Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 16

Thread: รบกวนถามคุณหมอหรือเพื่อๆที่มีความรู้เกี่ยวกับภูมิแพ้หน่อยค่ะ

Warning Points:
    0/5

Talking รบกวนถามคุณหมอหรือเพื่อๆที่มีความรู้เกี่ยวกับภูมิแพ้หน่อยค่ะ

ลูกชายอายุจะครบ3ขวบในอีกไม่กี่วันนี้ค่ะ
    เป็นลมพิษทั่วทั้งตัว โดยที่นิวก็ยังหาสาเหตุไม่ได้
    พอลมพิษขึ้นที่ ลูกก็จะหงุดหงิดง่าย เค้าคงไม่สบายตัวน่ะค่ะ
    มีอาการคันด้วยค่ะ ตรงไหนที่ลมพิษขึ้นเป็นปื้นๆ บริเวณนั้นก็จะร้อนๆหน่อย
    บางทีขึ้นเยอะจนหน้าบวม เป็นๆหายๆ มาตั้งแต่ตอนขวบกว่าๆ
    จะเริ่มเป็นช่วงเดือนมีนา เป็นต้นไป พอถึงช่วงหน้าหนาวก็หายไปหลายเดือน
    พอเริ่มเข้าหน้าร้อนก็ขึ้นมาอีกละ
    เป็นทีนึงก็เป็นค่อนข้างเยอะอ่ะค่ะ ขึ้นเป็นปี้นๆ ทั้งตัวเลย
    ครอบคลุมพื้นที่ประมาณ50-75%ของร่างกาย

พาไปหาคุณหมอ คุณหมอก็ให้ลองสังเกตุเอา ว่ากินอะไรไปบ้าง
    สัมผัสอะไรไปบ้าง ให้นึกย้อนไป1เดือน แต่คือคุณแม่เนี่ยสมองปลาทองมาก
    นึกไม่ออกอ่ะค่ะ--* แล้วคุณหมอก็ให้ยามาทีนึงค่อนข้างเยอะ
    บางทีก็ยาน้ำ2อย่าง กับยาเม็ดอีก3อย่าง บางทีก็ให้ยาถ่ายพยาธิร่วมด้วย
    สงสารลูกอ่ะค่ะ กลัวตับพังตั้งแต่เด็กๆ
    นิวคิดว่ายามันจะเยอะไปมั๊ยสำหรับเด็กตัวแค่เนี้ยอ่ะค่ะ
    จะไม่ให้กินยา ก็ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่อาการจะดีขึ้น

ถามคุณหมอว่าจะมีวิธีตรวจได้มั๊ยว่าแพ้อะไร จะๆได้ระวังถูก
    คุณหมอก็แนะนำให้ไปที่รพ.พระมงกุฎค่ะ
    และจากการที่หาข้อมูลในเน็ต ก็เจอการตรวจภูมิแพ้2อย่างคะ
    คือpatch test กับ skin test ค่ะไม่ทราบว่าเหมือนกันมั๊ย
    และแบบไหนที่จะให้ผลที่แม่นยำกว่ากัน ค่าใช้จ่ายต่อครั้งประมาณเท่าไหร่คะ
    ที่สำคัญเลยคือ เจ็บมั๊ยคะ

นอกจากกินยาแล้วใครมีวิธีที่จะทำให้ลมพิษยุบเร็วๆบ้างมั๊ยคะ
    ไม่อยากให้น้องเค้ากินยามากน่ะค่ะ
    แม่บ้านที่โรงเรียนน้องเค้า แนะนำมาว่าให้ลองหาใบหนาดมาต้มน้ำให้อาบดู
    เค้าบอกว่าญาติเค้าทางอีสานก็เป็น อาบน้ำต้มใบหนาดแล้วก็หาย
    แต่บ้านนิวอยู่ราชบุรีอ่ะ จะมีมั๊ยเนี่ยใบหนาด เกิดมาเคยได้ยินแต่ชื่อ
    สงสัยต้องลองถามคนสูงอายุแถวๆบ้านดู ว่าแถวบ้านมีมั๊ย^^

[SIGPIC][/SIGPIC]

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
    จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
    จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
    จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

0/5

Smile

patch test กับ skin test ต่างกันค่ะตอนเรียน จำได้ว่า skin test จะเป็นที่นิยามและได้ผลดีกว่านะคะ ส่วนค่าใช้จ่ายรุสึกอาจารย์จะบอกว่าพันกว่าบาท นุ้ยยังไม่ค่อยชัวร์ สอบเสดก็ไปกะกระดาษคำตอบแล้น เด๋วนุ้ยไปค้น หนังสือ โรคภูมิคุ้มกันบกพร่องก่อนนะคะ แล้วจะมาให้รายละเอียดเท่าที่ทำได้น้า
    โรคภูมิแพ้ เป็นแล้ว ไม่สามารถรักษาให้หายขาดได้นะคะ เพราะเปงโรคทางภูมิคุ้มกัน
    เราต้องระวังไม่ให้ตัวผู้ป่วยสัมผัส และหรือ ทานสิ่งที่เค้าแพ้เข้า ไป ในกรณีที่แพ้มาก ไม่ใช้แค่หน้าที่จะบวมและกกเก็บน้ำน้าค่า ระบบทางเดินหายใจก็มีโอกาสบวมได้นะคะ ซึ่งกระณีนี้อันตรายมากถึงชีวิตได้ค่ะ ยิ่งในเด็กยิ่งต้องระวังค่าเราต้องคอยสอดส่องดูแลเป็นพิเศษ เพราะเราไม่รู้ว่าเวลาเค้าซนจะไปโดนอะไรบ้าง สำหรับยามีความจำเป็นค่า เพราะว่า ทางที่ช่วยให้เค้าหายจากอาการไวสุดคือการทานยาค่ะ แต่แค่หายจากอาการนะคะ คนเป็นภูมิแพ้ ต้องดูแลเป็นพิเศษ ควร ดูแลร่างกายให้แข็งแรง ออกกำลังกายอย่างเหมาะสม จะทำให้อาการแพ้ ไม่เกิดขึ้นอีก เพราะภูมิคุ้มกันดีขึ้นอ่าค่ะ และที่สำคัญ ที่ต้องรู้ คือน้องเค้าแพ้อะไรอยู่จะช่วยให้พี่ดุแลเค้าง่ายขึ้นอะค่า เด๋วนุ้ยไปค้นหนังสือ ถ้าเจอจะมาบอกรายละเอียดอีกทีน้าค้า ^^
    ^________^

ceehrt's Avatar
    ceehrt is offline Trusted Member
    0/5
    ลองพาลูกไปทำบุญ ทำสังฆทานอุทิศส่วนบุญกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรของลูกคุณดูค่ะ อันนี้เชื่อไม่เชื่อก็แล้วแต่ค่ะ เผื่ออาการจะดีขึ้นค่ะ
    ***** LouisVuitton Mania *****

0/5
    ใบหนาดต้มน้ำอาบไม่เคยได้ยินนะคะ เคยแต่เอาใบพลูผสมเหล้าขาวแล้วทา คือเหล้าขาวมันเย็นน่ะค่ะ มันจะขับลมพิษให้เห่อออกมาให้หมด รายละเอียด pm ไปแล้วนะคะ

sukiyaki's Avatar
    sukiyaki is offline Trusted Member
    0/5
    เมื่อเกิดโรคภูมิแพ้ขึ้นก็มีความจำเป็นจะต้องทราบว่าแพ้อะไร เนื่องจากการรักษาที่ดีที่สุดคือการหลีกเลี่ยงสิ่งที่แพ้ หากทดสอบแล้วรู้ว่าแพ้อะไรก็ต้องหลีกเลี่ยง หากหลีกเลี่ยงไม่ได้ก็ต้องใช้ยารักษา

เป็นการยากที่จะบอกว่าแพ้อะไรโดยอาศัยเพียงประวัติและการตรวจร่างกาย หากสงสัยว่าเป็นภูมิแพ้ต้องปรึกษาแพทย์ เพื่อซักประวัติภูมิแพ้และตรวจร่างกาย หากอาการภูมิแพ้เป็นมากแพทย์ก็จะทดสอบภูมิแพ้
    การทดสอบ skin test เป็นการทดสอบภูมิแพ้ทางผิวหนัง เป็นการทดสอบโรคภูมิแพ้ที่มีความไว
    ( sensitive)ที่สุด สามารถตรวจสอบการแพ้ต่อสารก่อภูมิแพ้ที่มีอยู่ทั่วไปในอากาศ เช่น ละอองเกสร, สปอร์ของเชื้อรา, ฝุ่น, ตัวไรฝุ่น, รังแคสัตว์ และการแพ้อาหารได้ โดยทั่วไป มี 3 วิธี

1 scratch test หรือ prick test หรือเรียกว่าวิธีสะกิด

ทดสอบ โดยการหยดน้ำยาที่เป็นสารก่อภูมิแพ้ลงบน ผิวหนังของผู้ป่วยใช้เข็มสะกิดเบาๆ ผ่านหยดสารและให้อยู่ในชั้นหนังกำพร้าเท่านั้น โดยไม่ให้มีเลือดออก หลังจากนั้นจึงเช็ดน้ำยาออก รออ่านผล 15 นาที ถ้าผู้ป่วยแพ้สารใดก็จะเกิดปฎิกิริยาเป็นตุ่มนูนแดงที่ผิวหนังตรงตำแหน่งที่ ทดสอบต่อสารนั้นๆ ในปัจจุบันมีอุปกรณ์ที่นำมาใช้แทนการใช้เข็มสะกิดเป็นแท่งพลาสติกปลายแหลม (Duotip) ปลายเป็นง่ามคล้ายส้อม ใช้จุ่มน้ำยาที่จะทดสอบแล้วนำมาสะกิดที่ผิวหนังของผู้ป่วย โดยไม่ต้องหยดน้ำยาลงบนผิวหนังก่อน ทำให้สะดวกในการทดสอบ โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับผู้ป่วยเด็กเพราะเด็กจะให้ความร่วมมือมากกว่า การใช้เข็มจริงวิธีสะกิด (SPT) นี้ เป็นวิธีการทดสอบทางผิวหนังที่เป็นที่ยอมรับและแนะนำให้ใช้เป็นวิธีแรกที่ใน การตรวจวินิจฉัยโรคภูมิแพ้โดยทั่วไป เนื่องจากเป็นวิธีที่ปลอดภัย มีโอกาสเกิดปฏิกิริยาการแพ้ที่รุนแรงน้อย ทำได้ง่าย ใช้เวลาน้อย น้ำยาที่ใช้ไม่ต้องนำมาเจือจางก่อน จึงทำให้น้ำยามีความคงทนดีกว่า และมีความสัมพันธ์กับอาการทางคลินิกมากกว่าการตรวจด้วยวิธีฉีดเข้าชั้นผิว หนัง (Intradermal skin test)

2 intradermal test

วิธีฉีดเข้าชั้นผิวหนัง (Intradermal skin test) ทดสอบโดยการฉีดน้ำยาที่เป็นสารก่อภูมิแพ้เข้าสู่ชั้นผิวหนัง รออ่านผล 15 นาที ข้อเสียของวิธีนี้ คือ ผู้ป่วยโดยเฉพาะเด็ก ให้ความร่วมมือในการทดสอบน้อย เพราะเจ็บกว่าวิธีสะกิด นอกจากนั้นอาจเกิดปฎิกิริยาการแพ้ที่รุนแรงได้บ่อยกว่า โดยเฉพระถ้าฉีดสารหลายๆอย่างเข้าไปพร้อมๆกัน
    ผลข้างเคียงของการทดสอบ อาจเกิดอาการแพ้รุนแรงได้โดยเฉพาะอย่างยิ่งในผู้ป่วยที่กำลังได้รับยาบาง ชนิดอยู่ แต่โดยทั่วไปพบน้อยมาก( < 1%) อย่างไรก็ตามไม่ควรทำการทดสอบในผู้ป่วยที่กำลังมีอาการอยู่มากๆ เช่น มีอาการหอบหืดรุนแรง ส่วนอาการคันตรงบริเวณที่ทดสอบเกิดขึ้นได้บ่อยซึ่งอาจหายเอง หรือใช้ยาแก้แพ้ก็ได้

3 patch test

เป็นการทดสอบภูมิแพ้ที่เกิดหลังสัมผัส เช่นผื่นแพ้จากการสัมผัส contact dermatitis วิธีการตรวจโดยใช้สารที่สงสัยว่าจะแพ้ใส่แผ่นเทปและปิดที่ผิวหนังไว้ 48 ชั่วโมงส่วนใหญ่ทดสอบการแพ้ ยาง nickle สี เครื่องสำอาง รวมทั้งยา

2 วิธีแรกเป็นวิธีที่นิยมตรวจในคนไข้ที่เป็นโรคภูมิแพ้ค่ะ

เอาคร่าวๆแค่นี้พอน้า น่าจะพอเข้าใจค่ะ ยังไงไปปรึกษาแพทย์ที่รักษาอีกทีนะคะ มีรูปมาประกอบให้ดูด้วยจ้า

ม่ายฃื้อแล้วจริงๆน้า >_<

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5
    ทำ Skin Test เลยค่ะ
    เพราะลูกพี่สองคนก็ทำ
    แล้วก็รักษามาเรื่อยๆ
    แต่พอเค๊าโตแล้วก็ค่อยๆหายไปเอง
    ลมพิษถ้าเป็นมากๆต้องทานยาค่ะ
    พอหายก็หยุดทาน ห้ามซื้อยาทานเอง
    เพราะเป็นสเตียร์รอย

ขอให้น้องแข็งแรงและหายไวๆ นะคะ
    สู้ สู้ค่ะ

ปล.ลองหาหมอที่เก่งๆทางนี้โดยเฉพาะดีกว่าค่ะ
    เพราะหมอเก่งจะปรับยาให้ ไม่อัดยามากเกินไปค่ะ
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

orange's Avatar
    orange is offline Trusted Member
    0/5
    ถ้าอยากทราบเรื่องแพ้อาหาร ลองไปที่ HMC มั้ยคะ เราเตรียมตัวจะพาลูกชาย สามขวบไปเช็คเหมือนกันค่ะ ว่าแพ้อาหารอะไรบ้าง ตรวจ Alcat test โดยนำเลือดประมาณ 7-9 cc ไปทำการทดสอบกับอาหารที่สงสัย ทดสอบได้ถึง 170 ชนิดค่ะ

คือลูกชายเราแพ้มาตั้งแต่คลอดน่ะค่ะ หน้าเป็นผื่นๆ มาตลอด เราก็ใช้วิธีสังเกตมากๆ หลังทานอาหารต้องจับลูกมาลูบๆ คลำๆ ว่ามีผื่นขึ้น ตาบวม บ้างมั้ย เปลี่ยนอาหารที่ทานทีละอย่าง

อาหารส่วนใหญ่ที่เสี่ยง คือ นมวัว แป้งสาลี ไข่แดง ไข่ขาว สารปรุงแต่งอาหาร สีผสมอาหาร
    ถ้าแพ้นมวัวต้องงด ขนมที่ใส่เนยใส่นมด้วยค่ะ เช่นไอศรีม ขนมเค้ก

ช่วงนี้ลองให้น้องทานอาหารที่ปรุงแต่งน้อยๆ อย่างเช่น ข้าวต้มหมู ข้าวหมูทอด ผัดผัก แล้วค่อยๆ เปลี่ยนอาหารทีละอย่างดูจะสังเกตได้ค่ะว่าน้องแพ้อะไร

แต่ถ้าน้องพึ่งมาแพ้ตอนสามขวบ ลองดูพวกน้ำยาซักผ้า หรืออะไรต่างๆ ที่สัมผัสผิวหนังน้องด้วยดีมั้ยคะ อาจจะไม่ใช่อาหารรึเปล่า ?

ถ้าอยากทราบแน่ๆ ว่าแพ้อาหารอะไรก็น่าจะไปทำ alcat test ค่ะ
    มีแล้วยังอยากมีเพิ่ม ... STOP ME PLEASE!!

orange's Avatar
    orange is offline Trusted Member
    0/5
    ขอโทษค่ะ ซ้ำค่ะ
    มีแล้วยังอยากมีเพิ่ม ... STOP ME PLEASE!!

0/5

Talking

ขอบคุณทุกๆท่านมากๆเลยค่ะ
    ได้ความรู้เพียบเลย^^

คุณ sukiyaki มาตอบได้กระจ่างมากๆค่ะ
    ดูจากรูปนี่ค่อนข้างน่ากลัวนะคะเนี่ย
    สกายเอ๊ย หลังพรุนแน่ๆ 555

พี่ดิวพาลูกๆไปหาหมอที่ไหนคะ
    แล้วค่าใช้จ่ายต่อครั้งประมาณเท่าไหร่
    ต้องไปกี่ครั้งอ่ะค่ะ

คุณorangeคะ HMCอยู่แถวๆไหนคะ
    วิธีเจาะเลือดตรวจก็น่าสนใจมากๆเลยค่ะ
    เจ็บทีเดียวเลย ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่เอ่ย
    แล้วต้องไปกี่ครั้งคะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
    จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
    จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
    จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    สำหรับพี่อาจแนะนำแบบโบราณไป ในกรณีเป็นลมพิษพี่ใช้ยาเขียวใหญ่ตราใบโพธิ์แช่กับน้ำสะอาดให้ดื่มแทนดื่มน้ำเลยค่ะ เพราะยานี้จะขับผื่นพิษออกมา อย่าตกใจให้ทานไปเรื่อย ๆ ผื่นจะยุบลงค่ะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook