Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 17

Thread: หนูกลัวติดคุกค่ะ !!!! เคสนี้ จะทำไงดีคะ ว่าด้วยเรื่องแม่บ้าน ........เจ้านายใจโหด และตำรวจใจร้าย อีกแล้วครับท่าน

Warning Points:
    0/5

หนูกลัวติดคุกค่ะ !!!! เคสนี้ จะทำไงดีคะ ว่าด้วยเรื่องแม่บ้าน ........เจ้านายใจโหด และตำรวจใจร้าย อีกแล้วครับท่าน

ยาวหน่อย แต่รบกวนอ่านจนจบค่ะ ด่วนเลยค่ะเพื่อน ๆ

เพื่อน ๆ ช่วยคิดทีค่ะ

เรื่องมีอยู่ว่า มีแม่บ้านคนนึง
    ชื่อ แวว เป็นคนลาว หนีเข้าเมืองมา
    ทำงานอยู่ที่บ้าน คนรู้จักกัน
    ทำอยู่ 8 ปี เจ้าของบ้านนำมาชุบเลี้ยง และ ทำพาสปอร์ตให้
    ที่บ้านนั้นมีคนอยู่ 6 คน
    รถ 4 คัน
    หน้าที่คือ กวาดถู ล้างห้องน้ำ ล้างรถ เช็ดรองเท้า ตัดหญ้า ซักผ้า รีดผ้า
    และต้องทำกับข้าว เตรียมกับข้าว เช้า เย็น ทุกวัน ทำอย่างนี้มา 8 ปี

เงินเดือน 3500 ไม่มีโบนัส เบี้ยเลี้ยง เบี้ยขยัน ตรุษจีน ปีใหม่ ไม่เคยได้

เจ้าของบ้านชอบด่า ว่าแรง ๆ เวลากับข้าวไม่ถูกใจ
    หยิก ตี บ้าง เวลาทำอะไรไม่สบอารมณ์

แต่พวกเค้ามักอ้างว่า ชั้น ทำพาสปอร์ตให้เธอ เธอต้องอยู่กับชั้นตลอดไป ต้องเชื่อฟังชั้น เพราะชั้นมีบุญคุณกะเธอ

เราได้ฟังเรื่องราวของแวว เมื่อประมาณเดือนก่อน เพราะ แวว มารับน้องสาวเค้า ซึ่งเป็นแม่บ้านของพี่สาวแฟนเรากลับบ้านไปเที่ยวสงกรานต์

บวกกับช่วงนี้เรา อยากได้แม่บ้านใหม่มาก ๆๆ และเราอยากได้เค้ามานานแล้ว
    คุณคิดดูนะคะ ทำงาน 8 ปี ติดกัน ถือว่าเป็นคนใช้ได้เลยทีเดียว

วันนึง เค้าโทรมาบอกเราว่า ไม่ไหวแล้ว เค้าอยากจะออก และเค้าพยายามออกหลายครั้งแล้ว แต่เค้าไม่มีลู่ทาง ไม่รู้จักใครเลย

เราก็เลยให้คำแนะนำว่า ตามใจ แล้วแต่ ถ้าออก ก็มาทำงานกะเราก็ได้
    หรือทำกับเพื่อนเราก็ได้ แต่ให้บอกเจ้านายว่า ขอลากลับบ้าน

แวว ได้บอกกับเจ้านายหลายครั้งเรื่องการลากลับบ้าน โดยให้เหตุผลว่า
    แม่ ไม่สบายมาก จะกลับไปเยี่ยมแม่ และอาจไม่กลับมาอีก

เจ้าของบ้านไม่ให้ไป (นี่ขนาดสมมุตินะ ถ้าแม่ป่วยจิง จะทำไง)
    ทำไงก็ไม่ให้ไป จน แวว ทนไม่ไหว ขอลาออกทันที

เจ้าของบ้านเลยบอกให้ แวว ไปนำพาสปอร์ตของแวว มาให้ตนยึดไว้
    เพราะถ้ากลับบ้านก็ไม่มีความจำเป็นต้องใช้พาสปอร์ต แต่แวว รู้ทัน
    นำพาสปอร์ต ไปซ่อนไว้ที่บ้านข้าง ๆ ซึ่งเป็นแม่ค้าส้มตำแถวนั้น

เจ้าของบ้านเข้าไปรื้อห้อง แวว โยนเสื้อผ้า ตบตีแวว เพื่อจะเอาพาสปอร์ตคืน
    ประมาณว่า มรึงไม่ทำงานเป็นขี้ค่ากรู ก็อย่าหวังจะได้ทำงานกะคนอื่นเลย
    แต่แวว ไม่ให้ บอกว่า หาไม่เจอค่ะ คิดว่าหายไปแล้ว
    เจ้าของบ้าน ไล่แววออกไปเลย (ตัวปล่าว เสื้อผ้าไม่ให้เอาไป)
    แววร้องไห้ ตัดใจ เดินตัวปล่าวมาอยู่บ้านแม่ค้าส้มตำข้างบ้าน

เจ้าของบ้าน ปรึกษากัน ลูกสาว ลูกชาย และตัวแม่ ออกอุบายบอกแววว่า
    ให้แวว ขึ้นรถ จะพาไปส่งที่ท่ารถเพื่อกลับบ้าน

แวว ใจอ่อน เดินขึ้นรถ พวกเจ้านายใจนรก
    ขับรถพาไปสถานีตำรวจทันที
    แวว โดนจับขังคุก ข้อหา ไม่มีพาสปอร์ต
    และ ข้อหา ขโมยพาสปอร์ตตัวเอง ++

เจ้าของบ้านเดินไปคุยกะผู้กอง (คิดว่าน่าจะรู้จักกัน หรือยัดเงินประมาณนั้น)
    แวว โทรหา แม่ค้าส้มตำ
    เพื่อให้ไปประกันตัว แม่ค้าส้มตำไปขอประกันตัว แต่ผู้กองนรกนั่น บอกว่า
    ไม่ให้ประกัน และพรุ่งนี้จะพาส่ง ตม. ให้ส่งตัวกลับลาวด่วน

แม่ค้าส้มตำได้แต่ร้องไห้ ทำอะไรไม่ได้ ต้องเดินคอตกกลับบ้าน

วันรุ่งขึ้น แม่ค้าส้มตำเพื่อนบ้านอยากหาทางไปประกันตัวเลยโทรไปบอกผู้กองว่าถ้าตนมีพาสปอร์ต แวว จะได้ออกจากคุกหรือไม่

ผู้กองใจทราม บอกว่า ให้เอาพาสปอร์ตมาแลกภายใน 24 ชั่วโมง
    (แววจะได้ออกจากคุกง่ายดายขนาดนั้นเลยเหรอ
    ผู้กอง ต้องมีแผนอะไรแน่ๆ แม่ค้าคิด)

เมื่อแม่ค้าส้มตำนำ พาสปอร์ตแวว มาที่สถานีตำรวจ
    เรื่องเป็นอย่างที่คิดไว้ ตำรวจชั่ว รู้กันกับเจ้านายใจทราม เจ้านายพากันมารออยู่แล้วหน้าสถานี
    เพื่อจะ มาชิง พาสปอร์ต ไป

เฮ่อ แม่ค้าส้มตำ วิ่งหนี ๆๆๆๆๆ
    สรุปคือ ไม่ได้ประกันตัวแวว แต่พาสปอร์ตยังอยู่ที่แม่ค้าส้มตำ

ตอนนี้แวว โดนจับส่งไป ตม. แล้ว

มีผู้หวังดี ไปช่วยแววออกมาแล้ว และ ตม. เรียกค่าใช้จ่ายทั้งหมด หมื่นบาท
    คนที่ช่วย ต่อรองโดยจ่ายไป 3500

ตอนนี้ แวว อยู่ในที่ ที่ปลอดภัยแล้ว

คำถามมีอยู่ว่า

(ถ้าเราให้ แวว มาทำงานที่บ้าน เราจะโดนอะไรมั๊ย)
    เราจะโดนข้อหา แย่ง แม่บ้าน หรือป่าว หรือจะโดนตำรวจจับมั๊ยคะ
    ข้อหา อะไรดีที่เค้าสามารถเอาผิดเราได้ คะ งงกับตำรวจคนนี้ไปหมดแล้ว
    เพราะเจ้านายคนนั้น แรงงงเหลือ ตำรวจก็ แรงงงได้อีกค่ะ

เพื่อนเรา เตือนเรา ว่าอย่าไปยุ่งเลย แต่เราทนไม่ได้แล้ว
    มนุษยธรรมของคน หายไปไหนหมด
    (บ้านเจ้านายนรกนั้นเรารู้จักนะ เค้ามีตังค์เยอะแยะ ทำไมต้องทำกันแบบนี้ด้วย)

และตำรวจคนนั้น เราเอาผิดเค้าได้หรือป่าวคะ แค้นใจแทนแวว อ่ะ

(สุดท้าย เราไม่แปลกใจเลย ที่เชียงใหม่ มีคนพม่าตัดหัวเจ้านายเสียบประจาน เพราะถูกทารุณ ทุบตี และใช้แรงงานจนทนไม่ได้)

แต่เรื่องของ แวว ขนาดมาถูกต้องตามกฎหมาย ยังหาเรื่องกันได้ขนาดนี้

เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ใครมีญาติเป็นตำรวจ หรือรู้จักกับ ตม. บ้าง
    ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
    You know u love me....XoXo "Gossip GirL"
    ติดงอมแงมไม่ได้นอนเลย แง๊ว

Lavish is offline Trusted Member
    0/5

Angry

ถ้าเขามาอยู่อย่างถูกกฎหมาย มีใบอนุญาตทำงานคนต่างด้าวแน่นอน ก็ไม่ต้องกลัวอะไรเลยค่ะ หลักฐานก็มี ถ้าตำรวจคนนั้นยังมาเล่นอีก ก็ทำเรื่องร้องเรียนไปเลยค่ะ ที่สำนักงานจเรตำรวจ ถ้ายังไม่ได้เรื่องก็ร้องเรียนกับสื่อไปเลยค่ะ

แย่จริงๆเลย มีนายจ้างแบบนั้น ถ้าถึงขั้นทำร้ายร่างกาย กักขังหน่วงเหนี่ยว ถ้าเรื่องราวเป็นอย่างที่ลูกจ้างคนลาวเล่าจริงๆ ก็เข้าขั้นเลวมากๆ คุณ cottonchef น้ำใจงามจริงๆค่ะ จริงๆเราก็ไม่เห็นด้วยกับการปล่อยให้มีแรงงานต่างด้าวเถื่อนเข้ามาทำงานในไทยมากแล้วมาซิกแซกทำบัตรปลอมอย่างที่เป็นข่าวมากมาย แต่เราก็ไม่เห็นด้วยกับการปฏิบัติกับเขาเหมือนเขาไม่ใช่คนอย่างนี้ค่ะ

Lovelies's Avatar
    Lovelies is offline Trusted Member
    0/5

Smile

โดยส่วนตัวเราคิดว่าเรืองนี้เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นได้ทั่วไปของแรงงานต่างด้าว
    ที่โรงงานเราใช้แรงงานพม่า ก่อนหน้านี้คนงานก็เล่าให้ฟังเรื่องแย่ๆๆๆๆของ
    ตำรวจกับนายจ้างเก่ามาเยอะ ความคิดเห็นส่วนตัวของเรานะ แรงงานต่างด้าว
    บางส่วน เค้าทำงานเรื่อยๆ ไม่เอาเปรียบนายจ้างนะ แต่ส่วนใหญ่จะโดนนาย
    จ้างเอาเปรียบ เพราะนายจ้างถือว่าเข้ามาแบบผิดกฎหมาย (แต่ไม่ใช่เรานะ)
    แต่ไม่รู้ทำไม เราไม่ค่อยชอบแรงงานลาวอ่ะ เราว่าพวกนี้ชอบโกหก

Lovelies's Avatar
    Lovelies is offline Trusted Member
    0/5

Smile

Quote Originally Posted by Lavish View Post
    ถ้าเขามาอยู่อย่างถูกกฎหมาย มีใบอนุญาตทำงานคนต่างด้าวแน่นอน ก็ไม่ต้องกลัวอะไรเลยค่ะ หลักฐานก็มี ถ้าตำรวจคนนั้นยังมาเล่นอีก ก็ทำเรื่องร้องเรียนไปเลยค่ะ ที่สำนักงานจเรตำรวจ ถ้ายังไม่ได้เรื่องก็ร้องเรียนกับสื่อไปเลยค่ะ

แย่จริงๆเลย มีนายจ้างแบบนั้น ถ้าถึงขั้นทำร้ายร่างกาย กักขังหน่วงเหนี่ยว ถ้าเรื่องราวเป็นอย่างที่ลูกจ้างคนลาวเล่าจริงๆ ก็เข้าขั้นเลวมากๆ คุณ cottonchef น้ำใจงามจริงๆค่ะ จริงๆเราก็ไม่เห็นด้วยกับการปล่อยให้มีแรงงานต่างด้าวเถื่อนเข้ามาทำงานในไทยมากแล้วมาซิกแซกทำบัตรปลอมอย่างที่เป็นข่าวมากมาย แต่เราก็ไม่เห็นด้วยกับการปฏิบัติกับเขาเหมือนเขาไม่ใช่คนอย่างนี้ค่ะ
    อันนี้เราเจอมากับตัว ถึงแม้ว่าจะมีใบอนุญาตแล้วก็ตาม ถ้าตำรวจอยากจะเล่นซะอย่าง เราก็ทำอะไรไม่ได้นะคะ (ถ้าเราไม่ใหญ่จริงๆ)

asiaticia's Avatar
    asiaticia is offline Trusted Member
    0/5

Lightbulb

คำถามมีอยู่ว่าคุณแววมีใบอนุญาตอยู่และทำงานของคนต่างด้าวหรือเปล่าเท่านั้น ถ้ามีทุกอย่างก็จบไอ้เรื่องพาสปอร์ตน่ะไม่ใช่ประเด็นเลย เพราะหายก็ทำใหม่ได้ที่สถานทูตลาวได้ตลอดเวลาทำการ ตำรวจจับก็เอาใบแจ้งหายแสดง จริงๆนะจะบอกให้บางทีตำรวจทั่วไปเขาก็ไม่แม่นเรื่องกฎหมายหรอกแต่มันขู่ได้ไง

ทีนี้อยู่ที่ว่าถ้าคุณอยากให้เขามาทำงานด้วยคุณจะยอมเสียค่าใช้จ่าย+บวกเวลาจัดแจงแจ้งขอใบอนุญาตให้เขาหรือไม่เท่านั้น เพราะเมื่อเขาได้ใบอนุญาตเมื่อไหร่ เขาสามารถไปทำงานกับใครที่ไหนในเมืองไทยก็ได้ นี่คือสิ่งที่นายจ้างไม่อยากทำให้กับแรงงานต่างด้าวเพราะกลัวทำให้เสียปล่าวค่ะ
    "อย่าแตะต้องอดีตมาริยงของพ่อ ให้สายน้ำดำเนินต่อไป

มาริยงจะสมรักแต่แผ่นดินจะสูญสิ้น มาริยงจะสูญเสียแต่แผ่นดินจะสมดุล

ไปกับอนาคตได้แต่ต้องไม่ลืมอดีต... อดีตต้องเป็นมิตรกับปัจจุบัน... ปัจจุบันต้องเป็นฉันท์มิตรกับอนาคต

หากเรารู้ว่าพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร จะไปอย่างไร จะจบอย่างไร แล้วชีวิตเราจะมีความหมายอะไร"

0/5
    แล้วถ้าอย่งนี้ปล่อยให้ตำรวจเค้าส่งตัวกลับลาว แล้วค่อยส่งพาสปอร์ตให้ แล้วให้เค้ากลับมาใหม่เอง ไม่ได้เหรอค่ะ

0/5
    คนเดี๋ยวนี้เป็นอะไรกันไปหมดก็ไม่รู้

คนเหมือนกันแท้ๆกดขี่กันเองอยู่ได้

เป็นเรา เราว่า เราจะช่วยน่ะค่ะ( ความคิดเห็นส่วนตัวจ้าาาาาาาา )

ไม่รู้สิค่ะ

ถ้าเราไม่ช่วยเค้า แล้วใครจะช่วย

ถ้าเค้ายังอยู่ที่ไทย ยังไงก็ต้องหางานทำใหม่

ดีไม่ดี ไปเจอนายจ้าง แย่กว่าเก่าอีก

ถ้าเรามีหลีกฐานของเค้าที่ถูกต้อง

เราก็ไม่ต้องกลัวอะไรอ่ะ จ้างไว้เหอะ เท่าที่อ่าน เค้า ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร น่าสงสารด้วย

สู้ๆๆๆๆๆ ^___________________^
    B E A R W o O o R L D*

[SIGPIC][/SIGPIC]

,, G r e y W o r l d*,, S h o p a h o l i c ,,#

0/5
    ไม่เคยได้ยินเรื่องพาสปอร์ตอะค่ะ รู้แต่ว่าต้องมีใบอนุญาตทำงานค่ะ เท่ากับว่าตอนนี้

ถ้าต่างด้าวคนไหนไม่มีใบอนุญาตทำงาน ก็เป็นแรงงานเถื่อนทั้งหมด มีสิทธิ์ถูกจับค่ะ

และไม่ต้องพยายามหาทางขึ้นทะเบียนนะคะ เพราะต้องรอรัฐบาลเปิดรับ lot ใหม่เท่านั้น และไม่มีกำหนดที่แน่นอนค่ะ

รู้สึกที่ผ่านมาเคยประกาศให้มาขึ้นทะเบียนแค่ครั้งเดียวเท่านั้นเอง หลังจากนั้นคือการต่ออายุใบอนุญาต แต่ไม่เปิดรับคนใหม่ค่ะ

แนะนำอย่ารับดีกว่าค่ะ ถ้าเจ้าของเก่าเค้ารู้ เค้าแจ้งตำรวจมาจับ จะเดือดร้อนค่ะ เด๋วนี้มีค่านำจับให้ด้วยนะคะ

ไม่แน่ใจว่า จขกท. ฟังเรื่องราวจากใครคะ ไม่อยากให้ฟังความข้างเดียวค่ะ

เพราะต่างด้าวสมัยนี้ อาจจะไม่น่าสงสารอย่างที่เห็นค่ะ บางครั้งโกหก ปั้นเรื่องจนเราเชื่อก็มีค่ะ เคยเจอมาแล้วค่ะ ระวังจะกลายเป็นชาวนาเลี้ยงงูเห่านะคะ

iamcartoon's Avatar
    iamcartoon is offline Trusted Member
    0/5
    แรงงานต่างด้าว แจ้งเปลี่ยนเจ้านาย น่าจะได้นะค่ะ

ถ้ามีหลักฐาน บัตรต่างๆๆ ถูกต้องก็ไม่ต้องเป็นกังวลอ่ะค่ะ ..

ทางที่ดี ติดต่อ กระทรวงแรงงาน หน่วยงานที่ทำเรื่องแรงงานต่างด้าวดูนะค่ะ

0/5
    เราว่าคุณ จขกท เป็นคนมีจิตใจดีมากๆๆค่ะ

เราว่าถ้าคุณ จขกท ทำทุกอย่าให้ถูกต้องตามกฎหมาย ก็ไม่มีหน้าอินทร์หน้าพรหมที่ไหนมาทำอะไรเราได้ค่ะ

แต่เราอยากจะบอกให้คุณระวัง ว่า เหรียญมีสองด้านเสมอค่ะ

ถ้าเรื่องที่เล่าทั้งหมดมาจากคำพูดของ คุณแวว โดยที่คุณ จขกท ไม่ได้รู้ตื้นลึกหนาบางในบ้านจริงๆ ขอให้ระวังไว้ดีๆค่ะ

ถ้าคุณรู้จักและคลุกคลี กับคนกลุ่มนี้ขอให้ระวังตัวมากๆค่ะ ฟังหูไว้หูก็ดี คนกลุ่มนี้ทั้งหญิงและชายเขามีสัญชาตญาณการเอาตัวรอดสูงกว่าพวกเราค่ะ (ไม่อยากพูดรุนแรงไปกว่านี้)
    Love, like a river, will cut a new path
    whenever it meets an obstacle
    .

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook