนที่อยากทำอาหารเมนูต่างๆหรือถือว่ามาเอาเคล็บลับไปในตัวด้วย.... อืม....ส่วนเมนูอาหารที่ว่ามา ว่างเมื่อไหร่รบกวนโพสไว้ให้หน่อยนะคะ พิจะเอามารวมเป็นเล่มๆอ่ะคะจะได้หาง่ายๆเวลาอยากทำเมนูไหน ไม่รู้จะเลือกสูตรไหนดี...อิอิ เอาเป็นว่าขอไม่ค่อยมากเลยนะคะ เอาทุกสูตรเลยล่ะกัน 55555 แบบว่า((งก)) อิอิ

ขอบคุณคุณเป๊บซี่มากๆนะคะ สงสัยจะต้องรบกวนให้เป็นอาจารย์ด้านอาหารแล้วล่ะ....
    " Love knows no limit to its endurance no end to its trust.Love still stands when all else has fallen. "

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by greenpark View Post
    แล้วหนูจะผอมได้มั้ยเนี่ย อิอิอิ อยากได้สูตรก๋วยเตี๊ยวสุโขทัยค่ะ รบกวนด้วยนะคะ
    จัดให้ครับ.
    เตรียมวัตถุดิบ....
    1.น้ำเปล่า 5 ลิตร ใส่กระดูกหมู (ข่าตั้ง) 1 ข้อใหญ่ๆ..ต้มให้เดือด อย่าคนบ่อยๆ เดี๋ยวน้ำจะขุ่น
    2.ใส่เกลือนิดหน่อย แล้วตามด้วย ซีอิ้วขาว น้ำตาลก้อน(สําหรับทําน้ำซุปนะครับ)
    3.กระเทียมเจียว....คงเจียวได้นะครับ.
    4.น้ำตาลเชื่อม สําหรับใส่ก๋วยเตี๋ยว...ใช้น้ำตาลปีป เคี่ยวกับน้ำเปล่า ให้เดือดพอเหนียว.
    5.ถั่วฝักยาวหั่นพอสวย
    6.หมูสับ...(หมักด้วยซีอิ้วขาว น้ำมันหอย พริกไทย น้ำตาลนิดหน่อย)
    7.ถั่วงอกต้องเตรียม
    8.กุ้งแห้งฝอย
    9.ผักชีแปลหั่นซอย
    10.ต้อนหอมซอย
    11.แค๊ปหมู...หาซื้อได้ทั่วไป
    12.น้ำมะนาวเตรียมไว้
    13.พริกป่น
    14.น้ำตาลทราย
    15.หมูแดง...ถ้ามี ถ้าไม่มี ไม่ต้องครับ.
    16.เส้นเล็ก เลือกแบบ ใช้กับผัดไทย เส้นจะเหนียว และยาว

ขั้นตอนการทํา..

-เส้นเล็กพอหยิบมือ ใส่ถั่วงอก ถั่วฝักยาว ลงไปลวก ....แล้วสะบัดให้แห้ง...แล้วลงใส่ชาม.
    -กระเทียมเจียวที่เตรียมไว้...ใส่เข้าไป..
    -ตามด้วยหมูสับ ลวกในน้ำซุปต้มเดือด.
    -ใส่กุ่งแห้ง น้ำมะนาว พริกป่น น้ำตาลทราย และน้ำตาลเชื่อมที่เราเตรียมไว้.
    -ตักน้ำซุปใส่...และตามด้วยผักชีเปล ต้อนหอมซอย และเคียงด้วยแค๊ปหมู...

เรียบร้อยครับ.....ก๋วยเตี๋ยวสุโขทัย.
    กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72

titled's Avatar
    titled is offline Trusted Member
    0/5
    หิวเลยครับ อิๆ
    ^^Love city glow *deLaCour

greenpark's Avatar
    greenpark is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณ คุณ pepsi มากนะคะตอนอ่านสูตรนี่ท้องร้องเลย ยังไม่ได้กินข้าวเลย แล้วจะลองทำทานดูนะคะ ได้ผลยังไงจะมาบอกค่ะ ขอตัวไปเจี๊ยปึ่งก่อนนะคะ ทนไม่ไหวแล้ว อิอิอิ

0/5

Talking

อยากได้สูตรปลากะพงสามรสค่ะ

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook