Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 22

Thread: ใครใช้ IPhone แล้วโดนแบบนี้บ้างค่ะ เสียเงินหลายพันบาทแบบไม่รู้ตัว ไม่อยากเจอแบบนี้เข้ามาอ่านะค่ะ

cherry815 is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

ใครใช้ IPhone แล้วโดนแบบนี้บ้างค่ะ เสียเงินหลายพันบาทแบบไม่รู้ตัว ไม่อยากเจอแบบนี้เข้ามาอ่านะค่ะ

ใครใช้ IPhone แล้วโดนแบบนี้บ้างค่ะ
    คือใช้เครือข่าย AIS ค่ะแล้วปรากฏ ว่าตัวเครื่อง IPhone ของเรา connect GPRS เอง
    อาจเป็นเพราะว่า update mail เองตลอดเวลาหรือว่าอะไรก้อไม่รู้ค่ะ
    โดยที่เราไม่รู้ตัว ค่าโทรศัพท์เดือนนี้โทรไปแค่ 400 บาท แต่กลับเสียค่ะ GPRS ไป 5,173 บาทค่ะ
    เสียเงินทั้งๆที่ไม่ได้ใช้อะไรเลย แทบเป็นลม แล้วแถมดันไปตั้งวงเงินไว้ตั้ง 5000 กว่าจะรู้ตัวอีกทีก็ตอนที่
    โทรศัพท์โดนตัดแล้วน่ะค่ะ

Kittypiggybent's Avatar
    Kittypiggybent is offline Trusted Member
    0/5
    เราไม่เคยใช้ค่ะ

แต่เห็นเพื่อนๆ ในบอร์ดเกม ที่เราเล่น

บ่นเรื่องนี้เหมือนกัน

ใช้วิธี ล็อค หน้าจอ ไม่ได้เหรอคะ

เพราะ ไม่งั้น มันจะคอย คอนเนค เองตลอดอ่ะค่ะ เวลาไปโดนปุ่ม

0/5
    ใช้ค่ะ

แต่เคยมีเพื่อนๆเคยบอกว่าถ้าเปิดใช้ GPRS

ต้อง...เข้าไปตั้งไม่ให้ Connect เองอัตโนมัต อะค่ะ

ลองดู นะค่ะ .... มีวิธี ตั้งได้ค่ะ

0/5

Smile

ได้ลง boss prefs. ไว้รึป่าวค่ะ ถ้าในเครื่องไม่มีโหลดมาใช้ด่วนเลยตัวนี้ดีมากค่ะ ปกติมี่ใช้เนตผ่านไอโฟนตลอดไม่เคยมีปัญหาค่ะ
    m*i*m*i~tHe RaiNbOw (^-^)

のだめカンタービレ...すごい!.....lol

patcha_fah is offline Trusted Member
    0/5
    เคยได้ยินค่ะ ลองsearchหาดูนะคะในพัทิพน่าจะมีวิธีแก้ให้ค่ะ ไม่ให้มันauto connectค่ะ
    รักของแท้ เลยมีรักแท้ ไม่ใช่รักแร้นะ บร๊า

throng is offline Trusted Member
    0/5
    ปกติใช้ GPRS หรือปล่าวค่ะ ถ้าไม่ได้ใช้ บอก AIS ว่าขอปิดไปเลยค่ะตัดปัญหา แล้วอีกอย่างถ้ายังไม่ได้จ่ายเงินค่า GPRS ที่ใช้ไป 5 พันกว่าบาทโทรไปคุยกับ AIS เลยค่ะว่าไม่ขอจ่ายเพราะว่ามัน connect เองไม่ได้เกิดจากความผิดของเราอะจ้า พอดีเราก็เคยโดนตอนใช้แรกเมื่อ ปี-2ปีก่อนแล้วก็โทรไปคุยกับเค้ามาเค้าก็ให้แล้วก็ปิด GPRS ให้ยังไงถ้ามีอะไรส่งสัย pm ถามเราได้นะคะ
    THANK YOU SBN KA

rycool's Avatar
    rycool is offline Trusted Member
    0/5
    ไม่ทราบว่าตัวเครื่องมีลงโปรแกรม Bossprefsไว้หรือเปล่าคะ
    อันนั้นจะช่วยในการป้องกันการconnect gprsได้ระดับนึงค่ะ
    ที่สำคัญเข้าไปตั้งค่าของApn Username passwordให้มันมั่วๆไปเลย
    โดยเข้าไปในsettings ------>general----->network------>cellular data network
    จะให้เรามาสามช่อง แต่ละเครือข่ายจะให้พิมพ์ไม่เหมือนกัน
    ยกตัวอย่างของทรู ช่องapn ให้พิมพ์ internet
    2ช่องที่เหลือให้พิมพ์ trueทั้งคู่
    บางครั้งปล่อยให้ช่องว่างๆก็ยังต่อเน็ตได้เฉย

สุดท้ายก็พิมพ์มั่วๆทั้งสามช่อง ลองต่อเน็ตดูก็ขึ้นว่าcannot connect safari
    แสดงว่าได้ผล ยังไงถ้าลองแล้วไม่ได้ผล
    ลองไปให้ตามร้านทำให้นะคะ
    RycooL RycooL

devilyee's Avatar
    devilyee is offline Trusted Member
    0/5
    ต้องเข้าไปเอาที่เรากดเปิด Auto Push ใน mail ของเราออกค่ะ
    (Push ที่ตั้งได้ จะมีให้เช็คเมลล์ทุก 15นาที, 30 นาที, 1 ชม., ... ให้ off ปุ่ม push ไปซะ )

แล้วให้ตั้งเป็น mannually แทน (จะรับเมลล์เฉพาะเวลาเราเปิดเมลล์ค่ะ)

ถ้าสงสัย หรือว่า งง ถามมาทาง pm ได้นะคะ ถ้าช่วยได้ ยินดีจ้า

muk's Avatar
    muk is offline Trusted Member
    0/5

Wink

ต้องลง Boss Prefs นะคะ มันจะมีให้เลือกเปิดปิดพวก EDGE, Wi-Fi, bluetooth ค่ะ
    มีคนรู้จักหลายคนโดนแบบนี้เหมือนกันค่ะ เพราะเวลาที่เราใส่ซิมเข้าไปใหม่ ตัว EDGE หรือ GPRS จะเปิดอัตโนมัติเลยค่ะ แล้วเราจะไม่รู้ตัวเลยว่ามันเปิดอยู่

มีอะไรก็ PM มาถามได้นะคะ เพราะใช้ iphone อยู่เหมือนกันค่ะ

@~~~ ไม่ว่าจะมีเหตุการณ์ใดเกิดขึ้นกับเรา สิ่งสำคัญที่สุดคือ รักษาใจของเราให้ดี ~~~@

pieinlove's Avatar
    pieinlove is offline Trusted Member
    0/5
    เข้ามาบอกอีกเสียงว่าปัญหานี้แก้ได้ง่ายๆ โดยคุณต้องติดตั้ง Application Boss Prefs น่ะค่ะ

หลังจากติดตั้งแล้วก็เข้าไปตั้งค่าเพื่อไม่ให้ GPRS/ EDGE เปิดเองอัตโนมัติ เท่านี้ก็ไม่ต้องเสียเงินโดยไม่รู้ตัวแล้วล่ะค่ะ

ตอนนี้เว็บที่ให้ความรู้เกี่ยวกับไอโฟนมีเยอะ ตามเว็บบอร์ดเองก็มีความรู้แจกจ่ายมากมาย ถ้าว่างๆ ลองแวะเวียนเข้าไปศึกษาได้นะคะ

ถ้าอยากสอบถามอะไรเพิ่มเติม PM มาได้ค่ะ

ของเก่าไป ของใหม่มา (มาเยอะด้วย) ><''

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook