Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 4 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 35

Thread: TM:ขอคนใจบุญมารับสุนัขพุดเดิ้ล2ตัวไปเลี้ยงทีค่ะเค้าโดนทิ้งค่ะ

giftt.uk is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

TM:ขอคนใจบุญมารับสุนัขพุดเดิ้ล2ตัวไปเลี้ยงทีค่ะเค้าโดนทิ้งค่ะ

พอดีวันนี้พี่สาวบอกว่าเมื่อวานมีคนเอาสุนัขพุดเดิ้ลคาดว่าเป็นแม่ลูกกันมาทิ้งใกล้ๆบ้านเค้าแถวบางขนุน จ.นนทบุรีค่ะ คาดว่าจะมาแอบทิ้งตอนกลางคืน เพราะพี่สาวเปิดประตูมาตอนเช้าดูเห็นเค้าสองตัวยืนตัวติดกันด้วยความกลัวไม่รู้จะไปทางไหนได้แต่มองตามรถยนต์ที่วิ่งไปมาคงคิดว่าเจ้าของจะย้อนมารับ น่าสงสารมากค่ะ ตัวแม่จะหวงตัวลูกมากถ้าเข้าใกล้จะขู่ทันทีค่ะ อายุของเค้าทั้งสองตัวไม่แน่ใจแต่คิดว่าตัวลูกน่าจะยังไม่เกิน2-3ขวบค่ะ แต่แม่นี่ไม่แน่ใจค่ะ ตอนนี้แม่ค้าแถวนั้นผูกเชือกไว้ที่ศาลาไว้กันฝนค่ะและกลัวเค้าจะเดินไปโดนรถชนค่ะ พี่สาวเองก็เอาข้าวไปให้เค้าทานกันอยู่ แต่ไม่สามารถรับเลี้ยงได้แล้วค่ะเพราะตอนนี้มี7ตัวแล้ว ส่วนใหญ่ก็เป็นสุนัขที่คนใจร้ายเอามาทิ้งไว้แถวๆบ้านเนี่ยละค่ะ แก่จนหมดความสวย เป็นโรคแล้วขี้เกียจรักษา บางตัวโดนตีจนหลังคดก็มี ตอนนีรักษากันจนอยู่สุขสบายแล้ว แต่ถ้ารับเพิ่มอีกสองตัวก็เยอะเกินจะดูแลไหวแล้วค่ะ ถ้าแม่ลูกคู่นี้เชื่องขึ้นพี่สาวจะเอาไปฉีดยาให้ครบและหยอดยาFrontlineกันเห็บให้ค่ะ คิดว่าไม่กี่วันเค้าน่าจะเชื่องขึ้นค่ะ ตอนนี้เค้ายังระแวงคนและชะเงอหารถเจ้าของอยู่เลยค่ะ

แม่ลูกพุดเดิ้ลคู่นี่สภาพยังดูดีอยู่ค่ะ เจ้าของเก่าตัดขนสั้นมาให้พร้อมรับความลำบากที่สุนัขคู่นี้ไม่รู้ว่าจะเผชิญอะไรต่อไป อยากให้คนที่รักสุนัขจริงๆและพร้อมที่จะดูแลเค้าไปตลอดชีวิตมารับเลี้ยงไปนะคะ ถ้าสามารถรับเค้าไปทั้งคู่ได้จะดีมากๆเลยค่ะ สนใจรบกวนติดต่อทาง PM หรือ giftt.uk@gmail.com ค่ะ ทิ้งเบอร์เอาไว้แล้วเราจะโทรไปหานะคะ เราเองไม่ได้อยู่กับพี่สาวค่ะแต่ติดต่อเราจะสะดวกกว่าค่ะยินดีพาไปหาน้องหมาได้ค่ะ

มาupdateค่ะ ตอนนี้น้องหมาทั้งคู่ได้บ้านแล้วค่ะไปอยู่ด้วยกันค่ะ คนที่เอาไปบ้านอยู่แถวนั้นค่ะ ยังไงจะแอบไปดูว่าเค้าเลี้ยงดีหรือเปล่า ถ้าเลี้ยงไม่ดีคงต้องขอคืนค่ะ ขอบคุณทุกๆคนมากนะคะที่เป็นกำลังใจให้น้องหมาค่ะ

ไม่ต้องตกใจว่าทำไมมานอนกันในที่เน่าๆแบบนี้พอดีแม่ค้าแถวนั้นเค้าผู้เชือกไว้บนศาลาแต่เชือกยาวค่ะเค้าสองตัวเลยเดินไปมาแล้วก็นอนที่นอนเน่าตรงนี้แทนที่จะนอนที่ศาลาค่ะ

ตัวแม่สีขาวนวล ส่วนตัวลูกสีน้ำตาลน่ารักเพศผู้ค่ะ

ตัวแม่หน้าเศร้ามาก ปกติพุดเดิ้ลค่อนข้างจะติดเจ้าของค่ะ เค้าคงคิดถึงเจ้าของอ่ะคะ

มารับแม่กับผมไปเลี้ยงที

ขอขอบคุณเจ้าของพื้นที่และผู้ที่เข้ามาอ่านเรื่องของเค้าทั้งสองตัวนี้ค่ะ

authentic_only's Avatar
    authentic_only is offline Trusted Member
    0/5
    เห็นแล้วสงสารจังเลยค่ะ ชอบหมา แต่ไม่ชอบเลี้ยง กลัวเลี้ยงไม่ดี + มีอยู่แล้วด้วยค่ะ

ขอให้เจอเจ้าของใหม่ใจบุญเร็วๆ นะคะ & ขอบคุณคุณ giftt.uk มากค่ะ

รักในหลวง และ ครอบครัว...

0/5
    สงสารน้องหมาจัง เจ้าของใจร้ายทิ้งกันได้ลงคอ T.T
    ขอให้หาบ้านใหม่ได้เร็วๆจ้า

jibzy's Avatar
    jibzy is offline Trusted Member
    0/5

..

น่าสงสารมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกเลยค่ะ
    ที่บ้านเลี้ยงพุดเดิ้ลด้วย
    เห็นแววตาแล้ว ยิ่งสงสาร
    ใครเป็นเจ้าของทำไมไม่เลี้ยงดูเค้าให้ดี ทำได้ลงคอ
    ใจร้ายมาก
    ขอให้มีพี่ๆที่ใจบุญมารับไปเลี้ยงเร็วนะค่ะ
    อยากช่วยมาก
    แต่บ้านอยู่ตจว ค่ะ
    เห็นแล้วเศร้า
    ภาวนาขอให้2ตัวนี้เจอเจ้าของใหม่ที่ใจบุญด้วยนะค่ะ

noo_pizza's Avatar
    noo_pizza is offline Trusted Member
    0/5
    ทำไมทำได้ลงคอ

ขออนุญาตเอาลิงค์ไปลงห้องหมานะคะ
    เผื่อ เด็ก ๆ จะได้บ้านเร็ว ๆ

"ทำเสียงอย่างนี้ ซื้อมาอีกใบแล้วสิ"

#### รู้ทันอีกแล้ว เซ็ง ####

Kittypiggybent's Avatar
    Kittypiggybent is offline Trusted Member
    0/5
    น่าสงสารน้องหมาจังเลย

เราโดนประกาศิต ห้ามเลี้ยง

เพราะเลี้ยงแล้วตาย แทบจะทุกตัว

เอาใจช่วยนะคะ ขอให้ได้บ้านใหม่เร็วๆ ค่ะ

0/5
    น่าสงสารมากลเยคะ น่าตาเศร้าจัง ขอให้มีคนรับเลี้ยงทั้งคู่นะคะ

อยากให้ช่วยลงเมล์ไว้หน่อยนะคะ เพราะบางทีคนที่ไม่ได้เป็นสมาชิกที่นี่ อาจ pm ไม่ได้คะ

แต่ระวังพวกหากินกับหมาด้วยนะคะ มันมาขอไปแล้วเอาไปขายราคาถูกคะ ยิ่งน่าสงสารไปใหญ่เลย ถ้ามีคนมาขอช่วยไปส่งให้ถึงที่นะคะ หมายถึงว่า เข้าไปในบ้านให้รู้แน่เลยว่ามันไม่ได้หลอกลวงเรา

0/5
    น่าสงสารน้องหมามากๆค่ะ

ขอให้หาบ้านใหม่ได้เร็วๆนะคะ

asiaticia's Avatar
    asiaticia is offline Trusted Member
    0/5

Thumbs down

พุดเดิ้ลนี่เป็นหมาปากเปราะ คนเลี้ยงต้องดูแลให้เป็นและให้ดีไม่งั้นจะสร้างความรำคาญให้แก่เพื่อนบ้านและคนอื่นได้ หลายคนเลยนำมาปล่อยเพราะเรื่องนี้ ถ้าไม่พร้อมจะดูแล หัดดัดนิสัยมันล่ะก็ อย่าหาเรื่องเลี้ยงเลย

ไม่รู้จะแก้ยังไงเรื่องความไม่รู้ ความอยากและการไร้ความรับผิดชอบเลี้ยงสัตว์เลี้ยงเนี่ย คงต้องให้โรงเรียนสอนเด็กๆเสียแต่ยังเล็ก ปลูกฝังไว้ก่อนจะเป็นผู้ใหญ่ไร้คุณภาพที่แก้ปัญหาแบบปัดสวะให้พ้นตัวเท่านั้น เห็นแล้วก็ให้สงสารไอ้ 2 ตัวนี่จริงๆค่ะ ขอให้ได้บ้านใหม่ไวๆนะลูกเอ้ย!
    "อย่าแตะต้องอดีตมาริยงของพ่อ ให้สายน้ำดำเนินต่อไป

มาริยงจะสมรักแต่แผ่นดินจะสูญสิ้น มาริยงจะสูญเสียแต่แผ่นดินจะสมดุล

ไปกับอนาคตได้แต่ต้องไม่ลืมอดีต... อดีตต้องเป็นมิตรกับปัจจุบัน... ปัจจุบันต้องเป็นฉันท์มิตรกับอนาคต

หากเรารู้ว่าพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร จะไปอย่างไร จะจบอย่างไร แล้วชีวิตเราจะมีความหมายอะไร"

0/5
    น่าสงสารจังเลยค่ะเราก็เลี้ยงพุดเดิ้ลอยู่เหมือนกันแต่มันไม่ปากเปราะอะค่ะ เป็นหมาขี้เล่นสุดๆ ใครๆก็ชอบเค้าอะค่ะ อยากจะช่วยแต่ก็กลัวเลี้ยงไม่ดีอีกอะค่ะ เพราะหมาที่โดนทิ้งก็เหมือนเด็กมีปัญหา เราทำแต่งานไม่ค่อยมีเวลาที่จะประคบประหงมเค้าด้วย ลองไปโพสในพันทิปดูมั้ยคะ เจี๊ยบว่าน่าจะมีคนใจบุญเยอะ อย่างน้อยก็มีคุณบี ที่รับเลี้ยงน้องหมาที่โดนทอดทิ้งอะค่ะ

Page 1 of 4 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook