Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 28

Thread: วันนี้เอามาฝากเพื่อนๆ..ที่ชอบกินราดหน้า ครับ

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Talking วันนี้เอามาฝากเพื่อนๆ..ที่ชอบกินราดหน้า ครับ

คงไม่เข้า ผิดห้องนะครับ...แบบว่า ไม่ได้เอามารีวิว แต่เอามาสอนทํา ครับป๋ม.

สูตรระดับกวงตุ้งเลยนะครับ...เรียกได้ว่าถ้าได้กินรับรองราดหน้าที่ไหนๆก็ไม่อร่อยเท่าของคุณเลย..

มาลงมือทํากันเลยดีกว่าครับ...
    1.เตรียมหมู...เฉพาะหมูนะครับ เพราะผมไม่กินเนื้อ อิอิ (กุ้งก็ไม่เอา เพราะ หมักแล้วไม่อร่อยเหมือนหมู) 1 กก. หั่นบางพอสวย
    2.น้ำตาลทราย 2 ช้อนโต๊ะ
    3.น้ำมันหอย 5 ช้อนโต๊ะ
    4.ซีอิ้วขาว 5 ช้อนโต๊ะ
    5.แป้งข้าวโพด 2 ช้อนโต๊ะ
    6.เกลือ 2 ช้อนชา
    7.พริกไทยป่น 2 ช้อนโต๊ะ
    8.เบ็กกิ้งโซดา 1 ช้อนโต๊ะ
    9.ไข่ขาว 1 ลูก เฉพาะไข่ขาวนะครับ...

เอาทุกอย่างรวมกันผสมให้เข้ากัน แล้วทิ้งไว้ 2 ชั่วโมง อิอิ (เราจะได้หมูหมักที่หอม)

ต่อมาช่วงที่เรารอหมูหมัก...เราก็มาจัดการเส้นกันครับ....

ราดหน้าอร่อย เส้นต้องหอม หมูต้องหอมเช่นกัน...แวะเดินตลาด บอกแม่ต้าว่า ขอซื้อเส้นใหญ่ผัดนะครับ....ถ้าไม่บอกเดี๋ยวเค้าหยิบเส้นใหญ่แบบลวกก๋วยเตี๋ยวให้...เพราะเส้นใหญ่ผัดจะเส้นโตกว่า....มีข้อแม้นะครับ อย่าซื้อตามห้างเด็ดขาด เพราะเหตุที่ไม่อยากให้ซื้อตามห้างก็เพราะ เส้นที่เค้าเอามาวางขาย เจอแอร์เย็นๆ เมื่อเราเอามาผัด เส้นจะขาดหมดจ้า จะไม่สวย.

เมื่อได้เส้นมาแล้ว..ก็แบ่งเป็นจานพูน...อย่าผัดทีเดียวหมด เดี๋ยวเส้นจะไม่ถึงไฟ...อย่าลืมยีเส้นก่อนนะครับ อิอิ......

เอากระทะตั้งไฟแรง...ใส่น้ำมันแค่นิดเดียว แล้วหมุนกระทะ ให้น้ำมันกระจายทั่วกระทะ...รอให้เกิดควันมากๆก่อน แบบว่าให้ร้อนจัดๆ แล้วใส่เส้นลงไป...คนให้ทั่ว อย่าให้ไหมนะครับ...แล้วค่อยเอาขึ้น...เหอๆๆๆเส้นจะหอมเลยจ้าๆๆๆๆ

ต่อมาเรามาทําน้ำราดหน้ากันครับ...
    1.ใส่น้ำในกระทะพอประมาณ เอาเห็ดหอมใส่ไป 5-6 ดอก พอน้ำเดือด เอาเห็ดหอมออก
    2.ใส่หมูที่เราหมักไว้ลงไป กะว่ากินกี่คนก็ใส่เข้าไป..
    3.ผักคะน้า ที่เตรียมไว้ ใส่เข้าไป
    4.ปรุงรสตามชอบ...อย่าลืม ซีอิ้วดํานิดหน่อย เพื่อความสวยงาม
    5.แป้วข้าวโพดผสมน้ำ แป้ง 3 ช้อนโต๊ะผสมกับน้ำคนให้เข้ากัน...แล้วค่อยใส่ลงไปในน้ำราดหน้าที่เดือด ให้พอข้น...อย่าใส่ทีเดียว เดี๋ยวน้ำราดหน้าจะเหนียวเกินไป...

ก็เรียบร้อยเสร็จพิธี...รับรองว่าอร่อยกว่าไปกินที่อื่นครับ....

รูปบางรูปยืมมาจาก google จ้าๆๆ

กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72

asiaticia's Avatar
    asiaticia is offline Trusted Member
    0/5

Talking

ต้องกระทะเหล็กและถ้าได้เตาถ่านด้วยนะคะยิ่งอร่อยเหาะ
    อิอิอิ...สูตรบ้านเจตใส่เหล้าจีนตอนผัดเส้นด้วยแต่ไม่ใส่ซีอิ๊วดำนะคะ
    อ่อย...หิวแต่เช้าเลยเรา
    "อย่าแตะต้องอดีตมาริยงของพ่อ ให้สายน้ำดำเนินต่อไป

มาริยงจะสมรักแต่แผ่นดินจะสูญสิ้น มาริยงจะสูญเสียแต่แผ่นดินจะสมดุล

ไปกับอนาคตได้แต่ต้องไม่ลืมอดีต... อดีตต้องเป็นมิตรกับปัจจุบัน... ปัจจุบันต้องเป็นฉันท์มิตรกับอนาคต

หากเรารู้ว่าพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร จะไปอย่างไร จะจบอย่างไร แล้วชีวิตเราจะมีความหมายอะไร"

0/5
    เป็นคนหนึ่งที่ชอบกิน"ราดหน้า" ขอบคุณนะค่ะสำหรับเคล้ดลับความอร่อย
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by asiaticia View Post
    ต้องกระทะเหล็กและถ้าได้เตาถ่านด้วยนะคะยิ่งอร่อยเหาะ
    อิอิอิ...สูตรบ้านเจตใส่เหล้าจีนตอนผัดเส้นด้วยแต่ไม่ใส่ซีอิ๊วดำนะคะ
    อ่อย...หิวแต่เช้าเลยเรา

เหอๆๆๆๆ คุณ เจตนี่ต้องเซียนราดหน้าแน่ๆเลย
    ยิ่งใช้เตาถ่าน เข้าแก๊ปเลย...สูตรแห่งความอร่อย
    ยิ่งถ้าได้เหล้าจีน...หมักลงไปกับหมู.....55555 ซุ๊ดๆๆๆๆยอด..เลย แง่มๆ

กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72

phiphawin's Avatar
    phiphawin is offline Trusted Member
    0/5

Talking

ชอบทานราดหน้ามากๆเลยค่ะ เมื่อวานน้องที่ทำงานก็แซวว่า เจ๊กินราดหน้าทุกวันเลยนะ เดี๋ยวลองเอาสูตรนี้ไปทำทานเองดีกว่า ขอบคุณนะคะ

0/5
    น้ำลายหกรดคีบอร์ดเลยค่ะ ตอนอยู่ไทยชอบกินราดหน้านายฮั่งเพ้ง หรือไงเนี่ยแหละ จำชื่อร้านไม่ได้ละ ที่หมูเค้าจะนิ่มมาก ๆ มีหลายสาขาด้วยค่ะ พอมาอยู่เมกา หากินไม่ได้ก็ต้องทำเอง ทำหมูนิ่มไม่เป็น ออกมาก็เป็นแบบหมูชิ้นธรรมดา เด๋วจะขอลองเอาสูตรนี้ไปทำกินบ้าง เย้ ๆ หน้าตาน่าอร่อยมาก ๆ เลยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ปล. ใครมีสูตรทำหอยทอดแบบเวลาทอดแล้วแป้งกรอบ ๆ บ้างเป่าคะ ตัวเองทำออกมาทีไร ไม่ว่าสูตรไหน ก็แป้งเละทุกทีเลย หรือว่าต้องใช้กะทะทองเหลืองไม่รู้ ที่บ้านมีแต่กะทะเคลือบอ่า
    แม่รักน้องครีมที่สุดในโลกเล้ยยย เป็นเด็กดี เติบโต แข็งแรงนะคะ

Ohh's Avatar
    Ohh is offline Trusted Member
    0/5
    ชอบกินเหมือนกันเลยยยย

ขอบคุณคะ
    U r.. my L i F e

~~> ^ โอ๋ ^ <~~

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5
    ไม่ชอบทำ แต่ชอบทานค่ะ
    แค่เห็นเครื่องปรุงก็ขี้เกียจแล้ว
    ถ้าได้กุ้งกับปลาหมึก และหอยเชลล์เข้าไปอีกหน่อย
    ดูดีขึ้นอีกเนอะ ที่แม่กลองพวกนี้หาได้ไม่ยากค่ะ
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

pt.power's Avatar
    pt.power is offline Trusted Member
    0/5
    โอ๊ยย ยย น่าทานที่ซู๊ดดด ค้าา

เห็นเเร้วหิวเรยย
    เสพติด กระเป๋า BranDNaMe ค้า

WaitinG 4 Me ~*
    --MARC Jacobs STAM
    --Balenciaga Work ^^

0/5

Thumbs up ชอบราดหน้ามากๆค่ะ

ขอบคุณมากๆเลยค่ะสำหรับราดหน้าที่น่าทาน แต่เวลาอิงทำอิงจะใช้นมสดคาเนชั่นหมักกะหมูน่ะคะ มันจะช่วยให้หมูนิ่มมากๆเหมือนกัน เดี๋ยวจะลองใส่เบ็กกิ้งโซดาบ้างดีกว่า เคยเห็นคุณแม่ทำใช้อันนี่เหมือนกัน แต่บางทีอิงทำเองแล้วขี้เกียจไปห้างเพื่อหาซื้อเลยถือโอกาสใช้นมสดซะเลย ง่ายดี...คริคริ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ.....

edit : ใช้หมักกะสไปรท์ (น้ำอัดลม) ก็ได้นะคะ อิงลองทำแล้วหมูนิ่มมากๆเหมือนกันเลยค่ะ แต่อย่าใส่เยอะมากนะคะเดี๋ยวจะออกหวานเสียรสชาติไปซะก่อน....
    This's my love return to you...

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook