Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 5 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 43

Thread: ปรึกษาเพื่อนๆค่ะ...แบบว่ากังวล...แล้วก็กลัวบาปค่ะ

mAy's Avatar
    mAy is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

ปรึกษาเพื่อนๆค่ะ...แบบว่ากังวล...แล้วก็กลัวบาปค่ะ

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ครับ ขอนำรูปมาลงใหม่ เนื่องจากที่มีอยู่เดิมหายไป เพื่อให้กระทู้นี้ สามารถโชว์รูปที่หน้าเวบได้ ครับ
    ขอบคุณภาพจากลิงก์ http://www.bloggang.com/data/jonykea...1122808513.jpg ครับ
    หากรูปที่เรานำมาไม่เหมาะสม ขอชวนเจ้าของกระทู้เข้ามาแก้ไขได้ครับ

คือตอนนี้เมกำลังกลุ้มใจคิดไม่ตกค่ะ...จนถึงขั้นเม้งๆแตกเล็กๆกับคุณแฟนเลยค่ะ

เรื่องของเรื่องก็คือว่า หลังจากที่เมออกจากงานมาปีกว่าๆ ก็ตัดสินใจไปเปิดร้านกาแฟเล็กๆค่ะ...โดยความตั้งใจหลักเลยที่เปิดเลยก็คือ แก้เซ็งค่ะ ...แรกๆก็สนุกดีค่ะ...กำไรพอใช้ได้ไม่มากมาย...แต่ก็ไม่ขาดทุนค่ะ

แต่ปัญหาที่มีมาตลอดก็คือเรื่องคน อะค่ะ....คือว่าตอนนี้เด็กที่ร้าน กำลังตั้งท้องค่ะ...แล้วตรงนี้แหละค่ะคือปัญหา...แรกๆน้องเค้าก็โอเคมากๆเลยนะคะ สะอาด คุยเก่ง แต่ไม่ค่อยสวยนะคะ คืออยู่ในระยะอวบขั้นสุดท้ายค่ะ...ซึ่งเมก็คิดว่าไม่ใช่ปัญหาใหญ่ค่ะ (แต่ตอนนี้หุ่นเหมือนโก้ะตี๋ผมยาวค่ะ)....แล้วน้องเค้าค่อนข้างน่าเห็นใจเล็กๆค่ะ คือเป็นเด็กที่มีสามีและลูกตั้งแต่อายุยังน้อยค่ะ แล้วบ้านที่เค้าอยู่ก็ยังเป็นพื้นดินโคลน กำแพงปูสังกะสีค่ะ….โดยที่เมตกลงกับน้องเค้าเงินเดือน 6 พันบาท ไม่รวมคอมมิชชั่นค่ะ....ซึ่งปรกติแล้วแต่ละเดือนจะได้เฉลี่ยเดือนละประมาณ 7 พันบาทค่ะ แต่ร้านในบริเวณเดียวกันให้เงินเดือนพนักงาน 5 พันบาทแล้วจบเลยค่ะ

แต่หลังๆมาเนี่ย...น้องเค้าเปลี่ยนจากหน้ามือเป็นหลังเท้าเลยค่ะ...สกปรกมากๆถึงมากที่สุด ...เมเจอแมลงสาปอยู่ทุกในทุกบริเวณครบทั้งตระกูลตั้งแต่ขนาดตัวพ่อ...ตัวแม่ และลูกหลานเหลนโหลน เคยเจอเยอะที่สุดน่าจะไม่ต่ำกว่า 20 ตัวอะค่ะ....แล้วถ้าลูกค้ามาเห็นใครจะเลือกดื่มกาแฟจากร้านนี้จริงไหมคะ....แล้วเมเองคิดว่านี่คงเป็นสาเหตุหนึ่งที่ยอดขายตกมากมายค่ะ คือถ้าเมหักค่าน้ำมันที่เมเดินทาง แปลว่าขาดทุนทันทีค่ะ

แล้วปัญหาที่ตามมาเรื่อยๆก็คือ น้องเค้าสามารถทำลายทุกอย่างแบบอัศจรรย์ ตั้งแต่เรื่องเล็กๆคือแก้วแตก ของหาย ทอนเงินผิด เงินหาย จนถึงเรื่องใหญ่ๆ แบบว่า เครื่องปั่นพังเลย และใหญ่ที่สุดคือ เครื่องชงกาแฟเกือบพังเลยค่ะ....ซึ่งทั้งหมดนี้เมบอกได้ด้วยความสัตย์จริงว่า ไม่เคยหักเงินเค้าแม้แต่บาทเดียวค่ะ...นอกจากนี้ทีแรกตกลงว่าถ้าหยุด ก็จะหัก....แต่สุดท้ายแล้วทุกๆครั้งก็ไม่เคยหัก แถมยังได้ค่าคอมมิชชั่นจากวันที่หยุดด้วยค่ะ

นอกจากนี้ทุกครั้งที่เมได้เจอลูกค้าเอง ลูกค้าก็จะบอกว่าน้องเค้าไม่ค่อยอยู่ร้านเลยค่ะ....แล้วถ้าเมเข้าร้าน 10 ครั้ง จะมีอยู่ครั้งเดียว ที่น้องเค้านั่งอยู่ในร้านค่ะ....อีกหนึ่งประการที่เมรับไม่ได้เลยคือเค้าแทบใส่ชุดนอนอยู่บ้านมาร้านเลยอ่ะค่ะ คือกางเกงขาสั้น กับเสื้อที่ดูรู้ว่ามันเคยเป็นสีขาวมาก่อนอ่ะค่ะ….

แล้วล่าสุดที่ทำให้เมฟิวส์ขาดก็คือ...มีพนักงานร้านอื่นฝากพวงมาลัยมาแช่ค่ะ....แล้วปัญหาก็คือ น้ำแข็งดูดกลิ่นดอกมะลิค่ะ...นั่นแปลว่าทุกๆแก้วที่เป็นเครื่องดื่มเย็น จะได้รสชาดมะลิเข้าไปด้วยค่ะ (แล้วเมไม่ได้ขาย Jasmine tea นี่นา) หลังจากวันนั้นมา เมไม่เข้าร้านอีกเลยค่ะ...คือมัวแต่คิดว่าไม่อยากจะอารมณ์เสียค่ะ

พล่ามมาซะยาวเชียว แต่ว่ายังไม่จบค่ะ คือน้องเค้าตั้งท้องมาได้สัก 2 เดือนแล้วค่ะ ...แล้วน้องเค้าแพ้ท้องกลิ่นกาแฟค่ะ...นั่นหมายความว่า ถ้าเมไม่เข้าร้าน เมไม่เคยเห็นเค้าอยู่ในร้านเลยค่ะ....แล้วเหมือนพอเวลาที่น้องเค้าตั้งท้อง...อารมณ์ของเค้าจะแปรปรวนมากๆค่ะ คือชักสีหน้าใส่ลูกค้าตลอดเลยค่ะ.....2 วันนี้น้องเค้าก็หยุดอีกค่ะ

ขอเข้าประเด็นเลยค่ะ....คือเมกับแฟนเลยปรึกษากันว่าจะหาเด็กมาใหม่....แต่บอกตามตรงค่ะ ว่ากลัวบาปมากๆๆๆๆถึงมากที่สุดเลยค่ะ แต่ถ้าจะจ้างเค้าต่อไป ....คำว่า เจ้ง ถามหาแน่ๆค่ะ

เมเลยอยากขอความกรุณาปรึกษาเพื่อนๆใน SBN ว่าถ้าเป็นเพื่อนๆเอง เพื่อนจะทำอย่างไรดีคะ
    เมรบกวนขอความเห็นจากเพื่อนๆด้วยค่ะ...ขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ

ปล. จะหาว่าเม โง่ ก็ได้นะคะ....คือตั้งแต่วินาทีแรกที่เมต้องออกจากงาน เมก็ตั้งใจว่าถ้าเมมีโอกาสแล้ว เมจะทำดีกับพนักงานให้มากๆๆๆค่ะ

hut2211's Avatar
    hut2211 is offline Trusted Member
    0/5

Talking

คุณเมย์ครับ ถ้าคุณเมย์ใช้เหตุผล มากกว่าใช้อารมณ์ ในการตัดสินใจ
    และเราก็ช่วยเหลือ ตักเตือนและให้โอกาสเค้าเต็มที่แล้ว
    คุณเมย์ก็ไม่ต้องกังวลหรอกครับ
    บุคคลผู้มีศีลเป็นพื้น ใจย่อมอยู่สบาย......
    อย่าเรียกร้องในสิ่งที่ไม่มี แต่จงภูมิใจในสิ่งที่มีอยู่...
    โกงเค้าชาตินี้ 1 ต้องใช้เค้าชาติหน้าเป็น พัน ทำทำไม?
    ศาสนาไม่ได้เสื่อม แต่คนเสื่อมจากศาสนา

ธรรมนิยายธรรมะผู้สละโลก
    http://groups.google.com/group/DhammaSawasdee/web/%E0%B8%9C%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%AA%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B8%81

0/5
    ถ้าคุณเมคิดว่า ให้น้องเค้าทำงานต่อ ร้านคุณเมคงต้องเจ๊ง
    ถ้าร้านเจ๊ง น้องเค้าก็ต้องออกจากงานนี้อยู่ดีแหละค่ะ
    เพราะฉะนั้น ออกตอนนี้ หรือ รอต่อไป น้องก็ต้องออกอยู่ดีเน๊อะ

ถ้าเป็นแจน จะให้น้องเค้าออกตั้งแต่ตอนนี้แหละค่ะ
    แล้วก็จ่ายเงินชดเชยให้น้องเค้าไปซักก้อนนึงค่ะ

เป็นกำลังใจให้คุณเมนะคะ

0/5
    เป็นเราให้ออกตั้งแต่มีแมลงสาบที่ร้านแล้วค่ะ

0/5

เป็นกำลังใจให้ค่ะ^^

เป็นกำลังใจให้นะคะ คุณเม นุ้ยอาจตัดสินใจแทนคุณเมไม่ได้ แต่ขอ ให้คุณเมทำสิ่งที่ตัวเองสบายใจที่สุดนะค้า ความอึดอัดในใจก็เหมือนอัดแก๊สใส่ลูกโป่ง ถ้าเราเจาะให้รั่วออกไปก่อนมันก็แตกไม่ดัง
    แต่ถ้าเราอัดมันไปเรื่อยๆ แตกดังไม่พออาจระเบิด+ไฟลุกด้วยก็ได้นะคร้า^^
    ^________^

summer's Avatar
    summer is offline Trusted Member
    0/5

Wink dilemma

เห็นด้วยกะข้างบน

ไม่ออกตอนนี้ ตอนร้านเจ๋่งก็ต้องออกอยู่ดี

แต่ก็เห็นใจเค้าเหมือนกันเนอะ
    ยังไม่รวย "อยู่อย่างรวย" ไม่มีวันรวย
    ยังไม่จน "อยู่อย่างจน" ไม่มีวันจน

BB: 20E8CD96

080-0078988

0/5
    ต้องเรียกมาคุยคะ คุณเมย์ลองเข้าร้านตอนที่เขาไม่อยู่ร้าน หรือเห็นหลักฐานคาตาอย่างนั้นคะ แล้วนั่งคุยเลยนะ ว่าเขาจะปรับปรุงตัวได้หรือเปล่า ถ้าเขารับปากว่าได้ เราก็ให้โอกาสเขาอีกครั้งแล้วเราตามพฤติกรรมคะ ถ้ายังเป็นอีกก็คงต้องอันเชิญออกนะคะ (อันนี้ก็ทำความตกลงกับน้องเขาก่อนนะคะ) อย่าหาว่าเราใจร้ายเลยนะ ร้านที่เรารู้จักเขาก็ขายกาแฟแล้วเจ๊งเพราะมีลูกจ้างไม่ได้เรื่องอะคะ ต่อหน้าดีๆๆๆๆ หลับหลังตรงข้ามเลย ขายของแล้วเอาเงินใส่เครื่องบ้างไม่ใส่บ้าง หายไปนานๆไปนั่งร้านโน้นรา้นนี้ ลูกค้าจะัซื้อของก็ไม่มีคนขาย แย่คะ

give759's Avatar
    give759 is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by hut2211 View Post
    คุณเมย์ครับ ถ้าคุณเมย์ใช้เหตุผล มากกว่าใช้อารมณ์ ในการตัดสินใจ
    และเราก็ช่วยเหลือ ตักเตือนและให้โอกาสเค้าเต็มที่แล้ว
    คุณเมย์ก็ไม่ต้องกังวลหรอกครับ

เห็นด้วยเลยคะ
    "You get the best out of others when you give the best of yourself."
    "คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป"
    E-mail.kipling2you@hotmail.com 081-1005750 give

ขอบคุณ SBN และทีมงานมากๆค่ะ

0/5
    ต้องให้ออกค่ะ เพราะจากที่อ่านมา น้องเค้าก้ไม่ได้ใส่ใจกับการทำงานเท่าไร ถือความเป็นความผิดของเค้านะค่ะจริง ๆ แล้ว อีกอย่างคุณเมย์ก็ดีกับเค้ามากมาก่อนเช่นกัน ถ้าเป็นเจ้าของร้านคนอื่นอาจจะจัดการไล่ออกไปนานแล้ว แต่ก่อนเราเองก้เคยเจอปัญหาเดียวกับคุณเมย์เลย ดีกับลูกน้องมากเกินจนเค้าไม่เกรงใจเท่าไร สุดท้ายเราก็ต้องให้เค้าออกน่ะค่ะ ลองตัดสินใจดูนะค่ะ

nickbee is offline Trusted Member
    0/5

Red face

เอาออกเลยฮะคุณพี่ เธอคนนี้ทำคุณพี่หลายรอบแล้วนะคะ

ถ้าอยู่ร้านน้องไปส่งกลับไปบ้านตัวเองนานแล้วอะคะ

พี่เมให้อภัยเขามากไปเพราะคุณพี่ใจดีเกินไปอะคะ

ยังไงสู้ๆๆนะครับตอนนี้คนตกงานเยอะอะครับ เทรนคนใหม่ไม่น่ายากอะครับ

เดี่ยวยังไงนิคจะแอบแวะไปจัดการให้ครับผม...อิอิ...

สู้ๆๆนะครับคุณพี่สู้ๆๆๆเป็นกำลังใจให้ครับผม

ต้องผ่านพ้นอุปสรรค์ได้แน่นอนครับผม

Page 1 of 5 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook