Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 10 of 10

Thread: Wanna be " Flight Attendant " ห้องเล็กๆ แต่ความฝันไม่เล็กเพราะเราฝันอยากเป็นนางฟ้า ! มา Join กันนะค่า *

pixel_in_love's Avatar
    pixel_in_love is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Wanna be " Flight Attendant " ห้องเล็กๆ แต่ความฝันไม่เล็กเพราะเราฝันอยากเป็นนางฟ้า ! มา Join กันนะค่า *

" ทำไมถึงอยากเป็นแอร์ "

คำถามที่ต้องตอบกับครอบครัวเสมอๆ เพราะที่บ้านเป็นบ้านคนจีน ไม่มีใครสนับสนุน จนต้องแอบพ่อแม่ไปสมัคร เคยผ่านการคัดเลือกของ Asiana แต่เหมือนฟ้าไม่เป็นใจเพราะผ่านมาร่วมปียังไม่มีวี่แววใดๆ ว่าจะได้รับการเรียกไป Train และฟ้าก็เป็นใจให้ผ่านมาถึงรอบสุดท้ายของ Kingfisher แต่ไม่ทราบว่าเพราะพิษเศรฐกิจหรือไรเพราะพอได้ก็หายไปดังเคย ตอนนั้นเกิดอาการท้อแท้ และเลิกที่จะหาความฝัน มาร่วมปี ได้ทำงานประจำ กับบริษัท Top 5 ได้ตำแหน่งและหน้าที่การงานที่ทำให้พ่อแม่ Happy แต่ทำไมกลับไม่มีความสุข น้ำตาคลอประจำที่เห็นแอร์เดินผ่าน จนตอนนี้คิดว่าจะลองสู้อีกสักครั้ง

จึงอยากเชิญเพื่อนๆทุกคนที่มีความฝันเดียวกัน มาเป็นสมาชิก แบ่งปันเรื่องราวต่างๆ อัพเดท การสมัคร และแนะนำสิ่งดีดีต่อกันและกันนะคะ

สุดท้ายนี้แด่เพื่อนๆที่มีความฝัน ที่เป็นสมาชิกในห้องเล็กๆแห่งนี้ สมหวังได้เป็นแอร์หรือสจ๊วตกันทุกคนค่า

เพี้ยงงงงงง !!!!!!!!!!!!!!

อ้อลืมบอก ที่ Social Group คะ

vickie's Avatar
    vickie is offline Trusted Member
    0/5
    รอให้เศรษฐกิจดีขึ้นอีกซักพักนะคะ เคยสมัครแล้วได้แล้วแสดงว่าเราก็อยู่ในเกณฑ์ที่บริษัททั้งหลายต้องการค่ะ แต่ภาวะแบบนี้ต้องทำใจนะคะ เพราะมันกระเทือนทั่วโลก นอกจากปัญหาเศรษฐกิจแล้วยังมีราคาน้ำมันผันผวน มีการเมือง มีโรคระบาด คือมันมากมายหลายปัจจัยจริงๆค่ะ (ยังดีไม่มีภัยพิบัติอะไรมาซ้ำเติมอีก) อย่าว่าแต่รับคนเพิ่มเลยค่ะ ตอนนี้ทุกคนได้แต่ภาวนาให้มีงานทำ อย่าเลย์ออฟตูเลย อะไรทำนองนี้ สายการบินไหนจะรีไซส์บริษัท จะตัดเงินตัดไฟลท์อะไรเทือกเนี๊ยอ่ะค่ะ เพราะฉะนั้น เตรียมใจไว้ให้พร้อม เมื่ออนาคตอะไรๆดีขึ้น ขอให้ได้สมดังปรารถนานะคะ คิดซะว่าตอนนี้ เราอยู่ท่ามกลางพายุ(ปัญหาการเงินโลก)เราทำอะไรไม่ได้นอกจาก รอให้พายุพัดผ่านไปค่ะ เวลาว่างที่รออยู่ก็หาอะไรพัฒนาตัวเองไปเรื่อยๆนะคะ เอาใจช่วยค่ะ
    อ้อ วันที่7(วันอาทิตย์นี้) ถ้าสนใจงานเกี่ยวกับพนักงานต้อนรับบนเครื่องบิน เชิญไปร่วมงาน สงครามนางฟ้า ตอน นางฟ้าหาเดี้ยม นะคะ ที่เซ็นทรัลเวิร์ลชั้น7 หน้าMk - Fuji ค่ะ เซ็นเตอร์พอยต์นะคะ ตั้งแต่ 11.30-21.30 จะมีการออกร้านขายของทั้งมือ1มือ2 ของบรรดาแอร์สจ๊วตคนไทยจากหลายสายการบินมารวมตัวกันค่ะ มีดีเจเปิดเพลงให้ฟัง มีกิจกรรมบนเวทีเช่น ดารา นักร้องดีเจที่หันเหมาทำอาชีพพนักงานต้อนรับบนเครื่อง มีสัมภาษณ์ลูกเรือที่เขียนหนังสือขาย มีบรรดาโรงเรียนที่สอนเพื่อไปสอบเข้าอาชีพเหล่านี้มาร่วมกิจกรรมบนเวที รายได้จากการขายของและค่าเช่าบู๊ตต่างๆจะรวมกันทำบุญให้มูลนิธิบ้านครูน้อยค่ะ
    ถ้ามีเวลาว่าง ไปเยี่ยมชมงานกันนะคะ เผื่อจะได้เพื่อนใหม่ๆในงานจากหลากหลายสายการบินด้วยค่ะ
    มาอุดหนุนด้วยนะคะ

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5
    ขอให้ฝันเป็นจริงในเร็ววันนี้นะคะ
    เราว่าใครได้น้องไปทำงานด้วยต้องโชคดีมากๆเลยค่ะ
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

0/5
    ตอนนี้ก็เตรียมตัวให้พร้อมนะคะ พอตอนเค้าเปิดรับสมัครก็รีบไปสมัครตั้งแต่วันแรกเลย
    อย่าท้อนะคะ เพราะงานนี้มีแต่คนอยากทำ บางทีรับแค่ 50 คนแต่สมัครกันเป็น 10,000
    ไม่ได้ก็อย่าท้อนะคะ ถ้าจะได้เป็นแอร์ สักวันต้องได้เป็น เป็นกำลังใจให้นะคะ

pixel_in_love's Avatar
    pixel_in_love is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณทุกคนสำหรับความคิดเห็นนะคะ อยากถึงวันนั้นเร็วๆจัง 55 บางคนบอกต้องขึ้นกับดวง ไม่รู้ว่าจริงไม๊

ขอเชิญเพื่อนๆเข้าร่วม Social group กันนะคะ ขอบคุณมากค่า

http://siambrandname.com/forum/group.php?groupid=25

~ k E t S y ~'s Avatar
    ~ k E t S y ~ is offline Trusted Member
    0/5
    ไม่ได้มาขัดแย้ง แต่มาช่วยบอกอีกรอบ

ไปรวมตัวกันที่

www.thaicabincrew.com

ดีที่สุดจ้า เพราะสายการบินไหนเปิดรับ ที่นี่ข่าวมาเร็วสุดๆ
    การเตรียมตัว ถ่ายรูป สอบ toeic ข้อแตกต่างของต่ละสายการบิน ครบครัน
    ลูกเรือที่สายการบินแต่ละที่ต้องการ ไม่ต้องบอกกันซ้ำไปซ้ำมา

และได้คุยกับเพื่อนๆพี่ๆที่เข้าไปนานแล้วหรือเพิ่งเข้าไป ดังนั้นข้อมูล สด ใหม่
    ทำให้ทุกๆๆๆๆๆคนไม่พลาดรายละเอียดใดๆค่ะ

เราอยู่เวปนั้นมาตั้งแต่เค้าเริ่มเปิดเวปเกือบ 10 ปีแล้ว จนเราได้เปงแอร์ของหลายสายการบิน (จนตอนนี้ออกแล้ว...มาเป็นเจ๊ดันให้น้องสาวแทน)
    เพื่อนๆดีมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ลองดูนะคะ

sassymoomin's Avatar
    sassymoomin is offline Trusted Member
    0/5
    เราชะตากรรมเดียวกับเจ้าของกระทู้ค่ะ ^^ ASIANA หายไปเลย รอมา จะครบปีแล้วก็ไม่มีวี่แวว ตอนนี้เลยเบนเข็มไป Air Asia แล้วค่ะ รอสัมภาษณ์ วันจันทร์นี้ T^T เสียวสันหลัง
    -=Becau$e ApoloGizinG I$ Easier Than Asking PerMission=-

lukbua's Avatar
    lukbua is offline Trusted Member
    0/5

Talking

ทำไมถึงอยาก ทำไมถึงมาเป็นแอร์ฯ

สมัยเด็กๆ ถ้าถามว่า ทำไมหนูถึงอยากเป็นแอร์ คำตอบที่จะได้รับคือ ...เพราะว่าหนูรักงานบริการ อยากเดินทาง อยากท่องเที่ยวรอบโลก อยากสัมผัสกับชีวิตผู้คนหลากหลายเชื้อชาติ หลากหลายภาษา เพื่อที่จะได้เรียนรู้วัฒนธรรมของคนเหล่านั้นได้อย่างใกล้ชิด

พอเรียนจบ ถามคำถามเดิมกับตัวเองใหม่ คำตอบที่ได้ คือ...เบื่องานประจำ ไม่ชอบทำงาน office ไม่อยากทำงาน 8 โมงเช้า เลิกงาน 3 ทุ่ม ไม่อยากทนเห็นหน้าเพื่อนร่วมงานที่เราไม่ชอบขี้หน้า ไม่อยากเจอหัวหน้าคนเดิมๆ ไม่อยากรอไปทานข้าวกลางวันพร้อมๆ กันเพราะถ้าไม่ไปพร้อมกันก็จะถูกเม้าท์ และที่สำคัญคือ เห็นเขาว่าเป็นแอร์ แล้วจะได้เงินเยอะแยะ งานก็สบายๆ ดูดี เก๋ไก๋ เลิดหรูไฮโซ ทำงานไปด้วย เที่ยวไปด้วย คงจะมีความสุขพิลึก

พอทำงานเป็นแอร์ในปีแรก ถามตัวเองใหม่ ทำไมฉันถึงมาเป็นแอร์ คำตอบที่ได้ คือ...ก็ดีนี่นะ งานก็ไม่หนักหนาอะไรมากมาย แต่ก็หนักกว่าที่คิดไว้เยอะแยะ แต่เอาเหอะน่า ดูสิ หนุ่มๆ มองกันตรึม ใครๆ ก็อยากมีแฟนเป็นแอร์ ก็แหงละซื้อของต่างประเทศมาฝากมันบ่อยๆ ไม่ชอบให้มันรู้ไป อีกอย่างรู้สึกว่าเวลาสะพายกระเป๋า เดินลากกระเป๋าในแอร์พอท นี่มันช่างเท่ห์เสียนี่กระไร พ่อแม่ก็ภูมิใจลูกสาวฉันเป็นแอร์ บอกใครต่อใคร เขาก็อยากเห็นหน้าลูกพ่อกับแม่ เพราะคิดว่าคงสวยเหมือนนางฟ้า น่าดูน่าชม (แต่ในความเป็นจริง?)

วันเวลาผันผ่านจากวันเป็นเดือน จากเดือนเป็นปี จากปีเป็นสองปี สามปี แล้วก็จะสี่ปี (ตอนนี้เจ็ดปีกว่าแล้วค่ะ)...ถามตัวเองใหม่ ทำไมกรูถึงต้องมาเป็นแอร์วะ คำตอบที่ได้ คือ...ถ้าไม่เป็นแอร์แล้วแกจะทำอะไรละ ความรู้อะไรก็คืนอาจารย์ไปหมดตั้งนานแล้ว อายุก็ปูนนี้จะให้ไปสู้รบปรบมือกับเด็กๆ จบใหม่คงไม่ไหว ที่สำคัญ "จนไม่ลง" เคยทำงานแบบได้เงินเดือนละหลายๆ หมื่น บางเดือนจะเหยียบแสน (ปัจจุบันได้เกินแสนทุกเดืออนแล้วค่ะ) แล้วถ้าออกไปจะไปทำอะไร ดังนั้นอย่าพยายามทำตัวให้มี "อีโก้" สูงนักเลย ถ้ายังหาสามีรวยๆ ไม่ได้ก็ต้องอดทน ทำไป"เพื่อเงิน" understand??

เขียนไว้ให้ตัวเองอ่านเล่นๆ ตอกย้ำตัวเองให้เจ็บจิ๊ดๆ ปวดใจดี

เหนื่อยจนทนไม่ไหว ...แต่สุดท้ายก็ทน

เอาของที่ตัวเองเขียนไว้มาแป๊ะให้อ่านเล่นๆ นะคะ http://www.oknation.net/blog/HappyTo.../02/25/entry-4

ว่างๆ ตามไปอ่านได้นะจ้ะ
    www.oknation.net/blog/happytofly

ช่วงนี้เศรษฐกิน ไม่เอื้ออำนวยค่ะ โดยเฉพาะงานสายการบิน ไม่ค่อยมั่นคงเท่าไหร่ อายุยังน้อยลองมองหางานอย่างอื่นไปเรื่อยๆ ก่อนนะคะ จะได้ไม่เสียเวลาค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ
    HappyToBe~HappyToFly กิน บิน เที่ยว...เรื่องเล่า Around The World

http://www.oknation.net/blog/happytofly

KhunNooMoD's Avatar
    KhunNooMoD is offline Trusted Member
    0/5
    อยากเข้ามาลงชื่อค่ะ แต่คงต้องรอไปเรียนเพิ่มเติม อีกปีเศษๆถึงจะได้มาลงสงครามสมัครกะเค้าบ้างน่ะค่ะ แหะแหะ

0/5
    มาเป็นกำลังใจให้คะ ชอบ Comment คุณ lukbua จัง อ่านแล้วขำๆ
    And I know that we can be so amazing

and being in your life is gonna change me

and now I can see every single possibility...

wish list: [ ?? ]

Comments from Facebook