Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 2 FirstFirst 1 2
Results 11 to 20 of 20

Thread: ทำยังไงดี เวลามีคนแอบมาใช้ของของเรา

Anpan is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Lightbulb ลองแบบนี้สิ

เจ้าเด็กพม่าคงเห็นนายแต่งหน้า แต่งตัวสวยทุกวันคงอยากแต่งบ้าง

เอางี้สิ คสอ อันไหนเราเบื่อแล้ว
    บรัชออน อันนี้ใช้ไม่หมดซะทีก็ยกให้ไปเลย
    ที่ตัดเล็บที่ไม่มีใช่ไหม เอาชั้นซื้อให้
    เจออะไรกุ๊กกิ๊ก แต่เราไม่ชอบก็ยกให้

แล้วต่อไปอย่ามาใช้ของชั้นอีก
    คนไทยเขาถือ รู้ไม๊
    อธิบายของพวกนี้มันของใช้ส่วนตัว
    เหมือนกุงเกงใน น่ะ ใช้ได้ด้วยกันซะที่ไหน
    ต้องพูดแบบจริงจังนะ
    แต่อย่าแบ่งชนชั้นมากไป
    แค่ให้เข้าใจว่าแม้ใครมาใช้เราก็ไม่ชอบ

แล้วลองสังเกตดูว่า เธอเชื่อฟังไหม
    กระปุกครีม วางตรงนี้
    ลิปสติกหมุนไว้ประมาณนี้
    ปิดฝาท่าไหน แอบใช้ปากกา permanent ขีดเล็ก ๆ ไว้ก็ได้
    ถ้ายังไม่เชื่ออีก สงสัยต้อง lock ตู้ lock ห้อง ไม่ก็เชิญออก
    จริง จริง ไม่อยากให้ออก นะ
    เด็กพวกนี้น่าสงสาร
    แต่ต่อไปไม่รู้จะก้าวหน้าขึ้นรึเปล่านะสิ

apple4949 is offline Trusted Member
    0/5
    เรื่องเครื่องสำอางนี่
    เราซื้อโลชั่น johnson's ให้แชมพู ให้กระเป๋า
    เพราะคิดว่าเค้าจะได้ไม่มาใช้ของเรา
    แต่มันก็ไม่ได้ผลอ่ะค่ะ
    แล้วแม่เราก็พูดดีๆ กับเค้าหลายครั้งแล้ว
    เพราะกลัวลาออก ไม่มีคนทำงาน
    แต่เหมือนฟังกันไม่ค่อยรู้เรื่องรึเปล่าก็ไม่รู้
    บางคนที่มีอายุหน่อยก็ไม่ค่อยยุ่งของของเรา
    แต่พวกเด็กๆ นี่มีปัญหาตลอด
    คงเป็นที่นิสัยแต่ละคนมากกว่า
    เดี๋ยวจะลองใช้วิธีทำสัญลักษณ์ไว้ที่ของ
    ถ้าจับได้คราวนี้ คงต้องให้ออก เฮ้อ...

0/5
    1.ก็ควรจะบอกกฎกติกากันบ่อยๆๆเนื่องจากคงพูดกันไม่เข้าใจ
    2.เก็บของที่เป็นของใช้ส่วนตัว....และของที่คิดว่ามีค่าไว้ในตู้หรือเก็บให้มิดชิด
    (ป้องกันความอยากรู้อยากเห็น)
    3.ตรวจสอบสิ่งของและจดจำว่าเราวางของไว้แบบไหน...เวลากลับมาก็ให้เช็คเลย
    4.ถ้าคิดว่าแก้นิสัยไม่ได้...ขนาดของส่วนตัวยังใช้...ก็ให้จัดการ..หาแม่บ้านคนใหม่มาแทน
    5.เพราะถ้ายังคงจ้างทำงานต่อไป...น่าจะเกิดอันตรายเช่นเขารู้ว่าเราไม่อยู่บ้าน
    ออกเวลาไหน-กลับเวลาไหน...เขาอาจจะ...ยกพวก...มาบ้านคุณก็เป็นได้
    " ความรู้สึกอิจฉาริษยาเป็นเรื่องเสียเวลาเปล่า คิดให้ดีก็จะรู้ว่า.....คุณมีทุกอย่างที่คุณจำเป็นต้องมีแล้ว "

KAT's Avatar
    KAT is offline Trusted Member
    0/5
    1. ห้องนอนเราไม่ให้เค้าทำล็อคไว้เลย เราทำความสะอาดเอง เพราะไม่ไว้ใจค่ะ
    2. จ้างมาทำแค่อาทิตย์ละ 1 วัน โดยเราอยู่ดูแลด้วย
    3. อย่าเคี่ยวกับเค้ามากเกินไป ถ้าเค้าทำดี มีอะไรพอให้ได้ ก็ให้เค้าไปใช้ค่ะ

.
    .
    .
    รักช้างคุณช่วยได้ >> http://www.elephantnaturepark.org/howyoucanhelp.htm
    -----------------------
    Brand ไหน อยู่ห้องอะไร >> http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=210924
    ------------------------------
    เตือนภัย!! บุคคลติด BLACK LIST >> http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=336521
    ----------------------------------------

makeberry's Avatar
    makeberry is offline Trusted Member
    0/5

Unhappy ยกสองมือ เป็นผู้ร่วมชะตากรรมค่ะ

ที่บ้านเราคนงานก็เป็นพม่าค่ะ เราก็เซ็งมาก
    เริ่มแรก คุณเธอชอบมาใช้หวีร่วมกับเรา
    บอกตรงๆ ไม่ใช่เราถือตัวหรอกนะคะ
    แต่ถ้าผมเค้ามีเหา แล้วผมเราจะเป็นยังไง
    เราเลยต้องหวีไปเก็บในตู้เสื้อผ้า กรรมจริงๆ
    ต่อมา กางเกงเราหายค่ะ แถมคุณเธอเลือกยี่ห้อซะด้วย
    พวกกางเกงยีนส์แฟชั่นเรามีตั้งเยอะ ไม่หายค่ะ
    เธอได้ Bossini ไป แถมเป็นตัวที่เราอุตส่าห์ไปหาซื้อมาจากฮ่องกงซะด้วย
    คิดแล้วยังอยากจะร้องไห้อยู่เลย เพราะเป็นตัวที่เราชอบมาก
    พอบอกแม่โดนด่าซ้ำอีก
    คือ แม่เราเป็นคนที่ไม่เข้าข้างเราเลยจริงๆค่ะเค้าคงกลัวเราเหลิง
    ยังค่ะยังไม่พอ ต่อด้วยเข็มขัด
    เข็มขัดธรรมดาหล่อนก็ไม่เอาหล่อนขโมย Levi's ไป
    ยังค่ะยังไม่หมด ต่อมาหล่อนก็เริ่มลามมาที่เครื่องสำอาง
    และไม่เว้นแม้กระทั่งของกิน ซึ่งบอกตามตรงขนมบางห่อมันแพงนะคะ
    แบบว่าบางครั้งอยากกินมากๆก็จะตัดใจซื้อมาที ก็พวกขนมนำเข้าอ่ะค่ะ
    แล้วคิดดูเราพอห้องมาเจอถุงขนมเปิดอยู่
    ในสภาพที่เหลือขนมไว้ให้เราด้วย 3-4 ชิ้น
    โหเศร้ามาก เซ็งมาก เราทนไม่ไหว เลยไล่ออกไปเลย
    คือมันหลายครั้งแล้วอ่ะค่ะ ไม่ใช่เราใจร้ายนะ
    แต่เราว่าบางทีการอดทนกับใครหรืออะไรมากเกินไปก็ใช่ว่าจะดีนะคะ
    เพราะกับคนบางคน ถึงเราอดทนกับเค้าแค่ไหนเค้าก็เปลี่ยนไม่ได้หรอกค่ะ
    คิดแล้วยังเซ็งอยู่เลย เพราะก่อนออก she ยังเอา Levi's ไปอีก 2 ตัว
    โอ๊ย เซ็งๆๆๆๆๆๆๆๆ มากๆๆๆๆๆๆ ค่ะ

I would rather hurt myself
    Than to ever make you cry
    There's nothing left to say but goodbye

0/5
    ปัญหาโลกแตกคะ แม่บ้าน ของเหวยพม่าเหมือนกัน
    ข้างบนเราทำเองไม่ให้เค้าขึ้นเลยคะ ออกข้างนอกต้องล็อคทุกครั้ง
    ของที่เราวางไว้ บอกว่าไม่ต้องจัดไม่ต้องปัดฝุ่นทุกสิ่งอย่างห้ามจับ
    ทำแต่พื้นอย่างเดียว (เราวางตำแหน่งไว้แล้ว ถ้ามีคนมาจับ มาจัดรุ้ทันที เข้าขั้นโรคจิตแล้วคะ)
    ตุ้เย็นก็แยกกันคะ ในบ้านกับหลังบ้าน พาเค้าไปเที่ยวกะเราบ้างบางครั้ง ซื้อขนมมาฝากบ้าง
    เสื้อที่เราใส่ไม่ได้ หรือไม่ชอบก้ให้เค้าไป เมื่อก่อนใจดี ตอนนี้ขอเล่นบทโหดบ้าง
    บอกอะไรไม่ค่อยเชื่อ ไม่ค่อยทำ นินทาเจ้านายเก่ง มีมาตราการใหม่คะ
    ว่าไม่เชื่อ บอกไม่ทำ หักตังลูกเดียว ก็ดีขึ้นบ้าง ไม่หักเยอะนะคะ เอาแค่ขู่ๆก็พอ
    ครั้งละ50 ถ้าหลายๆครั้งก็หัก100นึงคะ ไม่บ่นไม่ว่าเค้า พุดกันดีๆ ไม่เชื่อก็หักตังคะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Francis's Avatar
    Francis is offline Trusted Member
    0/5
    แม่บ้านยังไม่เคยเจอ แต่ผมเคยเจอเพื่อนที่เป็นรูมเมทกันนี่แหละ ใช้ครีมแทบทั้งหน้า สบู่ แชมพู ยาสีฟันไม่เคยมีของตัวเอง ( มันมีแต่แปรง ) แล้วของกินก็ไม่คยมีกินของที่ใส่ไว้ในตู้อย่างสบายใจเฉิบ ซึ่งผมเป็นคนซื้อ เวลาดูทีวี จะเปลี่ยนช่องก็แย่งรีโมทไปถือเลย ไม่เคยทำความสะอาดใดๆ ทั้งนั้น และที่สำคัญ พวกเศษตังค์เหรียญที่วางไว้ในกระปุกเล็กๆ ก็หยิบไปเลยตอนเช้า ( ทุกเช้า ) :-(

มันจะเรียกว่าเพื่อนได้ไม๊เนี่ย

0/5
    ห้องส่วนตัว เราลีอคตลอดค่ะ จะเปิดให้เข้าไปทำความสะอาดเท่านั้น และเราต้องอยู่ในห้องด้วย ไม่เคยให้เข้าไปโดยลำพังค่ะ

ส่วนอื่นๆ เช่น ห้องน้ำ จาน ชาม ก็สอนเค้าแต่แรกที่เข้ามาเลยค่ะว่า ห้ามหยิบฉวยโดยพลการ แบ่งแยกชัดเจน ถ้าปล่อยให้เคยตัว แล้วจะเคืองกันเปล่าๆค่ะ

kapim's Avatar
    kapim is offline Trusted Member
    0/5
    เราเข้มงวดมากค่ะ สอนเองตั้งแต่แรก จาน-ชาม-ช้อน-แก้วน้ำ แยกให้ต่างหาก
    ห้ามเข้าห้องน้ำ ห้องนอนเราตอนเราไม่อยู่เด็ดขาด ล็อคห้องและบ้านเลยค่ะ
    จะทำความสะอาดทีเราก็เฝ้า ของมีค่า หรือเครื่องสำอางค์ เราเก็บเอง เช็ดโตะเครื่องแป้งเอง
    ให้เด็ก กวาดบ้าน ถูบ้านดูดฝุ่น ล้างห้องน้ำ เช็ดกระจก รดน้ำต้นไม้ ฯ งานหนักๆนะคะ
    ถ้าเด็กไม่เชื่อฟัง เราจะดุและไม่ให้ทานขนมพิเศษค่ะ
    ขอบคุณนะคะ..ที่ให้ shopping ... Kapim....Ja

Mukzilla's Avatar
    Mukzilla is offline Trusted Member
    0/5
    อ่านเรื่องของเพื่อนๆ แล้ว เราช่างโชคดีจริงๆ ที่ไม่เคยเจอเรื่องแบบนี้เลยอะค่ะ
    แถมแม่บ้านเราทำความสะอาดได้สุดยอดมาก สะอาดสุดๆๆ ^^
    ถ้าเจอแบบนี้ ก็คงต้องดุเค้าอะค่ะ แล้วก็ต้องเก็บของดีๆ อันไหนล๊อกได้ก็ล๊อกไปเลยค่ะ

Page 2 of 2 FirstFirst 1 2

Comments from Facebook