Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 10 of 10

Thread: นึกว่าหายซะแร้ว

ladykaty's Avatar
    ladykaty is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Post นึกว่าหายซะแร้ว

วันนี้ไปส่งของที่ central world คงมัวแต่สนใจเรื่องกระเป๋าที่จะส่ง ระหว่างนัดเจอกับคนซื้อ พอเจอก็คงวาง มือถือไว้ ตรงที่เรานั่งคุยกัน มันเป็นที่นั่งตรงทางใกล้ๆ บันไดเลื่อน หน้าร้าน ZARA แล้วพอส่งมอบเสร็จก็เดินกลับลงมาหา ป้าที่สตาร์บัค แล้วก็กลับบ้าน ระหว่างนั้นก็เอ๊ะ อยากจะโทรศัพท์ขึ้นมา แต่หาไม่เจอ (แต่มันเป็นอย่างนี้บ่อย คือขับ ๆ รถอยู่แล้วต้องควานหาโทรศัพท์ในกระเป๋า ) แต่เอ๊ะ คราวนี้มันชักนานไปแระ ก็เลย จอดรถหา ที่ปั๊ม ก็ไม่เจอ ยืมโทรศัพท์เด็กปั๊ม(จ่าย20บ)เพื่อโทรเข้าเบอร์ตัวเอง ติดด้วยอ่ะ คือกะว่า มันต้องหายแน่ ๆ คิดแง่ร้ายไว้ก่อนว่าคนที่เก็บได้ ต้องไม่คืนแน่ ๆ เลย ต้องปิดเครื่องเหมือนที่เพื่อน ๆ เราเคยเจอประสบการ์ณแบบนั้น(โทรศัพท์มันก็ไม่ใหม่แล้วค่ะ แต่ถ่ายรูปได้ vdo ได้ โนเกียน่ะ ) พอสัญญาณติด ก็มีคนรับเป็นผู้หญิง บอกว่า มือถืออยู่กับประชาสัมพันธ์ ของ central world เก็บได้โดย พนักงานของอาคาร ชื่อคุณอำนาจ พนักงานที่เค้ามีหน้าที่เดินตรวจอาคาร(เพิ่งจะรู้ว่ามีตำแหน่งนี้ด้วย) ก็ขับรถกลับมารับของ แล้วก็เขียนหนังสือชมเชยการปฏิบัติหน้าที่อย่างสุจริตไป....เเต่เราไม่เจอตัวเค้านะคะ .
    สรุปว่า ถ้ามีคนซื่อสัตย์แบบนี้เยอะ ๆในสังคมเรา คงจะน่าอยู่ขึ้นเยอะนะคะ
    เก็บของได้ แล้วนำส่ง ต่อให้เป็นของมีค่า แต่มันก็ไม่ใช่ของเรา อยากจะขอบคุณ ขอบคุณค่ะ แล้วก็ ถ้าตัวเองเก็บอะไรของใครได้ก็จะ รีบส่งคืนเจ้าของเช่นเดียวกันค่ะ
    สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ hellokaty@windowslive.com
    หรือ PM เช็คตลอดนะคะ

0/5
    ดีใจด้วยค่ะที่ได้โทรศัพท์คืน

เข้าใจความรู้สึกเลยล่ะค่ะ ดีใจมาก ๆ เลยเน๊อะ เพราะเราก็เคยเหมือนกัน
    ลืมโทรศัพท์ไว้ในห้องน้ำที่เพนนิน เจริญนคร พอรู้ตัวก็โทรเข้าเหมือนกันค่ะ ตอนแรกรับ แต่ไม่พูด พอโทรอีก ทีนี้ปิดเครื่องเลยค่ะ เราก็คิดว่าไม่ได้คืนแน่นอนแล้ว ตั้งใจว่ารุ่งขึ้นจะไปซื้อ พอซัก 4 ทุ่มได้ค่ะ พนักงานที่โรงแรมโทรมา บอกว่ามีคนเอามาส่งคืน เป็นคนต่างชาติ เค้าต้องไปรีบไปขึ้นรถ เพื่อไปทัวร์ เลยพาโทรศัพท์เราไปเที่ยวด้วย กลับมาถึงเอามาคืนที่ประชาสัมพันธ์ เราก็คิดเหมือนเจ้าของกระทู้เลยค่ะ ว่าถ้าเราเก็บของได้ จะรีบนำส่งคืนทันที

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ยินดีด้วยนะคะ ที่ได้เจอคนดี ๆ ที่ยังมีอยู่จริงในสังคม น่ายกย่อง ชมเชยมาก ๆ ค่ะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

0/5

Talking

โชคดีจังค่ะทีได้คืน
    ของนิวลืมไว้ที่ธนาคารออมสิน
    หายเงียบไปเลย โทรติด แต่ไม่มีคนรับสายอ่ะ
    เพิ่งหายเมื่ออาทิต์ก่อนนี่เอง
    เครื่องก็ไม่ได้ใหม่นะคะ ใช้มา3ปีแล้วอ่ะ
    เสียดาย รุ่นนั้นทนทานมากๆ

เวลานิวเก็ยอะไรของใครได้ก็คืนเจ้าของตลอดนะคะ
    แต่พอของตัวเองหายกลับไม่ได้คืน

พอถามเจ้าหน้าที่ที่ธนาคารจะขอดูกล้องวงจรปิด
    เค้าบอกเห็นแต่ข้างหลัง คงจะช่วยอะไรไม่ได้ ตอบน่ารักจริงๆ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
    จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
    จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
    จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

pt.power's Avatar
    pt.power is offline Trusted Member
    0/5
    ว๊าว ดีใจด้วยค่ะที่ไม่หาย

น่าจะมีคนน่ารักๆ อย่างงี้เยอะๆนะค่ะ ประเทศน่าอยุ่ขึ้นอีกเปนกองเเน่เรยย
    เสพติด กระเป๋า BranDNaMe ค้า

WaitinG 4 Me ~*
    --MARC Jacobs STAM
    --Balenciaga Work ^^

0/5
    โอ้ยย จริงๆ ดีใจด้วยมากๆเลย ชื่มชมพนักงานของห้าง และคงเป็นช่วงเวลาที่พนักงานคนนั้นเดินมาตรวจพอดี

ส่วนตัว เคยหายฮะ เล่าสู่กันฟัง [ผมคิดว่าเค้าเล่นละคร] โทรศัพท์ผมเคยให้ใน Taxi วันนั้นแปลกมาก คนขับชวนคุยไม่หยุด [ปกติส่วนตัวเป็นคนที่ระมัดระวังมาก] คนขับชวนคุยไม่หยุดจริงๆ แล้วพอบอกให้ไปส่งในซอย คนขับ ขับเลยซะงั้น แล้วบอกว่า ลงหน้าปากซอยได้มั้ย ขอโทษๆๆ ใหญ่เลย เค้าบอกจะรีบไปต่อ

เราก็รีบลง เพราะต้องรีบไปเอาของ คนขับก็บอก 60 ถ้วนมาเลย อะไรทำนองนี้ :-x

*พอรู้ว่า โทรศัพท์หาย ก็กลับมานั่งคิดว่า มันหายได้ยังไง ? แล้วคนขับเห็นตอนโทรศัพท์มันตกอยู่ที่เบาะแน่ๆเลย รึป่าว ?? ก็นั่งคิดย้อนไปเรื่อย ๆ รู้สึกว่าคนขับชะโงกหน้าขึ้น มองกระจกส่องหลังตลอด แล้วมีอยู่ช่วง หันหลังมามองเลย เราก็แบบมองอะไรอ่ะ

ส่วนตัวคิดว่า คนขับต้องรู้ แล้วชวนเราคุย เพื่อไม่ให้มีเวลานึกถึง หรือคิดถึงอะไรแน่ๆเลย :evil::evil: แค้นมาก จริงๆโทรศัพท์ราคา 900 เอง เสียดายมาก ซื้อเพราะดีไซน์ของมัน โทรไปีอกที ก็ติดนะ รับด้วย แล้ววางไปเลย *ใจจริงๆ อะ เสียดายเบอร์ guy ฮ่า ๆๆๆๆ
    BB @ B

ก า ร ที่ เ ร า จะ ใ ช้ ชี วิ ต อ ยู่ บ น โ ล ก ใ บ นี้ มั น ไ ม่ ง่ า ย เ ล ย

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5

Red face

Dee jai duay kha nong Kathy, you are a nice & kind person you will meet all nice thing I believe that. :-) p'1
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

0/5
    ยินดีด้วยค่ะ ดีใจที่ยังมีเรื่องแบบนี้เกิดขึ้นอยู่ ^____^

เคยทำหล่นบนรถ taxi สมัยนานแล้ว
    คนที่ขึ้นถัดมาเก็บได้ แล้ววันรุ่งขึ้นนั่งรถมาคืนให้ที่ทำงานอ่ะ ปลาบปลื้มมาก

อีกที ไปเข้าห้องน้ำที่สิงคโปร์แล้วปกติจะเหน็บไว้ที่กระเป๋ายีนส์ด้านหลัง
    พอเข้าห้องน้ำก็วางบนที่ใส่ทิชชู่ (นิสัยเสียมากๆ )
    มานึกได้ที่ร้านอาหาร รีบวิ่งกลับไป เพื่อนโทรไปหาให้
    มีผู้หญิงรับ ถามว่าลืมที่ไหน ห้องน้ำไหน ห้างอะไร
    เค้าบอกว่าเค้ารออยู่ในห้องน้ำ ถ้าตอบได้จะได้คืนให้ ไม่มั่วมาเอาคืน
    โห มีตรวจสอบให้ด้วยอ่ะ รู้สึกดีมากๆ เลย ^^
    ----:: Brief Olive / Vert Fonce ... i'm !oving u ::----

amm's Avatar
    amm is offline Trusted Member
    0/5
    ดีใจด้วยค่ะ ที่เจอคนดี มีน้ำใจซึ่งหายากมากๆในสังคมปัจจุบัน

ของเราเคยทำโทรศัพท์หล่นบนรถไฟฟ้าใต้ดิน มันร่วงออกมาจากกระเป๋าอ่ะค่ะ ใช้ gucci tote ที่มันไม่มีซิปปิดอ่ะจ้ะ รู้ตัวอีกที โทรเข้าเครื่อง เค้าก็ปิดเครื่องไปแล้วอ่ะจ้ะ นี่ขนาดสุดทางของรถไฟฟ้าใต้ดิน มีพนักงานเดินตรวจนะคะ แต่ตอนลงคนมักจะรีบเข้ามานั่งก่อน ก็ได้แต่ทำใจค่ะ

เคยลืมร่มไว้เหมือนกัน ไปแ้จ้งพนักงานที่สถานีให้เช็คว่ายังอยู่หรือเปล่า ก็...หายอีกอ่ะค่ะ เซ็ง....
    Time is like a river. You can not touch the same water twice,
    So enjoy every moment of life...

ladykaty's Avatar
    ladykaty is offline Trusted Member
    0/5
    ขอต่ออีกหน่อยนะคะ ทั้งชีวิตนี้เนี่ย ลืมของสำคัญ 2-3ครั้ง แล้วได้คืนแบบไม่น่าเชื่อเลย
    ครั้งนึงที่ มหาลัย จะไปจ่ายค่าหน่วยกิต เอาตังไป เกือบสามหมื่น แล้ว ไปเข้าห้องน้ำ สมัยเป็นนักศึกษาก็ไม่ได้ใช้กระเป๋าแต่อย่างใด มีแต่เป๋าตังค์อย่างเดียว ก็ถือเป๋าตังค์เข้าไป แล้วก็ลืมเอาเป๋าตังค์ออกมาด้วยจากห้องน้ำ ไว้ตรงช่องลม กว่าจะคิดออก ก็สอบเสร็จแล้วอ่ะค่ะ ขอเค้ามาเข้าห้องน้ำระหว่างสอบ เชื่อไหมว่า ได้คืน...เค้าโทรมาที่operator ที่คอนโดตามที่อยู่ในเป๋าตังค์ แล้วคนที่เก็บได้ ไม่ต้องการแจ้งชิ่อด้วยค่ะ เป็นนักศึกษาเหมือนกัน สุดยอดแล้ว. อีกทีนึง ตอนไปต่างประเทศ ทำกระเป๋าสตางค์หายบนเครื่องบิน รู้ตัวก็ตอนจะลงจากเครื่องแล้ว ก็แจ้งกับพนักงานไว้ ตอนเครื่องถึงที่ไต้หวัน แต่ก็คิดในใจ ไม่ได้คืนแน่ ๆ กระเป๋าตังค์หลุยส์ใบยาว สวยด้วย เงินข้างในเพียบ เงินไทย เงินดอลล่าร์ รวม ๆกันแล้วหลายหมื่น แต่ก็ได้คืน ไม่อยากจะเชื่อเลย...เรื่องจริง ๆ ค่ะ แต่ครั้งนี้ คิดว่า โทรศัพท์ถ้าหาย ก็คงต้องทำใจ เราไม่ดีเอง วางของเอาไว้แล้วลืม ต้องซื้อใหม่ แต่มันก็คงวุ่นวาย เบอร์โทรข้างในเอย
    แล้วก็ไม่อยากซื้อด้วยนะคะ ไปส่งของ ไกลก็ไกล ได้เงินก็ไม่ได้มากมายอะไร แต่ต้องซื้อโทรศัพท์ใหม่ แพงกว่าหลายเท่าค่ะ ขอบคุณ คุณ คนดีทั้งหลายนะคะ ที่ทำให้สังคมเรามันน่าอยู่ค่ะ ( แต่ต่อไปนี้จะระวัง ระวังมากกๆ ขึ้นค่ะ คนมันขี้ลืมนะ จะให้ทำงัยดี )
    สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ hellokaty@windowslive.com
    หรือ PM เช็คตลอดนะคะ

Comments from Facebook