Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 3 FirstFirst 1 2 3 LastLast
Results 11 to 20 of 23

Thread: เครียดๆ อยากไปที่ไหนซักแห่ง แต่เป็นผู้หญิงคนเดียว มีที่แนะนำไม๊ค่ะ???

nunie's Avatar
    nunie is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    ขอบคุณเพื่อนๆชาว SBN ทุกคนเลยค้า ใจดีจริงๆ ถามทีไรได้คำแนะนำที่น่ารัก ทุกครั้งเลย

[quote=nui007;1063707198]เราเคยห้าวไปเดินทางคนเดียวมาสามเดือนประมาณแบคแพ๊ก ในสามเดือนเราเริ่มที่บินไปLA จากสนามบินขึ้นไปเขา BIG Bear (ที่มีลานสกีติดอันดับโลก) พักอยู่ใกล้ๆ lake arrowhead

โห เก่งจังเลยคะ น่าสนุกนะคะ แต่ไม่กล้า 555

Quote Originally Posted by jaiko View Post
    เราก็เคยเป็นค่ะ ถ้าเครียดน้อยหน่อย จะไปตามตึกสูงๆ ชมวิว ลมแรงๆ ดริ๊งก์เล็กน้อย อารมณ์จะดีขึ้นค่ะ
    ถ้าเครียดมาก เคยขับไปบางแสน ไกลสุดแค่นั้น นั่งชิวๆ
    จิงๆไปคนเดียวอาจจะยิ่งเครียดนะคะ ชวนเพื่อนไปด้วย อาจจะดีกว่า
    เพื่อนชวนไปกุยปุรี แต่เค้าไปกับแฟน 2 คน เลยเกรงใจอ่ะคะ T T
    Quote Originally Posted by aey-ka View Post
    อยากไปคนเดียวเหมือนกันแต่จนปัญญา มารอความคิดเห็นคะ

เคยแค่ไปหัวหินก่อนคนอื่น 1 วัน มันก็เซ็งๆนะ เออ
    นั่นนะสิคะ

Quote Originally Posted by Lukkai View Post
    ไป Singapore ไหมคะ น่าจะสนุกและปลอดภัย
    ไปที่ที่ไกลๆๆ เจออะไรใหม่ๆๆ น่าจะทำให้มีความสุขขึ้นคะ
    อยากไปเหมือนกัน แต่ต้องทำงานนะสิค้า

Quote Originally Posted by story2lady View Post
    เวลาเครียด ส่วนตัวแล้จะไปทะเล รู้สึกว่าเวลาดู คลื่นทะเล แล้ว ใจมันว่างดี แต่ถ้ายังไม่หายเครียดจริงๆ แนนจะเข้าโบสถ์ (นับถือคริสต์คะ) ไปเวลาที่โบสถ์เลิกช่วงเย็นๆอยู่คนเดียว นั่ง ภาวนา ขอพร อาจจะช่วยให้ใจเรารู้สึกดีขึ้นแค่ช่วงเวลานึงเท่านั้น สิ่งสำคัญที่สุด อยู่ที่ใจเราคะ สู้ๆๆนะคะ
    จิงคะ อยู่ที่ใจเราเอง

[quote=AnnAnnAntz;1063707875]เคยเป็นค่ะ .. ประมาณว่าอยากอยู่คนเดียว เพื่อคิดทบทวนและสงบสติอารมณ์
    เลยแว๊บไปนอนที่พัทยา 1คืน แต่เสียที่ต้องอยู่แต่ในโรงแรม

อีกรอบเมื่อพ.ค.ที่ผ่านมา

ก็เปลี่ยนไปเป็นที่ประจวบค่ะ เลยหัวหินไปอีกนิด แต่แนะนำให้ขับไปตอนกลางวันจะดีกว่านะคะ เพราะถ้าขับช่วงเย็นหรือกลางคืนจะค่อนข้างมืด+เปลี่ยวค่ะ
    แถวหัวหินและประจวบมีโรงแรมเยอะลองหาข้อมูลดีๆก่อนนะคะ
    ก่อนไป เราหาข้อมูลเรื่องที่พักก่อนโดยเลือกแบบเป็นรีสอร์ตส่วนตัว ห้องพักไม่เยอะมาก และมีหาดส่วนตัว

ยังไงเป็นกำลังใจให้อย่าเครียดนะค๊ะ .. เอารูปจากการ Run away ครั้งที่แล้วมาให้ดูคลายเครียดค่ะ

เห็นแล้วยิ่งอยากไป น้องหมาดูมีความสุขจัง อิจฉา ใช่หัวปลีปล่าคะ

Quote Originally Posted by due View Post
    มาแม่กลองไม๊คะ
    ใกล้ๆบ้านมีรีสอร์ทเล็กๆ2-3ที่อ่ะ
    ว่างๆจะได้หนีสามีไปคุยด้วย
    ไม่รู้ว่าจะทำให้ยิ่งเครียดไปกว่าเดิมรึเปล่านะ
    ทำใจให้สบายนะคะ เข้าใจค่ะ คนกทม.ชีวิตสับสนวุ่นวาย
    เพราะคนส่วนใหญ่มักจะเอาความสุขไปฝากไว้กับคนอื่น
    เวลาที่เค๊าไม่เป็นแบบที่เราต้องการ เราก็เลยทุกข์
    ถูกต้องที่สุดเลยคะ คือว่าแต่งงานมา 2 ปี อยู่แต่กับเพื่อนเค้ามากกว่าเพื่อนตัวเอง เพราะว่าเราอยากอยู่ใกล้ๆเค้า เลยรู้สึกว่าตอนนี้ อยากมีชีวิตที่เป็นของเรากลับคืนมาบ้าง แต่มันคงไม่เหมือนเดิม เพราะเพื่อนก้อมีครอบครัว ไม่ได้โสดกันเหมือนเมื่อก่อน ทุกคนต่างมีภาระ ก้อเลยเกรงใจเค้านะคะ ได้แค่ระบาย แต่ก้อไม่อยากให้เค้ามาเครียดกับเราด้วย เพราะแต่ละคนก้อเครียดๆกันทั้งนั้น T T
    * to die for---> Hermes Kelly 32 / Birkin 35*

JuNeJuNe's Avatar
    JuNeJuNe is offline Trusted Member
    0/5

พี่ดิวใจดีจัง^^

0/5
    เคยเป็น ขับออกจากมหาลัยตอนนั้นประมาณสี่ทุ่ม ไปพัทยา
    เปิดหน้าต่างลมโกรก เปิดเพลง oasis ดังๆ แหกปากร้องลั่น
    วิ่งเส้น by pass ไฟถนนไม่มี รถสวนไม่มา

ไป check-in โรงแรมตอนห้าทุ่มกว่า เลือกชั้นสูงๆ วิวทะเล
    นั่งริมระเบียง กอดตุ๊กตาหมีตัวใหญ่ที่เอานั่งข้างๆ ไปเป็นเพื่อนด้วย
    โกรกลมทะเล รอพระอาทิตย์ขึ้นจากขอบฟ้า

... เพื่อที่จะรู้ว่า พระอาทิตย์มันขึ้นข้างหลัง โง่เจรง T^T

เจ็ดโมงครึ่ง check-out รีบบึ่งกลับบ้าน
    แต่งตัว ไปงานแต่งงานลูกสาวเพื่อนคุณแม่ตอนสิบโมง

กลับมาหลับเป็นตาย จำไม่ได้ว่าปัญหาคลี่คลายมั้ย
    แต่จนบัดนี้ยังดีใจ ที่ได้ทำ มันเป็นช่วงหนึ่งของอารมณ์จริงๆ

หมายเหตุ
    เป็นเรื่องที่เกิดเกินสิบปีแล้ว ตอนนั้นการขับรถถนนเปลี่ยวๆ ยังไม่น่ากลัวเท่านี้
    ถ้าเป็นปัจจุบันคงไม่กล้าเปิดหน้าต่าง แล้วคงวิ่งเส้นที่มีรถเยอะๆ เช่น motor way อ่ะค่ะ ^^"
    ----:: Brief Olive / Vert Fonce ... i'm !oving u ::----

0/5
    ท่องไซเบอร์ค่ะ อยู่ใน SBN ซักสามวันเต็ม อ่านมันทูกกระทู้ให้หายบ้าไปเลย ปลอยภัยกับตัวเอง แต่ไม่ปลอยภัยเป๋าตังค์จ๋า

โดยส่วนตัว ช็อบปิ้งให้หายบ้า ซื้อเสื้อผ้าใหม่ๆ นอนโรงแรงดีๆในกรุงเทพนี่แหละค่ะ บางครั้งเวลาเครียด ยิ่งอยู่กับตัวเองยิ่งฟุ้งซ่าน แต่ถ้าเราถอยออกมา ปัญหามันจะเล็กลง แล้วเราจะมองมันชัดขึ้นค่ะ
    ขอเยาะเย้ย..ทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ คน..ยังคง ยืนเด่นโดยท้าทาย

แม้พื้นฟ้า...มืดดับเดือนลับมลาย ดาว...ยังพราย ศรัทธาเย้ยฟ้าดิน

เพราะผู้หญิง...อย่าหยุดสวยค่ะ

0/5
    ไปพัทยาไปพักที่ Royal Cliff Garden Resort นะคะ
    http://www.royalcliffgardensuites.com/

ได้ทั้งวิว ขุนเขาและวิวหาดส่วนตัวเลยค่ะ

ราคาสูงกว่าที่พักอื่นๆหน่อย แต่จะประทับใจมากค่ะ
    Love, like a river, will cut a new path
    whenever it meets an obstacle
    .

dumpdon's Avatar
    dumpdon is offline Trusted Member
    0/5

ค่อยๆคิดนะคะ ปัญหาทุกอย่างย่อมมีทางออก

จำกันได้มั้ยคะ ที่เคยคุยกันเรื่องนากาหนะ พี่คิดว่าน่าจะกลับบ้านเราที่มีพ่อกับแม่ดีที่สุดคะ มีอะไรท่านจะได้ให้คำปรึกษาได้ หรือหากไม่อยากให้ท่านรับรู้ก็แค่ได้ไปพักกับท่านซักคืน ทั้งตัวเรา และพ่อแม่ก็รู้สึกดีแล้วนะคะ อย่าไปที่อื่นในขณะที่เราอารมณ์ไม่เป็นปกติอย่างนี้เลยนะคะ อันตรายคะ ไม่ว่าจะอุบัติเหตุ หรือผู้ร้าย หากมีอะไรพอช่วยรับฟังปัญหา จะได้ช่วบคิดวิธีแก้ เป็นห่วงจริงๆนะคะ

0/5
    กลับไปพักกายพักใจที่บ้านคุณพ่อ คุณแม่ ก็ดีนะคุณ nunie แกล้งซื้อาหารไปฝาก ทำเป็นไปนอนเล่น นอนคุย เดี๋ยวก็ลืมเรื่องเครียด ๆ เองแหละ ความอบอุ่นจากท่านอาจทำให้เราสบายใจขึ้นน่ะ โอ๊ดเคยเบื่อเหมือนกัน กลับไปบ้านแม่ที่ตจว ดีมากเลยอยู่ไปวัน ๆ เงินก็แทบไม่ได้ใช้เยอะ คน ตจว กินกันง่าย ๆ เดี๋ยวก็มีโน่นนี่มาให้กินแล้ว ไม่ต้องคิด ต้องเครียดซักพัก แล้วค่อยกลับมาสู้ต่อ

สู้ ๆ นะค่ะ ไม่ต้องเครียดค่ะ

nunie is offline Trusted Member
    0/5

Smile ขอบคุณค้า

ขอบคุณทุกๆท่านที่มาให้กำลังใจและแนะนำนะคะ มันเป็นความรู้สึกที่ดี ที่มีคนที่แม้เราจะไม่เคยเจอกัน แต่ก้อมาเป็นกำลังใจให้นะคะ สรุปว่าก้อกลับไปนอนบ้านตัวเองคะ ออกไปทานข้าวกับเพื่อนและก้อไม่รู้จะไปไหนดี เพราะรู้สึกเหนื่อยมากๆ แถมรถติดมากด้วยคะ

สุดท้ายเลยตัดสินใจไปบ้านตัวเอง (จริงๆตอนแรกไม่อยากไป เพราะไม่อยากให้ท่านเครียดนะคะ) คุณแม่ก้อแปลกใจตอนโทรไป ถามว่าจะมาตอนนี้หรอ (คือว่าค่อนข้างดึกแล้วนะคะ) นี่ถือเป็นครั้งแรกตั้งแต่แต่งงานที่ทำแบบนี้ แต่ตัดสินใจไม่ผิดเลยคะ คุณแม่ไม่ถามอะไรให้เราอึดอัดใจ เพราะเราไม่อยากพูดอะไร อยากคุยเรื่องอื่นๆ ก้อนอนเล่นในบ้านที่เราคุ้นเคย เตียงเดิมๆ หมอนเดิมๆ ก้อมีความสุขคะ ตอนนี้รู้สึกสบายใจขึ้นมากเลยคะ

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งจากใจจริงเลยนะคะ
    * to die for---> Hermes Kelly 32 / Birkin 35*

0/5

Thumbs up

Quote Originally Posted by cocoa View Post
    เคยเป็น ขับออกจากมหาลัยตอนนั้นประมาณสี่ทุ่ม ไปพัทยา
    เปิดหน้าต่างลมโกรก เปิดเพลง oasis ดังๆ แหกปากร้องลั่น
    วิ่งเส้น by pass ไฟถนนไม่มี รถสวนไม่มา
    หมายเหตุ
    เป็นเรื่องที่เกิดเกินสิบปีแล้ว ตอนนั้นการขับรถถนนเปลี่ยวๆ ยังไม่น่ากลัวเท่านี้
    ถ้าเป็นปัจจุบันคงไม่กล้าเปิดหน้าต่าง แล้วคงวิ่งเส้นที่มีรถเยอะๆ เช่น motor way อ่ะค่ะ ^^"
    พอดียังไม่ได้ลองขับไปพัทยาแบบคุณ cocoa แต่ลองร้องเพลงในรถดังๆ ก้อหายเครียดดีเหมือนกันนะคะ ขอบคุณที่แนะนำค้า
    Quote Originally Posted by KaiThy View Post
    ท่องไซเบอร์ค่ะ อยู่ใน SBN ซักสามวันเต็ม อ่านมันทูกกระทู้ให้หายบ้าไปเลย ปลอยภัยกับตัวเอง แต่ไม่ปลอยภัยเป๋าตังค์จ๋า

โดยส่วนตัว ช็อบปิ้งให้หายบ้า ซื้อเสื้อผ้าใหม่ๆ นอนโรงแรงดีๆในกรุงเทพนี่แหละค่ะ บางครั้งเวลาเครียด ยิ่งอยู่กับตัวเองยิ่งฟุ้งซ่าน แต่ถ้าเราถอยออกมา ปัญหามันจะเล็กลง แล้วเราจะมองมันชัดขึ้นค่ะ
    55555 ทุกวันนี้เห็นอะไรใน SBN ก้ออยากจะได้ไปหมด ห้ามใจไม่ค่อยจะไหว ถ้าทำแบบคุณหมอเคท ต้องเครียดเรื่องเงินแทนคะ ว่าจะไปทำสวยกับคุณหมอดีกว่า (รบกวน PM มาบอกได้ไม๊ค้าว่าอยู่คลีนิคไหนนะคะ)

Quote Originally Posted by Angellique View Post
    ไปพัทยาไปพักที่ Royal Cliff Garden Resort นะคะ
    http://www.royalcliffgardensuites.com/

ได้ทั้งวิว ขุนเขาและวิวหาดส่วนตัวเลยค่ะ

ราคาสูงกว่าที่พักอื่นๆหน่อย แต่จะประทับใจมากค่ะ
    wow wow จะลองหาโอกาสไปนะคะ

Quote Originally Posted by dumpdon View Post
    จำกันได้มั้ยคะ ที่เคยคุยกันเรื่องนากาหนะ พี่คิดว่าน่าจะกลับบ้านเราที่มีพ่อกับแม่ดีที่สุดคะ มีอะไรท่านจะได้ให้คำปรึกษาได้ หรือหากไม่อยากให้ท่านรับรู้ก็แค่ได้ไปพักกับท่านซักคืน ทั้งตัวเรา และพ่อแม่ก็รู้สึกดีแล้วนะคะ อย่าไปที่อื่นในขณะที่เราอารมณ์ไม่เป็นปกติอย่างนี้เลยนะคะ อันตรายคะ ไม่ว่าจะอุบัติเหตุ หรือผู้ร้าย หากมีอะไรพอช่วยรับฟังปัญหา จะได้ช่วบคิดวิธีแก้ เป็นห่วงจริงๆนะคะ
    จำได้ค้า นุ่นก้อคิดแบบที่พี่ว่า คิดไม่ผิดเลยจริงๆค้า ครอบครัวเราคือที่หนึ่งเสมอ

Quote Originally Posted by oatty View Post
    กลับไปพักกายพักใจที่บ้านคุณพ่อ คุณแม่ ก็ดีนะคุณ nunie แกล้งซื้อาหารไปฝาก ทำเป็นไปนอนเล่น นอนคุย เดี๋ยวก็ลืมเรื่องเครียด ๆ เองแหละ ความอบอุ่นจากท่านอาจทำให้เราสบายใจขึ้นน่ะ โอ๊ดเคยเบื่อเหมือนกัน กลับไปบ้านแม่ที่ตจว ดีมากเลยอยู่ไปวัน ๆ เงินก็แทบไม่ได้ใช้เยอะ คน ตจว กินกันง่าย ๆ เดี๋ยวก็มีโน่นนี่มาให้กินแล้ว ไม่ต้องคิด ต้องเครียดซักพัก แล้วค่อยกลับมาสู้ต่อ

สู้ ๆ นะค่ะ ไม่ต้องเครียดค่ะ
    ไปมา 1 คืน อยากจะนอนกลิ้งกับแม่อีกซักหลายๆคืนเลยคะ แต่ว่าเดี๋ยวเรื่องมันจะยิ่งใหญ่ขึ้นไปอีก เลยตัดสินใจนอนแค่คืนเดียวคะ

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    0/5
    เข้ามาอ่านตั้งแต่แรก แต่ไม่ได้มีโอกาสโพสตอบ เห็นว่าตอนนี้คุณนุ่นสบายใจขึ้นแล้ว ก็ดีใจด้วยค่ะ ยังไงครอบครัวก็เป็นสิ่งที่ทำให้สบายใจได้อย่างจริงใจค่ะ

เข้าใจความรู้สึกที่ว่าอยากอยู่คนเดียวนะคะ แต่มันก็เป็นแค่อารมณ์ ที่ผ่านมาแล้วก็จะผ่านไป ซึ่งเมื่อมันผ่านไปแล้ว เราก็จะคิดได้ว่า จริงๆ แล้วไม่ต้องไปไหนก็ได้ เพราะเรื่องเครียดๆ มันอยู่ที่ใจค่ะ แค่ทำใจได้ ก็โอเค... Meesook ไปเที่ยวคนเดียวโดยหวังว่าจะแก้เครียดได้ ทำอยู่สองสามครั้ง ไปหัวหิน ไปพัทยา ไป Hong Kong แต่ความเครียด และปัญหาก็ยังอยู่ แค่มีอะไรดึงความสนใจไปได้แป๊บเดียวเองค่ะ (แถมตอนไป Hong Kong กลับมาแล้วเครียดมากกว่าเดิมอีก เพราะรูดบัตรชอปปิ้งซะบ้าไปเลย ค่าโรงแรมก็แพงเพราะไม่ได้จอง แต่ walk-in)

แต่ถ้ามีเรื่องที่ต้องคิดจริงๆ Meesook ก็ชอบอยู่คนเดียวค่ะ เพราะว่าอยากให้เป็นความคิดของเราจริงๆ ที่ไม่ได้มีอิทธิพลจากความหวังดีรอบๆ ตัว

แต่ยังไงเมื่อคิดได้แล้ว ก็จะกลับไปคุยกับพ่อแม่ ไม่ว่าจะคุยเพื่อปรึกษา หรือไม่ว่าจะตัดสินใจด้วยตัวเองไปแล้วก็ตาม เพราะท่านจะมีมุมมองที่ต่างออกไป แต่ก็น่าจะเป็นมุมมองที่หวังดีต่อเราค่ะ

ยังไงขอให้คุณนุ่นหายเครียดเร็วๆ นะคะ
    .
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

Page 2 of 3 FirstFirst 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook