Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 13

Thread: มีเรื่องสนุกๆมาให้อ่านค่ะ

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

มีเรื่องสนุกๆมาให้อ่านค่ะ

เพื่อนส่งmailมาให้อ่าน สนุกดีก็เลยเอามาฝากค่ะ

คือว่าเรื่องมันมีอยู่ว่า

Email จากสาวสวยคนนึงเขียนถึงผู้ชายที่รู้จักในเน็ทหลายๆคนว่า :

ก่อนอื่นดิฉันขอสาบานว่าสิ่งที่ดิฉันพูดเป็นความจริงค่ะ ดิฉันอายุ 25 ปีค่ะ ความสูง 170 ซม. น้ำหนัก 50 กิโล ส่วนสัด 34-24-36 ผมยาว หน้าตาจัดว่าสวยมาก เซ็กซี่ มีรสนิยม

ดิฉันอยากจะแต่งงานกับผู้ชายรายได้สักสองแสนบาทอัพต่อเดือนสักคน คุณอย่าเพิ่งมองฉันโลภนะคะ รายได้ประมาณสองแสนเนี้ยแค่ชนชั้นระดับกลางๆในห้องสินธรหรือวงการตลาดหุ้นเอง ฉันไม่ได้เรียกร้องมากไปใช่ไหมคะ

มีใครในพันทิพ ห้องสินธร นี้ที่รายได้เกินสองแสนบ้างคะ พวกคุณแต่งงานไปกันหมดหรือยัง กรุณาช่วยตอบดิฉันทีค่ะ คือดิฉันอยากแต่งงานกับคนรวยๆ อย่างพวกคุณ

พวกที่ดิฉันคบด้วยนี่มีแต่พวกธรรมดาๆรายได้อย่างมากไม่เกินสามหมื่นเอง รายได้แค่นี้จะอุตริไปซื้อบ้านแถวสีลมเนี่ย ยังได้แค่มองเลยใช่ไหมคะ ดิฉันมีคำถามดังนี้ค่ะ กรุณาช่วยตอบด้วยนะคะ

1.หลังจากตลาดหุ้นเปิด พวกคุณมักไปต่อที่ไหนกันคะ (ชื่อร้าน, ผับ, fitness, ฯ
    2.ถ้าจะแอบมองสาว คุณจะมองสาววัยไหนคะ
    3.ทำไมคนที่แต่งงานกับคนรวยๆถึงมีแต่พวกอาซิ่มเฉิ่มๆ รสนิยมห่วยๆล่ะคะ
    4.คุณใช้อะไรเป็นเกณฑ์ในการเลือกคนที่คุณจะแต่งงานด้วยคะ"
    หลังจากนั้นไม่เกิน 30 นาที ก็มีเมล จากชายหนุ่มคนนึงส่งมาถึงเจ้าหล่อนว่า :

ถึงคุณสุดสวยครับ...หัวข้อกระทู้ของคุณน่าสนใจมากครับ และคงมีผู้หญิงหลายคนมีคำถามเดียวกันกับคุณ ขออนุญาตตอบคำถามในมุมมองของคนเล่นหุ้นแบบผมนะคับ

รายได้ของผมจากการเป็นนักวิเคราะห์หลักทรัพย์และลงทุนในตลาดหุ้นมากว่า 10 ปี อยู่ที่ประมาณห้าแสนบาท ต่อเดือนขาดเหลือนิดหน่อย ซึ่งก็น่าจะผ่านเกณฑ์ของคุณ ดังนั้นผมเชื่อว่าคำตอบของผม น่าจะไม่ทำให้คุณเสียเวลาอ่านนะครับ

จากมุมมองของผมซึ่งเป็นนักธุรกิจ การที่แต่งงานโดยเลือกเฉพาะที่ความสวยเพียงอย่างเดียวนั้น ถือว่าเป็นการตัดสินใจที่ผิดพลาด คำตอบนั้นง่ายมาก อธิบายตามตรง จากข้อมูลที่คุณให้มา คุณพยายามจะเน้นจุดแข็งของสินค้าคือ “ความสวย” เพื่อแลกกับ “เงิน”

เมื่อคุณมีความสวย และผมมีเงิน แน่นอนว่ามัน Fair และน่าจะเป็นไปได้กับโอกาสทางธุรกิจที่คุณเสนอแต่ก็ติดปัญหาที่ว่าความสวยของคุณนั้นจืดจางลงทุ! กวัน ในข ณะที่เงินของผมไม่ได้ไปไหน ถ้าไม่มีปัญหาอะไร

หรือในอีกนัยหนึ่ง รายได้ของผมมีแต่จะเพิ่มทุกปีและเงินของผมก็สามารถนำไปให้ก่อให้เกิดผลตอบแทนงอกเงยขึ้นอย่างสม่ำเสมอ ในขณะที่คุณไม่ได้สวยขึ้นเมื่อข้ามปีและมีแนวโน้มที่จะลดลงๆในแต่ละปีที่ผ่านไปเช่นกัน

ในมุมมองของนักเศรษฐศาสตร์ คุณคือสินทรัพย์ที่เสื่อมค่า ไม่ได้เสื่อมธรรมดานะ เสื่อมแบบอัตราก้าวหน้า ดังนั้นถ้าความสวยคือสิ่งเดียวที่คุณมี ก็จงคิดต่อว่า 10 ปีข้างหน้าจะทำอย่างไร

นิยามที่เราใช้กันในตลาดหุ้น คือ ทุก ๆ การ Trade มี Position การคบกับคุณก็ถือเป็น Position แต่ถ้า Value ของมันลดลง เราจะขายมันทิ้ง ไม่ใช่ความคิดที่ดีที่จะดันทุรังเก็บมันไว้ ซึ่งหมายถึงการแต่งงานที่คุณต้องการ
    อาจจะแทงใจดำถ้าผมต้องบอกคุณตรงๆอย่างจริงใจว่า ถ้า Value ของ Asset ลดลงเรื่อย ๆ ถ้าเราไม่ขายทิ้ง เราจะ ใช้วิธีการ “ให้เช่าซื้อ” แทน

> > แน่นอนว่าคนที่มีรายได้เกินสองแสนบาทต่อเดือนฉลาดพอ พวกเขาแค่คบคุณ แต่จะไม่แต่งงานกับคุณ
    > > ดังนั้นจึงขอแนะนำคุณอย่างหวังดีว่าคุณควรที่จะหยุดที่จะหาวิธีที่จะได้แต่งงานกับคนรวย และคุณควรที่จะทำให้ตัวเองเป็นคนที่มีรายได้เกินสองแสนบาทแทนซะเอง

> > ซึ่งในทางเทคนิคแล้วน่าจะมีโอกาสมากกว่าการหาคนรวยแต่โง่คนนึง (รวยธรรมดาอย่างเดียวไม่พอ ต้องโง่พร้อมด้วย)

> > หวังว่าคำตอบนี้จะช่วยคุณได้บ้าง อย่างไรก็ตามถ้าหากคุณสนใจ option ในบริการ 'เช่าซื้อ' กรุณาติดต่อผม.....
    เพื่อทำ Bid offer ในโอกาสต่อไป

> > จาก: คนรวยในห้องสินธร

> > อ่านกันเล่นขำขำ ในช่วงขาขึ้นครับ
    :P :P :P :P :P :P :P :P :P
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

PaPla is offline Trusted Member
    0/5

RE: มีเรื่องสนุกๆมาให้อ่านค่ะ

คุณผู้ชายตอบได้แบบว่า...โดนค่ะ
    ^^ MY WISH LIST ^^
    .....Speedy Damier 35.....
    ......Neverfull Damier MM.....
    .....Gucci Jolicoeur Large.....

0/5

ตอบได้ เป็นหลักเป็นเกนจริงๆๆ

honeyp's Avatar
    honeyp is offline Trusted Member
    0/5

ชอบๆๆ ส่งให้คนอื่นอ่านต่อ

0/5

55 อ่านแล้วขำเหมือนกันค่ะ ครั้งแรกที่ได้อ่านข้อความนี้ คนส่งมาให้คือคุณพ่อ! ไม่รู้อารมณ์ไหนเหมือนกัน หรือจะแอบกัดเล็กๆ ว่าลูกสาวเลือกมาก (หรือเรื่องมาก) ก็ไม่รู้ ^^'''

แต่ตอนท้ายคุณผู้ชายพูดถูกนะคะ ดังนั้นเราควร make money and be a millionaire จากนั้นค่อยไปหว่านซื้อหนุ่มๆ (ฮา...)

เพ้อเสร็จแล้วกลับไปดูกระเป๋าต่อดีกว่า...
    A hug is a great gift. One size fits all.

++++++++++++++++++++++++

0/5

อ่านแล้วฮา..................5555555555+

น่านจิ คนเราควรที่จะพึ่งตัวเอง พัฒนาตัวเองและทำตัวให้มีคุณค่าสิถึงจะถูก

ส่วนสิ่งที่จะตามมา มีทั้ง เงิน ความรู้ คุณภาพ และคนที่เห็นว่าเรามีคุณค่าคู่ควรกะเค้า เนอะ

อ่านแล้วขำมากๆค่ะ...........คุณผู้ชายตอบได้มีหลักเกณฑ์ และเหน็บแนมสุดๆเลยอ่า

สงสัยว่าถ้าเอาเวลาที่มานั่งคิดว่าทำไมเค้าถึงไม่เอาคนสวยอย่างเดียว
    ไปพัฒนาตัวเอง เงินเดือนแสนไม่น่าจะไกลเกินเอื้อม.......ง่ายกว่าเร็วกว่า อิอิ

ผู้หญิงยุคใหม่ต้องพึ่งตัวเองค่า เราต้องเปงคนเลือก ไม่ใช่รอให้เค้ามาเลือกเรา หุหุ

.............. :twisted: :twisted: :twisted:

0/5

เช่าซื้อ 555555555555555555555555555555555555555555555555+
    หน้าตาดี มีรถขับ โทสับมีกล้อง

Waiting 4 BALENCIAGA

0/5

คุณพ่อ เปรียวมากกกกกก ชอบจังเลยเดี๋ยวขออนุญาติ ก๊อบไปให้เพื่อนอ่านต่อนะจ้ะ :wink:
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.

0/5

ฮาดีค่ะ แอบจิกเล็กๆด้วย

-bow-'s Avatar
    -bow- is offline Trusted Member
    0/5

คุณคือสินทรัพย์ที่เสื่อมค่า ไม่ได้เสื่อมธรรมดานะ เสื่อมแบบอัตราก้าวหน้า
    ฮามากค่ะ ประโยคนี้ :lol:

ตัดค่าเสื่อมไม่กี่ปี ก็หมดอายุการใช้งาน
    เพราะงั้นเลยต้องทำการ "เช่าซื้อ" แทนเพื่อให้สินทรัพย์มีมูลค่ามากกว่าการปล่อยให้ตัดค่าเสื่อมแบบอัตราก้าวหน้า

คิดได้ไงเนี่ย คุณผู้ชายท่านนี้ :roll:
    ~ต่อไปนี้ ชั้นจะเป็นคนดูแลหัวใจตัวเอง
    จะไม่ให้ใครมาทำร้ายได้อีกแล้ว~

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook