Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 10 of 10

Thread: ใครอยากรวยทุกๆชาติๆเชิญทางนี้ค่ะ เอาบุญมาฝากจ้า

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

ใครอยากรวยทุกๆชาติๆเชิญทางนี้ค่ะ เอาบุญมาฝากจ้า

ขอให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆในsnbทุกคน ได้บุญเยอะจากการทำสัฆทานที่ใช้ปัญญานะคะ
    อันนี้เป็นบทความที่มีคนส่งมาให้อีกที เราเห็นว่าน่าสนใจก็เลยเอามาลงให้เพี่อนๆได้อ่านเผื่อจะมีประโยชน์มั่งนะคะ
    สังฆทานที่ดีควรเป็นอย่างไร

เรื่องนี้อาจมีคนรู้มาบ้างแล้วแต่มีคนส่วนมากที่ยังไม่รู้ มีหนังสือหลายเล่มเขียนไว้แล้ว แต่ผมขอมาบอก
    กล่าวไว้เพิ่มแล้วกันครับ หลายคนคงเคยถวายสังฆทานด้วยกระป๋องเหลืองมากันบ้างแล้วผมเองก็เคย
    พอได้บวชมีคนถวายผมมาผมเลยอยากได้และเปิดดู(สงสัยว่ามันมีอะไรอยู่ข้างใน) ผลปรากฏว่ามีกล่องยากล่องใหญ่แต่ข้างในมียาอยู่3 เม็ด น้ำเก๊กฮวยผง1 กล่องและมาม่า 1 ซอง น้ำ 1ขวด แฟ๊บแปรงสีฟันที่
    แข็งมาก(ไว้ขัดพระดีกว่า) ผ้าอาบน้ำฝน 1 ผืน (ผ้าอาบน้ำฝนพระใช้เหมือนผ้าขาวม้านั่นล่ะ) แต่ผ้านั้นปิด
    ได้แค่ขาข้างเดียว แถมของกินที่ใส่มารวมกันกับแฟ๊บมาม่าเนี่ยรสต้มยำแฟ๊บเลย น้ำก็มีกลิ่นแฟ๊บสรุปแล้ว
    1ถังเป็นขยะแทบทั้งหมด พระโยนทิ้งเรียบ เพราะพระใช้แล้วก็กลัวตายซ้ำร้ายชอบมีร้านพวกนี้มารับซื้อสังฆทานที่ถวายแล้วจากทางวัดไปขายต่ออีก คิดดูมีคนเคยเปรียบเทียบว่าถ้าคุณกำลังโดนเจ้ากรรมนายเวรตาม คุณทำสังฆทานด้วยถังที่เคยถวายมาแล้ว มันต่างอะไรจากการนำปลาที่เหลือแต่ก้าง ไก่ที่เคยกินมาแล้วไปอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร เจ้ากรรมนายเวรที่ฉุนอยู่แล้วก็จะร้องเอาอะไรมาให้กรูกินฟะ คงโมโหคูณ2 แน่ ๆเด๋วจะแนะนำสังฆทานที่ดีควรทำยังไง

คำว่าสังฆทานคืออะไร??
    สังฆทาน คือของที่ถวายโดยไม่เจาะจงว่าจะให้ พระเอ พระบี หรือหลวงตาที่รู้จัก สังฆทานคือการทำบุญ
    โดยให้ทุกคนได้ใช้ ใครจะเอไปใช้ก็ได้ อย่างพระจะรับแล้วจะพูดว่าของที่ท่านถวายมานี้ได้แก่สงฆ์ทั่วสังฆมณฑล กล่าวคือของที่คุณถวายเนี่ยใครเป็นพระทั่วโลกมีส่วนเป็นเจ้าของในของที่คุณถวายจะมาใช้ก็ได้
    จะมากินก็ได้ คิดดูคุณถวายแก่หลวงตา1 รูป=พระทั่วโลกเนี่ย บุญมันต่างกันไหม สังฆทานโดยหลักแล้วต้องมีพระ4 รูปมารับถึงจะเรียกว่าสังฆทาน เรียกว่า4 รูปเนี่ยครบองค์ประชุม ทำบุญกับพระ4องค์เนี่ยได้บุญมาก
    แต่คนไทยคิดว่ามาสวดศพแต่บางวัดมีพระมารับสังฆทานรูปเดียวถามว่าเป็นสังฆทานไหมอย่างวัดผมพระมารับรูปเดียวเป็นสังฆทานเพราะว่า ทั้งวัดให้มาเป็นตัวแทนรับแต่ของที่ได้ไม่ว่าจะเป็นเงินของเข้าคลังหมด พระที่ไหนมา พวกผมก็บอกหลวงพี่ขาดอะไรเข้าไปเลือกมาเลย โยมเขาถวายเป็นของสงฆ์ไม่ใช่ของพวกผมกลุ่มเดียว ถ้าจะถวายสังฆทานที่ว่าครบจริงต้องมี
    1.พระพุทธรูป5นิ้วหรือ 9นิ้ว
    2.ผ้าไตรจีวรอย่างดี
    3.อาหารคาวหวาน(ข้าวสารอาหารแห้ง พริก น้ำปลา เป็นต้น)
    4.น้ำ หรือ เครื่องดื่ม
    5.อุปกรณ์ซ่อม ชุนผ้าไตร
    6.ยารักษาโรคพื้นฐานและอุปกรณ์ปฐมพยาบาลเบื้องต้น
    7.หลอดไฟ หรือไฟฉาย(หมายถึงแสงสว่าง)
    8.ของใช้ที่จำเป็น เช่น แปรงสีฟัน ยาสีฟัน สบู่ที่มีกลิ่นอ่อนๆ เป็นต้น
    แต่แนะนำอย่างที่วัดผมเนี่ยนะจะรู้กันเลยว่าใครจะถวายสังฆทานไปเข้าเซเว่นเลยอยากได้อะไร
    ซื้อมาถวายเลย แล้วมาใส่ถาดที่วัดเอา ของที่จะซื้อถวายให้คิดว่าพระก็คนนะครับซื้ออะไรที่ดีๆ
    ให้พระได้ใช้ไม่ใช่เอาแต่ว่าถูกไร้คุณภาพ พระไม่ใช้นะครับเพราะใช้ไปพระก็กลัวตายเหมือนกัน
    เราใช้ของแบบไหนก็ให้ถวายพระแบบนั้น เราใช้แปรงสีฟันขนนุ่ม ก็ซื้อให้พระแบบขนนุ่มไม่ใช่
    เอาแข็งๆถวายพระอย่าลืมนะครับมีคนถวายหลายคน พระเลือกใช้ได้ แล้วคุณจะมาว่าพระว่า
    ไม่ใช้ของคุณมันก็ไม่ถูก ของที่ควรถวายพระเอาแบบที่พระใช้จริงนะครับ
    1.ใบมีดโกน ควรเป็นตราขนนก ถามร้านขายของชำเขารู้ดีเพราะมันคมมาก พระใช้ปลงผมกัน
    แต่ต้องบอกร้านนะเอาเกรดเอ แถวอีสานใช้ใบมีดขนนกใบเดียวโกนหัวเณรได้เกือบสิบรูป
    หรือไม่ก็ยิลเลตซองเหลืองๆอันนั้นก็คมมาก แต่ตอนผมบวช โกนผมเองใช้ใบขนนกเลือดซกเลย
    - -“ คมจัด
    2.พวกจีวรเนี่ย ถ้ามีเงินซื้อแบบผ้าฝ้าย ผ้าซัลเฟอไร้ ผ้ามัสลินไปเลยแพงหน่อยไตรละ 2,500-5,000
    แล้วแต่ร้าน และฝีมือการเย็บ ทนมากพระชอบใช้อย่างของผมผ้าฝ้ายไตรละ 2,600พอลาสิกขา
    พระจองกันพรึบใช้ได้นานใช้ได้หลายรุ่นเคยเจออยู่ผืนนึง ใช้มา 3รุ่น 100กว่าปี(อันนี้ปะจนจีวร
    เหมือนจีวรท่านจี้กงแล้วนะ)ส่วนผ้าไตรธรรมดา 7 วันขาดแล้ว ผ้าบางห่วยมาก
    3.ไม่ควรซื้อนม ไมโลโอวัลตินให้พระเพราะบางที่เคร่งมากนมก็ฉันไม่ได้เพราะผิดวินัยที่สำคัญ
    พระฉันแล้วทำให้ไปบำรุงกาม พระฉันแล้วพระมีอารมณ์ลำบากพระอีกให้ซื้อเป็นน้ำผลไม้
    ที่ไม่มีกาก ทิปโป้ มาลี อะไรพวกนี้พระฉันได้ไม่บำรุงกาม
    4.ชา กาแฟถวายได้ แล้วแต่บางท่านจะฉันมันทำลายสุขภาพพระไหม บาปไหม คิดเอาเอง
    แต่สำหรับผมคิดว่าไม่บาป วัดผมทำวัตรตี
    4.พระใหม่อย่างพวกผมซัดกาแฟกันตั้งแต่ตี3 กว่ากลัวสวดมนต์แล้วหลับอายเขา
    5.สมุด ดินสอ ปากกา เนี่ยพระใช้เยอะและพระก็มีเยอะแต่ส่วนมากใช้ไม่ได้เพราะห่วยมาก
    6.ยาสระผม ซื้อให้พระใช้บ้างอย่านึกว่าพระไม่มีผมแล้วไม่ต้องสระ พระคันหัวกันยุบยับ
    เพราะเอาสบู่สระแทนแถมบางรูปเป็นโรคผิวหนังอีกเพราะไม่มียาสระ
    7.สารส้มหรือน้ำยาระงับกลิ่นตัวพระเอาไว้ดับกลิ่นตัวแต่ไม่ค่อยมีโยมนึกถึง
    8.หนังสือซีดีธรรมะถ้ามีถวายโลดพระใหม่จะได้อ่านกัน
    9.อุปกรณ์การแพทย์ ผ้าก๊อต ผ้าปิดแผลที่มันดีๆหายากมากส่วนมากใช้พลาสเตอร์ยาปิดแผล
    แผลเน่าหมด
    10.ถ้าคุณเห็นพระขาดอะไรซื้ออย่างนั้นถวายเขาเรียกทำบุญด้วยปัญญาไม่ใช่ทำบุญด้วยศรัทธา
    ต่างกันยังไงทำบุญด้วยศรัทธา= ได้บุญ ทำบุญด้วยปัญญา= ได้บุญและปัญญา
    คำว่าสังฆทานคือการทำบุญที่ยังได้รับผลของบุญอยู่ คือชาติหน้าเกิดมาจะได้มีทรัพย์ไม่ขาด
    ไม่อดบุญประเภทนี้ใช้แล้วหมด ใครจะรู้เกิดมารวยมากๆๆๆคุณใช้เงินเล่นการพนันก็ได้หมกมุ่นใน
    กามก็ได้แต่ถ้าทำบุญด้วยปัญญา ปัญญาใช้ไม่หมดมันของติดตัว เกิดมามีสมองฉลาด มีธรรมแล้ว
    มีตังค์อีกเอาเงินที่ได้ไปต่อบุญสังเกตุไหมคนรวยบางกลุ่มเท่านั้นที่ชอบทำบุญช่วยเหลือคนเพราะเขามีปัญญาธรรมติดมาด้วย
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

0/5

RE: ใครอยากรวยทุกๆชาติๆเชิญทางนี้ค่ะ เอาบุญมาฝากจ้า

เข้ามาอนุโมทนา สาธุ สำหรับข้อความดีๆๆ จ้า ปกติทำสังฆทานก้อจะซื้อแบบเดินเลือกเองตามห้างเหมือนกัน แต่ยังมีบางอย่างที่นึกไม่ถึงเหมือนกัน อิอิ เพราะไม่เคยซื้อแชมพูถวายเลย ops:

ขอบคุณนะจ๊ะ ที่เอาบุญมาฝาก :wink: :wink:
    [SIGPIC][/SIGPIC]

mungkoot's Avatar
    mungkoot is offline Trusted Member
    0/5

RE: ใครอยากรวยทุกๆชาติๆเชิญทางนี้ค่ะ เอาบุญมาฝากจ้า

รีบเข้ามาเลยค่ะ
    ขอบคุณที่เอาข้อความดีๆ มาฝาก และ
    ขอให้ผลบุญย้อนกลับให้คุง due หลายๆเท่าเลยนะคะ
    :lol:

wannit's Avatar
    wannit is offline Trusted Member
    0/5

เอ่ออออออ คือว่า ลบออกดีก่า แล้วแต่มุมมอง

jipnaja's Avatar
    jipnaja is offline Trusted Member
    0/5

อยากรวยด้วย ops:
    รูปมีตติ้งครั้งที่ 2 เต็มอิ่มที่นี่
    http://www.4shared.com/dir/8580732/8...ing_SBN_2.html
    ------------------------------------
    http://jipnaja.bloggang.com
    http://jipnaja.spaces.live.com
    http://jipnaja.hi5.com

-*-

kunmuay's Avatar
    kunmuay is offline Trusted Member
    0/5

ตามป้ามาติดๆๆ :lol:

coral's Avatar
    coral is offline Trusted Member
    0/5

ขอเข้ามารวยด้วยคนนนนน :lol:

0/5

มาอนุโมทนาบุญด้วยค่าพี่ดิว
    ขอบคุณนะคะ ที่เอามาฝาก
    เด่ววันเกิดจะไปซื้อตามลิสต์รายการข้างบน

....Whoever said money can't buy happiness - simply didn't know where to go shopping....

0/5

ขอบคุณคุณ จขกท ที่นำสิ่งดีๆ มาฝากค่ะ ^^

เรื่องของถวายสังฆทานด้วยถังสำเร็จรูปนี่เข็ดเลยค่ะ เพราะมีหนนึงที่ซื้อถังสังฆทานมาแล้วอยากใส่ของเพิ่มเลยแงะแพ็กที่เขาขายออก เปิดถีงได้รู้ว่า โอ้...ช้านซื้ออะไรไปนี่ ของที่มีอยู่มันสิ่งละอันพันละน้อยมากๆ และล้วนแต่เป็นสิ่งที่แทบไม่ได้ก่อประโยชน์เล้ย เขาทำให้มันดูเยอะมากๆ ด้วยการเอาสก็อตเทปแปะให้ของที่อยู่ข้างในติดขอบถังทีละชิ้นๆ ให้มองภายนอกเหมือนมีของเยอะ ซ้ำร้ายของบางอย่างที่อยู่ในกล่องอย่าง ของผงสำเร็จรูป กล่องเหมือนมีหลายซอง เปิดกล่องมา อุ๊ยต๊าย มีอยู่ซองเดียว - -'''

ตั้งแต่นั้นมาเลยเลือกซื้อของที่จะถวายเองเลยค่ะ หมดปัญหาคาใจ แต่ก็ไม่ทราบมาก่อนเหมือนกันว่าสิ่งที่ควรและไม่ควรนำไปถวายคืออะไรบ้าง ได้ทราบแบบนี้ก็ดีเหมือนกันค่ะ ต่อไปจะได้เลือกซื้อของได้ถูกต้อง
    A hug is a great gift. One size fits all.

++++++++++++++++++++++++

0/5

ขอบคุณค่า นึกถึงปากกากระดาษไปเลย ปกติเวลาทำสังฆทานเนี่ยจะเลือกซื้อเองมากกว่า ไม่เคยซื้อถังเลยค่ะ เพราะเคยเห็นตามวัดน่ะค่ะ กองเป็นตั้งเลยค่ะ เหมือนจะทิ้งซะมากกว่า

เวลาไปทำสังฆทานจะสังเกตุว่าของที่เราถวายให้ท่านจะหายไปก่อนเลยค่ะ (ล่าสุด เห็นพระท่านหยิบแปรงสีฟัน และยาสีฟันที่เราเพิ่งถวายไปแปรงฟันทันทีเลยค่ะ) เห็นตอน good เดินมาที่รถพอดีเลยค่ะ

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆนะคะ

Comments from Facebook