Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 16

Thread: เพื่อนๆทำยังไงกับรอยดำจากสิวกันคะ

Warning Points:
    0/5

เพื่อนๆทำยังไงกับรอยดำจากสิวกันคะ

มีรอยดำจากสิวเต็มคางเลยค่ะ
    ถ้าโปะคอนซีลเลอร์ก็เนียน
    แต่เผอิญเป็นคนไม่ค่อยชอบแต่งหน้า (แต่งหน้าอ่อนๆค่ะ)
    อายุ 20 เอง
    ควรไปเลเซอร์ดีมั้ยคะ (ที่ไหนดีค่ะ หนูไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย )
    หรือว่ามีครีมที่ทาแล้วหายแนะนำรึเปล่าคะ

ขอบคุณมากๆๆค่ะ ^^

0/5
    รอยดำจากสิวไม่ต้องไปเลเซอร์หรอกค่ะ ยังเด็กอยู่เลย...เปลืองเปล่า ๆ เนอะ ทาครีมที่ผสม Lactic Acid บ่อย ๆ หรือพอกด้วยมะขามเปียกก็ได้ค่ะ หายเร็วพอ ๆ กัน ถ้าเอาสะดวกที่พี่ใช้อยู่ก็ตัว Pond's ที่กระปุกสีดำกับชมพูต่อกันน่ะค่ะ ซื้อไซส์เล็ก 99 บาทที่เซเว่นก็พอ ทาเฉพาะกระปุกที่เป็นสีดำนนะคะ ตัวนั้นจะผสม Lactic Acid เยอะ 4% (ถ้าความเข้มข้นเกินกว่า 8% รึเปล่าไม่แน่ใจต้องใช้ภายใต้การดูแลของแพทย์) ทาสัก 2 อาทิตย์ก็จางแล้วค่ะ อันนี้รับรองได้เพราะใช้อยู่ ส่วน Smoote E ไม่ต้องลองเลยเพราะพี่เคยลองแล้ว รอยสิวหายช้ากว่า Pond's นะ

รอยสิวนิด ๆ หน่อย ๆ เอง ไปหาหมอรักษาหน้าเสียดายตังค์เปล่า ๆ แถมไปถึงเดี๋ยวโดนยุให้ทำนั่นทำนี่เพิ่มไม่เข้าท่าค่ะ

0/5
    รอยดำจากสิว(post inflamatory hyperpigmentation PIH)
    1-ไม่ต้องทำอะไรหายได้เองครับ อาจใช้เวลา มากกว่า 6 เดือน ระหว่างนี้ ใช้ consealer ไปก่อน
    2-ไวขึ้นมาหน่อยทายาแนะนำว่าให้ปรึกษาแพทย์
    3-ไวสุด เลเซอร์ Qswitch หรือ IPL ปรึกษาแพทย์เหมือนกันครับที่ไหนก็ได้ครับใกล้บ้าน
    (แต่ถ้ารอยดำจากสิวบางจุดมีลักษณะไตแข็งๆ อาจใช้วิธีฉีดสิวร่วมด้วยนะครับ)

ยืนยันว่าไม่ว่าจะใช้วิธีไหนก็กลับมาสวย ใส เหมือนเดิมครับ
    เช้าฟาดผัดฟัก เย็นฟาดฟักผัด

cherry_k's Avatar
    cherry_k is offline Trusted Member
    0/5
    ของพี่ซื้อยาของหมอมาทาค่ะ รอยมันก็จางลงไปเยอะเหมือนกันค่ะ

เก็บตัว จำศีล ท่องไว้ เก็บตัว จำศีล

asiaticia's Avatar
    asiaticia is offline Trusted Member
    0/5

Unhappy

เขาว่า AHA ช่วยได้บ้าง เราว่าจะลองสั่งของ Paula's Choice มาลอง แต่หน้ามันจางไวนะเหมือนกะที่คุณ thingchai บอก แต่ของเราเรากลุ้มใจที่ก้นมากกว่า รอยดำหายช้ามากเป็นปีๆแหนะ สิวเราชอบขึ้นที่ก้นเวลาคำสาปมาทุกเดือน -_-" หน้าไม่ค่อยมี กรรมจริงๆ
    "อย่าแตะต้องอดีตมาริยงของพ่อ ให้สายน้ำดำเนินต่อไป

มาริยงจะสมรักแต่แผ่นดินจะสูญสิ้น มาริยงจะสูญเสียแต่แผ่นดินจะสมดุล

ไปกับอนาคตได้แต่ต้องไม่ลืมอดีต... อดีตต้องเป็นมิตรกับปัจจุบัน... ปัจจุบันต้องเป็นฉันท์มิตรกับอนาคต

หากเรารู้ว่าพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร จะไปอย่างไร จะจบอย่างไร แล้วชีวิตเราจะมีความหมายอะไร"

0/5
    Quote Originally Posted by asiaticia View Post
    เขาว่า AHA ช่วยได้บ้าง เราว่าจะลองสั่งของ Paula's Choice มาลอง แต่หน้ามันจางไวนะเหมือนกะที่คุณ thingchai บอก แต่ของเราเรากลุ้มใจที่ก้นมากกว่า รอยดำหายช้ามากเป็นปีๆแหนะ สิวเราชอบขึ้นที่ก้นเวลาคำสาปมาทุกเดือน -_-" หน้าไม่ค่อยมี กรรมจริงๆ
    รอยสิวที่ก้นทากวนอิมเลยค่ะ จางเร็วแน่นอน

ice_baby's Avatar
    ice_baby is offline Trusted Member
    0/5
    ก่อนอื่นต้องทำใจค่ะ มันจะอยู่กับเรานานพอสมควรเลยค่ะ
    เราเคยสิวขึ้นเยอะมาก พอหายก็ทิ้งรอยไว้ค่ะ
    เราทำหลายอย่างมากเลย แล้วแต่เงินในกระเป๋าจะอำนวย
    1. ถ้ารอยดำมาก ใช้ RS LAser ค่ะ ส่วนตัวเราไม่ชอบ IPL เพราะเคยทำแล้วมันเป็นสะเก็ดดำๆอ่ะค่ะ
    2. Lancome Blanc Expert Spot Eraser แต้มมันทุกวัน หายเร็วค่ะ
    3. ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่านะคะ แต่เราทา ฺ Bensac ที่เค้าไว้ละลายหัวสิวง บางวันเปลี่ยนเป็น Differin ก่อนนอนบ้าง เราว่ามันทำให้พวกรอยหายเร็วอ่ะค่ะ มันคงเป็นผลทางอ้อมมั้งคะ
    4. ว่างๆก็ไปทำ Phono ค่ะ ถูกและดี
    5. สุดท้ายสำคัญมากๆคือทาครีมกันแดดทุกวันค่ะ
    สู้ๆนะคะ

0/5
    บีก็เป็น ไปเลอเซอร์มาสองทีจะหายแล้ว แห่ๆๆๆ แต่ ทายาก็ปามาณสองสามเดือน แล้วแต่ผิวหน้าคนด้วยคะ บีเป็นบ่อยรอยดำ
    รักคัก...แม่แค้

@!@**"...HiSo ดิบๆๆ...."**@!@

อยากจะเป็น ดาราแห่งท้องทุ่ง
    [SIGPIC][/SIGPIC]

0/5
    ลองเข้าไปในห้อง beauty secret ดูสิค๊ะห้องนั้นเค้าปรึกษาความสวยความงามกันอยู่ค่ะมีเพื่อนๆมาช่วยแชร์ประสบการณ์เยอะเลยคร๊า
    [SIGPIC][/SIGPIC]

คิดดี ทำดี เชื่อในสิ่งที่ดีๆ

0/5

สิว

1.ทำใจ
    2.หาหมอ แต่หลังๆขี้เกียจไปหาบ่อยๆ
    3.อันนี้รู้สึกว่าได้ผลนะ ทาน vitamin collagen ของ DHC อะค่ะ สักครึ่งซอง หน้าใส+เด้ง ใครๆทักว่าหน้าใส แต่เป็นคนหน้ามันสิวเลยขึ้นง่าย เลยต้องทาน roaccutane ด้วย

แต่ทั้งนี้เป็นแค่วิธีชั่วคราวเท่านั้น ใครมีวิธีถาวร หรือ ธรรมชาติด้วยไม่ต้องพึ่งยาหรือสารสังเคราะต่างๆ
    ช่วยบอกด้วยค่ะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]ClassicChic "C H A N E L"

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook