Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 9 of 9

Thread: ใครเคยผ่าตัดส่องกล้องเนื้องอกมดลูกบ้างคะ

Warning Points:
    0/5

ใครเคยผ่าตัดส่องกล้องเนื้องอกมดลูกบ้างคะ

ช่วยแนะนำคุณหมอที่เชี่ยวชาญทางด้านนี้ รวมถึงค่าใช้จ่ายในการรักษาด้วยค่ะ ตอนนี้รู้สึกกังวลใจมากๆเลยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

0/5
    มาให้กำลังใจค่ะ

0/5

Wink

เคยผ่าตัดส่องกล้องเนื้องอกบริเวณรังไข่ ที่ร.พ. BNH
    เค้ามีเป็น package อยู่ ตอนนั้นของกิ๊ฟ นอนพักฟื้น 1 คืน

กิ๊ฟลองเข้าไปหาข้อมูลดู เจอแต่ราคา package ของปีที่แล้ว website คงไมได้ update แต่ราคา package เดิม "การผ่าตัดเนื้องอกมดลูกผ่านกล้อง" ค้าง 2 คืน ก็ราคา 92,500 บาท ---> http://www.bnhhospital.com/th/packagesdetail.aspx?id=6

ส่วนคุณหมอเป็นคุณหมอที่รู้จักกับคุณแม่ คุณหมอประจำอยู่ที่ BNH กับบำรุงราษฎร์ แต่กิ๊ฟมาผ่า BNH เพราะชอบร.พ.เล็กๆ เงียบๆมากกว่าค่ะ

ไม่ต้องกังวลนะคะ แผลเล็กนิดเดียว แต่เป็น 3 แผล 2 แผลประมาณ 1.5-2 ซ.ม. ส่วนอีก 1 แผลกลางสะดือ & วิธีนี้เจ็บน้อยสุดแล้วค่ะ

มีอะไร PM มาสอบถามหรือปรึกษาได้นะคะ

0/5
    เข้าใจความรู้สึกค่ะ เพราะพี่เคยไปตรวจแล้วเจอเนื้องอกปากมดลูก ก็เป็นกังวลมากๆเหมือนกัน ตัดสินใจผ่าตัดที่รพ.บำรุงราษฎร์ ใช้เวลาพักฟื้นหนึ่งคืน วันรุ่งขึ้นก็กลับบ้านได้แล้วค่ะ จำได้คร่าวๆว่าค่าใช่จ่ายทั้งหมดประมาณ 30,000กว่า ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับห้องที่เราเลือกด้วย แต่หลังผ่าแล้วไม่รู้สึกเจ็บหรือผิดปกติบริเวณแผลเลยค่ะ เอาใจช่วยนะคะ อย่ากังวลจนเกินไป

0/5
    ไปที่นวบุตรนะคะ ที่นี่มีอาจารย์หมอจากจุฬาหลายท่านค่ะ เก่ง ๆ ทั้งนั้น ไม่ต้องกังวลนะคะ
    นวบุตร อยู่ตรงตึก Q house นะจ๊ะ

ส่วนถ้าจะผ่าตัด ก็รีเควส รพ รัฐ หรือ เอกชน ได้หมดคะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

noo_pizza's Avatar
    noo_pizza is offline Trusted Member
    0/5
    เราเคยผ่าตัดเนื้องอกที่รังไข่ ใหญ่มาก 20 cm. ด้วยวิธีส่องกล้องเหมือนกันค่ะ เราพักสามคืน
    เจ็บตัวน้อย แผลเป็นเล็ก ฟื้นตัวเร็ว ตอนนี้ของเราแทบไม่เห็นแผลแล้ว
    หลังผ่าเราทายา mederma ด้วยอ่ะค่ะ

เราผ่าที่เวชธานี คุณหมอ ok ตอนนั้นเราก็หาข้อมูลอยู่พัก ตอนรู้ว่ามีก็หา second opinion ด้วย ตอนนั้นเครียดมากเหมือนกัน เพราะใหญ่มาก และเราไม่เคยผ่าตัดอะไรเลย

เพื่อนแนะนำคุณหมอรามาคืออ.เฉลิมศรี (อ.คนนี้ดังค่ะ)เราก็เลยตามไปตรวจกะคุณหมอที่เวชธานี เพราะเราไม่สะดวกรัฐบาล

แต่ไปแล้วคุณหมอบอกว่าเราผ่าแบบส่องกล้องได้ แต่หมอเหลิมผ่าแบบหน้าท้องอย่างเดียว
    แล้วหมอก็แนะนำลูกศิษย์ให้น่ะค่ะ เราคุยกะหมอแล้วโอเค คือเราต้องการหมอที่คุยกันได้ เข้าใจเรา และพร้อมจะตอบคำถามเราทุกเรื่อง เพราะโรคพวกนี้ เราไม่รู้ว่ามันจะเกิดขึ้นอีกเมือไร และเรายังไม่มีลูก อนาคตก็อาจจะต้องเข้า ๆ ออก ๆ พึ่งคุณหมอ เราต้องหาหมอที่คุยกะเรารู้เรื่องและเราสบายใจน่ะค่ะ

แต่แอบไม่ชอบวิธีจัดการของรพ.ค่ะ ไม่ชอบเลย
    ราคาตอนนั้นเป็นแพคเกจ แต่คิดมั่ว มากมาก สุดท้ายเราจ่ายไป 78800 ค่ะ (แพคเกจ 68000 ไม่รู้อะไรบวกยิบย่อย แถมหลายค่าคิดซ้ำซ้อน พอเราท้วง หายไปเกือบห้าพัน) สามปีที่แล้วนะคะ

ซึ่งตอนนั้นราคา จริง ๆ โดยส่วนใหญ่ไม่น่าจะเกิน 55000-60000 ค่ะ แต่อาจเป็นเพราะเคสเราผ่ายากมั้ง หรือเราอาจซวย เจอแพงเอง แต่มันก็ผ่านไปแระ ด้วยดี ทุกวันนี้ 6 เดือนก็ไปตรวจทีค่ะ แม้เนื่องอกที่เราเป็น มักจะไม่พบอีก แต่ก็ไม่ประมาทค่ะ

เราเบิกประกัน กะบ.ได้เกือบหมด เลยไม่มีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่าย

อีกที่ ที่มีคุณหมอเชี่ยวชาญเรื่องนี้เยอะ คือพญาไท3 ค่ะ หรือลองหาที่อื่นที่สะดวกและใกล้บ้านดูก็ได้ คือปัจจัยมันเยอะ ต้องถามตัวเองดีดีค่ะ เช่น ราคามีผลไหม สถานที่ หมอ หรืออื่น ๆ

ลองหาข้อมูลดูใน www.clinicrak.com นะคะ ในโรคสตรี มีเพียบ

ไม่ต้องเครียดไปน๊า ใจเย็น ๆ เครียดมาก PM มาโทรคุยกะเราก็ได้ค่ะ
    เดี๋ยวเราเล่าให้ฟังน๊า เข้าใจความรู้สึก เพราะตอนนั้นเราก็เครียด

"ทำเสียงอย่างนี้ ซื้อมาอีกใบแล้วสิ"

#### รู้ทันอีกแล้ว เซ็ง ####

Gypso's Avatar
    Gypso is offline Trusted Member
    0/5
    เอาใจช่วยนะคะ

kunmuay's Avatar
    kunmuay is offline Trusted Member
    0/5
    น้องพึ่งผ่าไปอะค่ะที่รพ.เอกชนที่ต่างจังหวัด ขอไม่เอ่ยชื่อ แบบว่าเค้ารีบเพราะต้องกลับไปเรียนที่อังกฤษเลยไม่สามารถนัดหมอในกทม.ได้แล้วที่นั่นก็ผ่าให้ได้ทันทีเลยปรากฎว่าผ่าไปโดนท่อไตอีก เซ็งเลยค่ะต้องผ่าแก้อีกรอบเจ็บสองต่อเลยค่ะ ต้องหาหมอที่ชำนาญมากๆนะคะ เป็นกำลังใจให้่ะ

Lavish is offline Trusted Member
    0/5
    เพื่อนเราเคยผ่าไปเมื่อ 3 ปีที่แล้ว ที่รพ.กรุงเทพ แต่ว่าเขาได้ราคาพิเศษอยู่แล้วเพราะทำงานที่นั่น เขาโชคร้ายมากค่ะ เป็นเนื้องอกหลายที่แต่ก็เป็นความโชคร้ายบนความโชคดีที่เขาตรวจสุขภาพสม่ำเสมอและทำงานอยู่ที่รพ. ก็เลยรักษาได้ทันท่วงที ยังไงก็ขอให้จขกท.รักษาหายขาดนะคะ ทำใจให้สบายค่ะ ยิ่งไปเครียดมากมันจะยิ่งทำให้ทรุดค่ะ

Comments from Facebook