Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 4 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 31

Thread: โดนปาของใส่รถค่ะ ไม่กล้าแจ้งความ..

brandname_lover's Avatar
    brandname_lover is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Cool โดนปาของใส่รถค่ะ ไม่กล้าแจ้งความ..

เฮ้อ เนื่องจากว่า เห็นว่า ในเวบ SBN มีสาวๆ ที่มีลูกแล้วหลายๆท่านนะคะ

ก็เลยกะว่าจะมาลองถามความเห็นดู

เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อวานทำงานเสร็จประมาณสองทุ่มกว่าๆขับรถกลับบ้าน

ระหว่างทางที่กลับบ้านผ่านหน้าบ้านหลังนึง(ในหมู่บ้านค่ะ)

ขับมาด้วยความเร็วประมาณ 20 km/hr ทั้งเหนื่อย และหิว

ผ่านหน้าบ้านหลังนึง

อยู่ดีๆ เด็กผู้หญิงตัวเล็กๆ ประมาณหกขวบ (มองเห็นในระยะกระชั้นชิดเลยนะคะ)

วิ่งเข้ามาหารถเรา แล้วก็เอาก้อนหินปาใส่รถ

ด้วยความที่ตกใจมากกลัวว่าจะไปชนเด็ก แล้วก็จะไปดูรถด้วยว่าเสียหายรึเปล่า

เดินลงมาจากรถเลยค่ะ เห็นว่า มีพี่เลี้ยงเด็ก แล้วก็พี่สาวเด็ก(อายุประมาณ10 ขวบ)

ยืนหัวเราะกันอยู่

ตอนนั้นยอมรับเลยค่ะ ด้วยความตกใจกลัวชนเด็ก + โมโห

เลยให้ไปเรียกคุณแม่ของเด็กมา

แล้วก็บอกว่า"มีปัญหาอะไรกันคะ" (แอบทำหน้ากวนมากๆ)

เราก็เลยบอกว่า "ก็ลูกคุณอยู่ดีๆ ก็วิ่งเข้ามาที่รถ แล้วก็เอาหินมาปารถเนี่ย ไม่ทราบว่า มีปัญหาอะไรคะ"

เค้าก็ถามลูกประมาณว่า ทำจริงรึเปล่าลูก(จะบร้าเหรอ ถ้าไม่จริงจะมายืนพูดกันทำไม๊)

หันหน้ามามองแล้วก็ถามว่า "แล้วรถเป็นอะไรรึเปล่า"

เลยตอบไปว่า "ก็เป็นรอย แต่นั่นไม่ใช่ประเด็นประเด็นคือลูกคุณปาก้อนหินใส่รถเราและวิ่งเข้ามาใกล้รถมากๆ ในระยะกระชั้นมาก เป็นอันตรายทั้งกับตัวเอง และคนที่ขับรถ
    ตอนนี้ยังไม่มีใครได้รับบาดเจ็บยังไม่เป็นไรค่ะ แต่ถ้าอีกหน่อย ปาขวดปาก้อนหินใหญ่ๆ ใส่คนอื่น แล้วจะทำยังไงคะ
    ถ้าไม่ได้ตั้งใจก็จะไม่ว่า แต่นี่วิ่งเข้ามาใกล้ๆหน้ารถแล้วก็ปาใส่เลย"

คุณแม่ทำหน้าเซ็งเรามาก....แล้วบอกลูกว่า "ขอโทษพี่เค้าซะ"

เราก็เห็นท่าเด็กแล้ว ไม่ขอโทษแถมทำหน้ากวน(พอๆกับแม่เด็กนั่นหล่ะ)

เลยบอกว่า ไม่เป็นไรค่ะ

ขับรถกลับบ้านด้วยความเซ็ง+อาการตกใจ กลัวมากตอนแรกที่จอดเพราะว่ากลัวจะชนเด็ก

ปกติรักเด็กนะ(แม้จะไม่ใช่นางงามก็เหอะ) ไม่เคยโกรธเด็กเลยอ่ะ เพราะว่ามีหลานสองคนเหมือนกัน

แบบนี้ ......ทำไงต่อดีคะ หรือว่าปล่อยๆไป (ตอนนี้ก็ปล่อยๆไปอยู่อ่ะค่ะ) เฮ้อ เหนื่อยใจจริงๆ

ถ้าเป็นผู้ใหญ่คงแจ้งความแล้ว แต่นี่เป็นเด็ก ก็ปล่อยๆไป..แอบเซ็งแม่เด็กจัง

ใครเล่น multiply มาเป็นเพื่อนกันหน่อยค่ะ cherriees

เพิ่งหัดถ่ายรูปด้วย DSLR 450 D ค่ะ

0/5
    น่าโมโหเนอะ
    เด็กอย่างงี้เชื่อเลยค่ะว่าวันหลังทำอีกแน่นอน ไม่ใช่ว่าพลาดพลั้งทำผิดครั้งแรกแน่ๆ คนเป็นแม่ก็สั่งสอนกันดีเหลือเกิน
    คราวต่อไปถ้าทำอีก ลงไปถ่ายรูปรถ รูปก้อนหิน กะรูปเด็กเอาไว้เลยค่ะ รับรองว่าพี่เลี้ยง ไม่ก้อแม่ เครียดแน่ๆ คิดว่าเราเอาจริง
    Lookin 4: Chanel
    Grand Shopping Tote in Light Beige/White
    Kelly (any color)
    10" Classic Flap (any color, except black)

Ohh's Avatar
    Ohh is offline Trusted Member
    0/5
    ครั้งหน้าเจอเด็กคนนี้ แอบเบิร์ดกะโหลกเด็กไปเลยดีกว่าคะ หมั่นไส้แทน.. ทั้งเด็ก ทั้งพี่เลี้ยง และทั้งตัวแม่ด้วย

ถ้าเค้ายังทำแบบนี้อีก ครั้งหน้าก็แจ้งความ เอาเรื่องกะพ่อแม่เด็กไปเลยคะ

จะได้รู้จักสอนลูกซะมั่ง เข้าใจว่าเป็นเด็ก แต่ถ้าเด็ก....แบบนี้ก็น่าจะให้บทเรียนคะ
    U r.. my L i F e

~~> ^ โอ๋ ^ <~~

0/5

Thumbs down

มันน่าโมโหอะค่ะ
    เด็กแบบนี้ พ่อแม่ ไม่สั่งสอนค่ะ มักเป็นเด็กที่เหมือนจะดูดี ชอบเล่นอยู่ข้างถนน

เมื่อปีที่แล้วดิฉันเจอเหมือนกัน ทุกคนหน้าตาผิวพรรณดี ดูไม่ใช่เด็กสลัมไม่มีการศึกษาอะไรพวกนี้เลย ดิฉันเจอมา 5-6 คนได้ พอเดินผ่านเด็กกลุ่มนี้ มันเปิดกระโปรงดิฉันค่ะ แต่พ่อแม่และญาติมันก็มองอยู่แล้วก็ยิ้มๆ ไม่ทำอะไร คิดดูสิคะขนาดพ่อแม่มันยังไม่ทำไรเลย ลูกตัวเองไปทำทุเรศกับคนอื่นแบบนี้

จะว่าใครก็ไม่ได้เพราะถ้าพ่อแม่อบรมสั่งสอนมาดีคงไม่ทำแบบนี้หรอกค่ะ

เคยไปอ่านในพันธุ์ทิพย์ เหมือนกัน เป็นครอบครัวมากันซักสี่ห้าคนได้แล้วตะโกนกันลั่นโรงหนัง พ่อแม่ก็ไม่ว่าอะไรเลยค่ะ แล้วมีคนไปโยวาย พ่อเด็กจะไปชกกับคนที่โวยวายหาว่าคนที่โวยวายไม่ยอมเข้าใจว่า นี่มันลูกเค้า และลูกเค้ายังเป็นเด็กอยู่จึงมีสิทธิโวยวายในโรงหนังได้ โดยที่คนอื่นที่กำลังดูหนังนั้นต้องยอมรับทนฟังเสียงลูกเค้าโดยไมข้อแม้

นี่หละค่ะ สังคมไทยรู้สิทธิ แต่ไม่รู้หน้าที่

ไม่รู้ว่าเด็กพวกนี้โตขึ้นจะเป็นอย่างไร ต่อไปอีกหน่อยสังคมมันจะเละเทะมากขึ้นแน่ๆค่ะ

แต่ดิฉันตั้งปณิธาณเอาไว้ว่า ถ้าเจอเด็กเปรตพวกนี้อีก ดิฉันเอาเรื่องมันแน่ๆ ต้องมีการสั่งสอนกันให้รู้เรื่อง เพราะพ่อม่เค้าไม่ยอมสั่งสอนลูกเค้า ลูกเค้าจะต้องโดนสั่งสอนโดยสังคมเองค่ะ

โทษที ยาวไปหน่อยค่ะ

มาเพิ่มเติมค่ะ

เรื่องแจ้งความ ถ้าไม่สบายใจจริงๆ แม้สิ่งที่โดนมันอาจจะเล็กน้อย แต่เราอาจจะรู้สึกเจ็บใจและคิดว่ามันไม่แฟร์เลย ก็แจ้งความไปเลยค่ะ เก็บหลักฐานไว้ เด็กไม่ได้รับโทษอยู่แล้วค่ะ แต่แม่มันจะโดนเอง

(ก็เหมือนกับเวลาเราโดนสุนัขข้างบ้านกัดน่ะค่ะ ถ้าแจ้งความก็โทษใกล้เคียงโดนเจ้าของบ้านนั้นประทุษร้ายเลยค่ะ)
    Love, like a river, will cut a new path
    whenever it meets an obstacle
    .

Lookyeeja's Avatar
    Lookyeeja is offline Trusted Member
    0/5
    .............สปอยล์..................
    ขอบคุณ SBN สำหรับความเอื้อเฟื้อที่แสนดีนะจ๊ะ

rita-1's Avatar
    rita-1 is offline Trusted Member
    0/5

Question

เด็กไม่ดี พ่อและแม่ก็มีส่วนผิดเหมือนกัน

0/5
    เดี้ยวนี้ก้อเริ่มเจอบ่อยค่ะ เด็กทำนองนี้ เด็กก้อคือกระจกสะท้อนตัวพ่อแม่เค้าเองละคะ

amm's Avatar
    amm is offline Trusted Member
    0/5
    พูดได้คำเดียวว่า สงสารเด็กค่ะ มีพ่อแม่แบบนี้จะเติบโตมาเป็นคนดีในสังคมได้ยังไง
    Time is like a river. You can not touch the same water twice,
    So enjoy every moment of life...

Gypso's Avatar
    Gypso is offline Trusted Member
    0/5
    เพื่อนเราก็เคยโดนเด็กปาก้อนหินใส่รถเหมือนกันค่ะ เป็นรอยจนต้องเคลมประกันฝั่งประตูคนนั่งข้างคนขับ เพื่อนเราก็เซ็งเพราะแม่เด็กก็ไม่รับผิดชอบ บอกว่าเด็กไม่รู้เรื่อง

authentic_only's Avatar
    authentic_only is offline Trusted Member
    0/5
    อิชั้นไม่กล้าออกความเห็นมาก เกรงว่าพวกคุณจะประนามอิชั้นว่าเป็น นางงอม ไป

แต่อิชั้น อยากจะลองเอาก้อนหินปาใส่แม่มันดูบ้าง ไม่ได้ห่วงรถนะคะ เพราะรถเน่าอยู่แล้ว

แต่กลัวว่า เดี๋ยวเบรคไม่ทัน เกิดอุบัติเหต จะสวยเพราะคนอื่น + แถไม่เลิก

แทนที่จะสั่งสอนลูกเค้า ทำอย่างนี้ก็เหมือนเด็กสก้อย + เด็กแวนท์ที่พ่อแม่ซื้อรถให้

แล้วไม่ได้สอน หรือ ดูแล พอเกิดอุบัติเหตุก็มาโทษคนอื่น พ่อแม่รังแกฉันค่ะ
    รักในหลวง และ ครอบครัว...

Page 1 of 4 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook