Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 7 of 7

Thread: ขอความรู้เรื่องยาแก้อักเสบค่ะ T_T

tonkau's Avatar
    tonkau is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

ขอความรู้เรื่องยาแก้อักเสบค่ะ T_T

คือว่าหนูไม่สบายเป็นไข้หวัด และมีอาการเจ็บคอ พยาบาลที่ทำงานเลยให้ยาแก้อักเสบ จำได้ว่าคือ Amoxy 500 เม็ดสีชมพู-ขาว เริ่มทานมาตั้งแต่วันเสาร์เช้า คือตอนนี้รวม 8 เม็ดค่ะ แต่ปัญหาคือหลังอาหารมื้อเย็นวันนี้ หนูหายาไม่เจอแล้ว (คงลืมไว้ที่ร้านตอนอาหารกลางวัน) แต่เจอยาที่บ้านว่ามี Amoxy 500 เหมือนกันเต็มแผง แต่สีฟ้า-เขียวหนูสามารถเอามาทานต่อได้ป่าวค่ะ แล้วต้องทานต่อไปกี่เม็ดค่ะ รบกวนใครพอทราบช่วยอธิบายให้ด้วยนะคะ ได้ทำตัวถูกค่ะ
    ไม่รู้วิตกมากไปเองป่าว เหมือนเคยได้ยินมาว่ายาแก้อักเสบต้องทานจนหมดเท่านั้น เครียดไม่รู้ทำไง หาใน google ก็ไม่เคยมีใครเป็น เลยมาขอความช่วยเหลือในนี้ดีกว่าค่ะ รบกวนเพื่อนๆพี่ๆน้องๆด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ...
    _ _ _ - ! - _ _ _ _

0/5
    ทานได้ครับ ปลอกสีของ capsule ขึ้นอยู่กับบริษัทที่ผลิตครับ ตัวยาเหมือนกันทานได้ครับ(ดูวันหมดอายุด้วยนะครับ)

ทานประมาณ 5-7 วันครับผม
    When you have eliminated the impossible, whatever remains, however improbable, must be the truth

Sherlock Holmes

brandname_lover's Avatar
    brandname_lover is offline Trusted Member
    0/5
    อืม อันนี้เอาแบบเป็นกลางๆก่อนนะคะเพราะว่าพี่เองก็ไม่ได้ตรวจร่างกายหนู ไม่รู้ว่าเป็นแค่หวัดหรือคออักเสบ เหตุผลเพราะ

หากเป็นหวัด ซึ่งเป็นการติดเืชื้อไวรัส เป็นโรคที่หายเองได้ รักษาตามอาการเ่ท่านั้นหากไม่มีภาวะแทรกซ้อน ยาในกลุ่มนี้คือ ยาแก้ไข้ แก้ไอ ลดน้ำมูก และส่วนมากหากรักษาตัวให้ดี ดื่มน้ำเยอะพักผ่อนเพียงพอ ประมาณหนึ่งสัปดาห์ก็จะหายเองค่ะ

หากเป็นคออักเสบ ที่เป็นชนิดแบคทีเรีย(เนื่องจากไวรัสหายเองได้นะคะ ไม่ต้องทานยาปฏิชีวนะ)
    เช่นคออักเสบแดงมาก หรือว่าพบว่าต่อนทอนซิล โตหรือเป็นหนอง อาจจะต้องได้รับยาปฏิชีวนะหรือยาที่น้องบอกว่าเป็นยาฆ่าเชื้อนั่นเอง ร่วมกับยาที่รักษาตามอาการอื่นๆ เช่นยาลดบวม หรือยาพ่นลดอาการเจ็บคอ(แล้วแต่ที่นะคะ) ยาลดไข้

ระยะเวลาในการให้ ยังไม่เห็นเล่มไหนที่เขียนชัดเจนส่วนมาก แพทย์ก็จะสั่งให้ ห้าึถึงเจ็ดวันค่ะ
    หากเกินกว่านี้แล้วไม่หายอาจจะต้องดูว่ามีภาวะแทรกซ้อนอื่นๆหรือไม่
    ที่สำคัญ ยาไ่ม่ควรซื้อทานเองนะคะ
    ไปหาลิ้งค์มาให้เรื่องยา ลองเข้าไปดูได้ค่ะ
    เอาแบบอ่านง่ายนะคะลิ้งค์มาให้ดู

http://www.pharm.chula.ac.th/osotsal...antibiotic.htm

http://www.doctor.or.th/node/3414

http://www.elib-online.com/doctors46...ngitis001.html

ณ ปัจจุบัน ที่ทราบส่วนมากคุณหมอจะจ่ายยา AMOXYCILLIN เป็นสองแบบคือหลังอาหารสามเวลา หรือ สองเม็ดเช้าเ็ย็นซึ่งจะทานง่ายกว่า ไม่ลืมและไม่ต้องทานบ่อย

ส่วนอีกคำถาม สีฟ้าเขียว หรือสีเขียว หรือสีน้ำตาล หากเป็นตัวยาเดียวกัน AMOXYCILLIN เหมือนกัน ก็สามารถใช้ทดแทนกันได้ค่ะสีแตกต่างกันเนื่องจากบริษัทที่ผลิตค่ะ
    อย่างไรก็ตาม พี่แนะนำให้ไปตรวจกับคุณหมอดีกว่านะคะจะได้รับการรักษาที่ถูกต้องค่ะ

แต่อย่างไรก็ตามอย่าลืมดูวันหมดอายุของยาด้วยนะคะด้วยนะคะหายเร็วๆนะคะ

ขาดตกบกพร่องอะไร รอ แพทย์ท่านอื่นอธิบายละกันจ้า

ใครเล่น multiply มาเป็นเพื่อนกันหน่อยค่ะ cherriees

เพิ่งหัดถ่ายรูปด้วย DSLR 450 D ค่ะ

chanisbn's Avatar
    chanisbn is offline Trusted Member
    0/5
    ตอยเหมือนคุณ bright ค่ะ confirm!!

0/5
    ยาแก้อักเสบเป็นยาปฏิชีวนะ ต้องทานไม่ต่ำกว่า 5 วันอย่างต่อเนื่องค่ะไม่งั้นร่างการเราจะดื้อยาเวลาทานยาครั้งหน้ามันจะยิ่งหายช้าค่ะ สามารถซื้อที่ร้านขายยาได้เลยค่ะ Amoxy 500 มิลิกรัม ทานก่อนอาหาร 15 นาทีค่ะ

0/5
    เข้ามาอ่าน และขอบคุณสำหรับสาระดีๆนะคะ

0/5
    ขอขอบคุณคุณหมอและผู้รู้ทุกท่านนะคะ

------------------------

นานนาน จะผ่านมาสักทีนะ ...

------------------------

Comments from Facebook