Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 19

Thread: ระวังถูกบริษัทประกันหลอก อย่าพูดคำว่า "สนใจ"

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

ระวังถูกบริษัทประกันหลอก อย่าพูดคำว่า "สนใจ"

เพื่อน forward มาให้ อ่านแล้วก็ใช้สติคิดอีกทีนะคะ

ดิฉันได้รับโทรศัพท์สายหนึ่ง แจ้งว่าเป็นเจ้าหน้าที่จากบริษัทบัตรเครดิตที่ดิฉันถืออยู่ ขอทบทวนความถูกต้องของข้อมูล เช่น ชื่อ เลขที่บัตร และเลขที่บัตรประชาชน ว่าถูกต้องหรือไม่ โดยอ่านแล้วให้ดิฉันยืนยัน

จากนั้นเจ้าหน้าที่คนนั้นได้นำเสนอขายประกันชีวิต แล้วถามดิฉันว่าสนใจหรือไม่ ดิฉันตอบว่าสนใจแต่ขอให้ส่งรายละเอียดมาให้ดูก่อน

เจ้าหน้าที่จึงบอกดิฉันว่า ขออนุญาตให้ดิฉันพูดใหม่ว่า "สนใจ" เพราะเขาต้องบันทึกเทปเสียงพูดไว้ยืนยันกับเจ้านาย ...ดิฉันก็โง่ ทำตาม

หลังจากนั้นมีเอกสารส่งมาถึงดิฉัน...แต่ไม่ใช่รายละเอียดเกี่ยวกับสิทธิประโยชน์...มันคือ "กรมธรรม์"

กรมธรรม์นั้นระบุว่า เป็น "ประกันอุบัติเหตุ" ไม่ใช่ประกันชีวิต ซึ่งเอาไปใช้ลดหย่อนภาษีไม่ได้ และสิทธิประโยชน์น้อยกว่าที่ควรจะเป็น และเป็นของบริษัทแห่งหนึ่ง ไม่ใช่ของบริษัทเจ้าของบัตรเครดิต

เพื่อนในที่ทำงานคนหนึ่งก็ประสบปัญหาเดียวกัน เราทั้งคู่จึงหารายละเอียดเกี่ยวกับบริษัท พบว่าเป็นบริษัทต่างชาติจากเกาะแห่งหนึ่งแถวอเมริกาใต้ และได้รับอนุมัติให้เข้ามาประกอบธุรกิจในไทยไม่กี่ปีมานี้

ดิฉันได้โทรกลับไปที่บริษัทเพื่อขอยกเลิกกรมธรรม์แต่ได้รับการบ่ายเบี่ยง เจ้าที่คนใหม่อธิบายว่าดิฉันได้รับปากตกลงทำประกันแล้วทางโทรศัพท์ มีเทปเป็นหลักฐาน ..ดิฉันจึงเสียงแข็งใส่ ล่าสุด สัญญาว่าจะส่งเอกสารกลับมาให้เซ็นยกเลิก แต่ไม่ได้ส่ง

ดิฉันโทรไปปรึกษาที่หน่วยงานของรัฐ คือสายด่วนประกันภัย....เจ้าหน้าที่ยืนยันว่า...ตามกฏหมาย เพียงแค่บอกทางโทรศัพท์ ว่า "สนใจ" หรือ "ตกลง" ก็ถือว่าสัญญาได้เกิดขึ้นแล้ว และดิฉันต้องจ่ายค่าเสียหายที่เกิดขึ้นให้กับบริษัทหากต้องการยกเลิกกรมธรรม์

เจ้าหน้าที่สายด่วนประกันภัย แนะนำดิฉันว่า หากได้รับโทรศัพท์เสนอขายประกันอีกให้ยืนยันว่าไม่สนใจ หรือไม่ก็ขอให้เขาส่งตัวแทนประกันมาพบเพื่ออธิบายผลประโยชน์

"อย่าพูด แม้แต่คำว่า สนใจ เพราะมีผลเป็นสัญญาตามกฏหมาย"

เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

0/5

Cool

ไม่น่าเชื่อ แค่คำพูด สนใจ มีผลมากขนาดนี้

ตามกฎหมายเท่าที่ทราบถ้าไม่มี ใครเซ็นต์สัญญาแล้วไม่ทำตาม อันนี้มีผลบังคับใช้อย่างแน่นอน

แต่ว่ามันมีอีกกรณีนึงเช่นถ้าสัญญาไม่ได้รับความเป็นธรรมมากๆเช่น ไปเซ็นต์สัญญากับพวก แคลิฟอร์เนียฟิตเนส หรือ สถานที่ออกกำลังกายที่เคยเป็นข่าวมา อันนี้มีคนเคยไปฟ้อง สคบ และสามารถหลุดพ้นจากสัญญาที่เค้าเซ็นต์ได้ อีกอย่างเคยมีเพื่อนร่วมอาชีพโดนฟ้องเนื่องจากไปเซ็นต์สัญญาที่ไม่เป็นธรรมกับนายจ้าง เพื่อนหลุดค่ะ แม้ไม่ได้ทำตามสัญญา(อันหน้าเลือดนั้น)

โดยส่วนตัวเราคิดว่าแค่คำพูดเปล่าๆ ไม่น่ามีผลบังคับอะไรได้ค่ะ

แต่ยังงัยรบกวนผู้รู้มาทางกฎหมาย มาให้ความกระจ่างด้วยนะคะ เพราะว่าตัวเราเองก็แอบกลัวเหมือนกัน เดี๋ยวจะไป สนใจ อะไรขึ้นมาแล้วจะเป็นเรื่อง

ขอบคุณพี่ดิวด้วยนะคะ ที่เอาข่าวมาเตือน
    Love, like a river, will cut a new path
    whenever it meets an obstacle
    .

0/5
    เป็นวิธีที่น่าเกลียดมากเลย ขี้โกงที่สุด
    ขอบคุณค่ะที่มาเตือน

Ryu's Avatar
    Ryu is offline Trusted Member
    0/5
    มีจริงนะครับ อันที่ญาติผ้มเคยโดน ก็บริษัทประกันของไทยนี่แหละ และเป็นบริษัทในเครือของพวก Bank ด้วย

เพราะญาติผมแค่คุยๆๆกัน บอกว่า เออน่าสนใจ ดีจัง ไปเห็นด้วยกะเค้า อย่างงั้นอย่างงี้ พอตอนเย็นมาเล่าให้ผมฟัง ผมก็เอะใจ เลยโทรไปเช๊ค (โทรมาวันศุกร์เย็นๆ ตอนเช้าวันจันทร์โทรไป เนื่องจาก ปิด เสาร์ อาทิตย์) ปรากฎเค้าบอกว่า ออกกรมธรรม์แล้ว (อะไรมันจะเร็วขนาดนั้น ทีเคลมนี่ช้ามากๆๆๆ)

ก็เลยเม้งๆๆไปแล้วบอกว่าจะยกเลิกให้ได้ สุดท้ายเค้าก็ยอมแต่ต้องเสียค่าเบี้ยประกันเดือนแรก ซึ่งก็หลายพันอยู่ครับ
    i love NISSAN MARCH

0/5
    อันนี้จริงค่ะ คุณพ่อเราโดนมาเลย คือพ่อเราก็อายุ 60 แล้วนะคะ (เป็นตำรวจด้วย โดนซะเอง) แล้วก็ไม่ค่อยจะรู้เรื่องบัตรหรือประกันอะไรหรอก บัตรเครดิตก็ไม่มี แต่มีทำบัตรอิออนไปครั้งหนึ่งเพราะทางห้างแจ้งว่าถ้าทำก็สามารถซื้อจอพลาสมาผ่อนได้ 6 เดือนไม่มีดอกเบี้ย คุณพ่อเราเลยทำ

ต่อมามีบริษัทประกัน ขอเอ่ยชือเลย ชื่อ ACE ที่อยู่ตึกอับดุลราฮิม น่ะค่ะโทรมา พ่อก็บอกไปนี่แหละว่าสนใจ ปรากฏว่ามีเป็นกรมธรรม์ส่งมาที่บ้านแล้วไปหักเงินจากบัตรอิออนด้วยพันกว่าบาท คุณแม่ได้รับ statment ก็งงเพราะนึกว่าเสียดอกเบี้ยให้ค่าจอพลาสมา พอเราเอามาดู อ้าว...ทำไมมันเขียนว่า ACE Insurance เราเลยโทรไปที่ ACE เลยค่ะบอกขอยกเลิก เค้าบอกไม่ได้เพราะต้องให้เจ้าตัวทำเอง เราเลยส่งโทรศัพท์ให้คุณพ่อเราคุย ทางประกันก็บอกว่าเค้าไม่สามารถแน่ใจได้ว่าคุยอยู่กับคนที่เอาประกันจริง ๆ เราก็เลยถามกลับว่าแล้วตอนแรกที่คุณพ่อเราบอกสนใจแล้วคุณอัดเทปไปน่ะ คุณรู้ได้ยังไงว่าเป็นคนที่คุณอยากให้ทำประกันด้วย ทางนู้นก็เลยบอกว่างั้นจะแฟกซ์เอกสารให้คุณพ่อเราเซ็นยกเลิกกรมธรรม์ เราก็โอเค

พอได้เอกสารคุณพ่อเราก็เซ็นและเราก็ส่งแฟกซ์กลับ ต่อมาอีกเดือน มันก็ยังหักเงินออกจากบัตรอิออนอีกแล้วอะ คราวนี้ทนไม่ไหวค่ะ ลาพักร้อนไปด่ามันที่ตึกอับดุลลาฮิมเลย จำได้ว่าเราด่ามันลั่นทั้งชั้นเลยอะค่ะ พนักงานเค้ามองเรากันใหญ่เลย เราด่าซะไม่มีดีเลย เซลล์คนที่ดูแลก็ทำหน้าเลิกลั่กตกใจเพราะไม่คิดว่าเราจะไปเพราะที่อยู่ส่งเอกสารให้คุณพ่อเราเป็นบ้านที่ราชบุรี สุดท้ายมีผู้ใหญ่คนนึงออกมารับหน้า (ผู้ใหญ่จริง ๆ นะคะ น่าจะเป็นผู้บริหารระดับสูงอยู่ เสียงเราคงดังไปถึงห้องเค้า) ออกมารับเรื่อง รับปากว่าจะเคลียร์เงินคืนบัตรอิออนให้ เราเลยบอกว่าถ้าไม่จัดการให้เราจะมาอีก เราโกรธมากและโมโหฟิวส์ขาดเลยค่ะ

ถัดมาอีกเดือน ใบ statement มาถึง ยอดเงินเคลียร์กลับเข้ามาเรียบร้อยแล้วเลยลงเอยด้วยดี ไม่รู้ว่ามันใช้มุกนี้กะคนไม่รู้เรื่องรู้ราวอีกกี่คน

0/5
    ตกลงจริง ใช่ไหมคะเนี่ย

จะเป็นลม

แบบนี้ถ้ามันไปทำกับชาวบ้านไม่รู้อิโหน่อิเหน่ เค้าคงหยวนๆกับมันไป ก็ได้เงินมาง่ายๆ แบบนี้มันหาเงินกันแบบทุจริตนิ่
    Love, like a river, will cut a new path
    whenever it meets an obstacle
    .

aiyouu's Avatar
    aiyouu is offline Trusted Member
    0/5

Wink

ปกติแล้วสัญญาจะเกิดเมื่อคำเสนอและคำสนองถูกต้องตรงกันตามหลักนิติกรรมสัญญานะคะ เรื่องทำเป็นหนังสือหรือไม่ได้ทำ ไม่เกี่ยวค่ะ เพราะว่าสัญญาบางประเภท กฎหมายไม่ได้กำหนดว่าจะต้องทำตามแบบ สัญญาที่ต้องทำเป็นหนังสือ หรือทำเป็นหนังสือและจดทะเบียนกับพนักงานเจ้าหน้าที่ก็มีมไม่กี่ประเภท ดูได้ในประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ค่ะ ดังนั้น สัญญาบางประเภทที่กฎหมายไม่ได้บังคับให้ต้องทำตามแบบ (เป็นหนังสือ หรือจดทะเบียน หรือทำเป็นหนังสือและจดทะเบียน) จึงมีผลใช้บังคับได้ตามกฎหมายค่ะ เพียงแต่การมีหนังสือเป็นลายลักษณ์อักษรอาจจะสะดวกเวลาสืบกันในชั้นศาลค่ะ ซื่งถ้าไม่มีก็สืบพยานบุคคลกันได้ ไม่มีปัญกา

แต่กรณีนี้ ต้องมาวิเคราห์ประเด็นที่ว่่า สัญญาเกิดหรือยัง ซึ่งถ้าถามความเห็นเรา คือยังค่ะ "สนใจ" ไม่ใช่เป็นการตอบรับ ที่จะก่อให้เกิดสัญญานะคะ เพราะไม่มีลักษณะชัดเจนที่แสดงให้เห็นถึงเจตนาของผู้ทำคำสนองค่ะ

กรณีอย่างนี้ เรายังไม่เคยเห็นมีฎีกานะคะ สงสัยคงยังไม่เคยมีใครฟ้องขึ้นมา

เราว่าบริษัทประกัน มัดมือชกว่าสัญญาเกิดมากกว่าค่ะ บางคนเค้าไม่ได้ทำงานด้านกฎหมาย ก็นึกว่าจะมีปัญหา นึกว่าสัญาเกิดแล้ว เพราะบริษัทประกันว่าอย่างนั้น เค้าก็กลัวก็อะไรไป แต่จริงๆแล้วเจออย่างนี้วีนได้เลยค่ะ ฟ้องไปศาลก็ยกค่ะ แค่คำว่า "สนใจ" เนี่ยนะ เป็นไปไม่ได้เลยค่ะ

Je ne veux pas travailler

KhunNooMoD's Avatar
    KhunNooMoD is offline Trusted Member
    0/5
    มดอ่านแล้วรีบโทรไปหาแม่บอกคนที่บ้านเลยค่ะ เพราะต่อให้คำว่า "สนใจ" จะทำให้เกิดสัญญาได้จริงหรือไม่
    แต่ดูท่าคำว่า "สนใจ"จะทำให้เกิดเรื่องน่าปวดหัวได้พอดู
    รู้จักใคร ก็เตือนๆกันนะคะ โดยเฉพาะ คุณพ่อคุณแม่ ที่อายุมากแล้ว ไม่ค่อยได้ตามข่าวสาร อาจจะไม่ทันคนเลวๆน่ะค่ะ

0/5
    ภัยร้าย ใกล้ตัวเรา
    B E A R W o O o R L D*

[SIGPIC][/SIGPIC]

,, G r e y W o r l d*,, S h o p a h o l i c ,,#

barumbum is offline Trusted Member
    0/5
    อืม แค่คำว่าสนใจ

สุดยอดเลยค่ะ

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook