สำหรับหลายคน เส้นผมถือเป็นสิ่งที่หวงแหนและสร้างความมั่นใจในการใช้ชีวิตประจำวันอย่างยิ่ง แต่หากเกิดกรณีที่เส้นผมบางลง หน้าผากเถิกสูงและกว้างขึ้น ย่อมไม่ใช่เรื่องดีแน่ บางคนจึงอาจพยายามแก้ไขด้วยวิธีการต่าง ๆ เช่น ใส่วิก หรือใช้เครื่องสำอางพราง วันนี้เราขอแนะนำอีกวิธี คือ การปลูกผมไร้รอยแผลเป็น หรือการปลูกผมแบบ Non-Shaven หรือ FUE Hair Transplant จะเป็นอย่างไร ลองไปดูกัน

มารู้จักการปลูกผมไร้รอยแผลเป็นกันอีกสักนิด
นวัตกรรมขั้นสูงสุดในการปลูกผมไร้รอยแผลเป็นแบบ FUE หรือ FUE Hair Transplant (Follicular Unit Extraction) เป็นวิธีการศัลยกรรมปลูกผมถาวรแบบย้ายเซลล์รากผม โดยไม่ต้องโกนผมบริเวณท้ายทอยทั้งหมด (Donor Area) แต่จะเป็นการตัดเฉพาะส่วน เล็มด้วยกรรไกร หรือใช้เครื่องโกนดัดแปลงพิเศษ เจาะเก็บกราฟกอเส้นผมที่เหมาะสมด้วยความชำนาญสูงและรวดเร็ว เพื่อเก็บรักษากราฟให้มีความสมบูรณ์มากที่สุด และให้ลักษณะผมท้ายทอยดูเป็นปกติมากที่สุดหลังการปลูก

ข้อดีและข้อจำกัดของวิธีการปลูกผมไร้รอยแผล
สำหรับผู้ที่สนใจวิธีการปลูกผมแบบไร้รอยแผลเป็น อาจต้องรู้ถึงข้อดีและข้อจำกัดของวิธีการปลูกผมแบบนี้ เพื่อประกอบการตัดสินใจ
เมื่อเป็นการปลูกผมแบบ Non-Shaven ไม่ต้องตัดหนังศีรษะออกมาเป็นชิ้นยาว แผลจึงมีขนาดเล็กมากและไม่มีแผลเย็บ ไร้รอยแผลเป็นให้ต้องกังวล ทำให้สามารถใช้ชีวิตประจำวันได้อย่างสบายใจ
เป็นวิธีที่เก็บกราฟกอเส้นผมได้จำนวนจำกัดเท่านั้น ประมาณ 1,500-2,000 กราฟ ขึ้นอยู่กับขนาดศีรษะ
ใช้ระยะเวลาในการทำต่อครั้งจะอยู่ที่ประมาณ 6-8 ชั่วโมง หรืออาจนานกว่านั้นขึ้นอยู่กับจำนวนกราฟ ลักษณะยากง่ายของแต่ละบุคคล
แพทย์อาจประเมินให้เข้ารับการรักษามากกว่า 1 ครั้ง ขึ้นอยู่กับลักษณะปัญหา ความเพียงพอของจำนวนกราฟเส้นผม ความแข็งแรงของสภาพเซลล์รากผม
มีระยะพักฟื้นสั้น จนวันต่อมาก็สระผมได้เลย
บริเวณหลังศีรษะจะดูเป็นปกติ 100% หลังทำการปลูก 2 อาทิตย์
การดูแลแผลหลังจากการปลูก อาจจะทำได้ยากกว่า
ผู้เข้ารับการรักษาควรมีผมยาวเพียงพอที่จะปกปิดแนวผมที่ถูกตัดบริเวณหลังศีรษะได้

ส่วนข้อควรปฏิบัตหลังจากปลูกผมด้วยเทคนิคนี้ คืองดแตะต้องบริเวณผมที่ปลูกอย่างการเช็ด ถู หรือเกา หลังปลูกผม 2 สัปดาห์ งดดื่มแอลกอฮอล์และสูบบุหรี่อย่างน้อย 1 สัปดาห์ งดการออกกำลังกายหนัก หรือเล่นกีฬาทางน้ำ หรือกีฬาอื่นๆ ที่มีเหงื่อออกในช่วง 1 เดือนแรก แต่สามารถเดิน หรือแกว่งแขน ที่ไม่ทำให้เกิดเหงื่อได้

เหล่านี้คือข้อมูลคร่าว ๆ สำหรับผู้ที่สนใจการปลูกผมไร้รอยแผลเป็น อย่างไรก็ตาม ควรปรึกษากับแพทย์ผู้เชี่ยวชาญมากประสบการณ์ และคลิกนิกที่ทันสมัย ได้มาตรฐาน มีการดูแลให้บริการอย่างดี ทั้งก่อนดำเนินการ ระหว่างดำเนินการ และหลังการปลูกผมอย่างใกล้ชิด