Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 5 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 41

Thread: ก่อนแต่งงาน มองคนที่จะคบที่ฐานะกันบ้างมั๊ยคะ

Keeki's Avatar
    Keeki is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Wink ก่อนแต่งงาน มองคนที่จะคบที่ฐานะกันบ้างมั๊ยคะ

จริงๆไม่ใช่ไม่รู้นะคะ คือเลือกคนคบด้วย เราก็มองเหมือนกันแหละว่าฐานะเป็นยังไง เป็นองค์ประกอบด้วยเหมือนกัน จะบอกว่าไม่มีเลยก็คงไมได้

แต่เมื่อวานคุยกับเพื่อนคนนึง เค้าบอกว่า คนเราไม่แน่ไม่นอนคนที่มีวันนึงอาจจะกลายเป็นไม่มีก็ได้

เราก็มาคิดย้อนว่า คนที่เค้าแต่งงานกันน่ะ เค้ามององค์ประกอบอะไรกันบ้าง? คือบางทีแค่ความรักมันยังไม่พอ?
    " P u r s e A d d i c t i o n "

authentic_only's Avatar
    authentic_only is offline Trusted Member
    0/5
    ส่วนตัวเราคิดว่า

วันนี้เค้ามี วันหน้าอาจจะไม่มี
    วันนี้เค้าไม่มี วันหน้าอาจจะมี

บวกกับ

เรามองทัศนคติ ความเข้าใจซึ่งกันละกัน การศึกษา (พูดจาภาษาเดียวกัน) และรสนิยมค่ะ
    รักในหลวง และ ครอบครัว...

KAN's Avatar
    KAN is offline Trusted Member
    0/5
    มองบ้างคะ แต่หยั่งว่า ความแน่นอน คือความไม่แน่นอนอ่ะ
    ยังไงความรักก้อต้องเป็นพื้นฐานไว้ก่อน เรื่องอื่นๆ ตามมาอีกที
    ไม่มาก ไม่น้อยไป กลางๆ ก้อพอค่ะ (ส่วนตัวนะค่ะ) อย่างอื่น
    เรามาเสริม เติมแต่งให้ชีวิตคู่เราได้ค่ะ
    [IMG]file:///C:/DOCUME%7E1/Owner/LOCALS%7E1/Temp/moz-screenshot-9.png[/IMG]
    ไม่มีไพร่ ไม่มีำอำมาตย์ มีแต่...พสกนิกร ปวงชนชาวไทย

0/5
    เรายอมรับว่ามองค่ะ

แต่ไม่ใช่แค่ฐานะอย่างเดียว แต่มองที่สถานภาพทางด้านสังคมและความคิดของบุคคลที่เราจะแต่งงานด้วยค่ะ

เพราะว่าการแต่งงานถ้ามาจากพื้นเพที่ต่างกันเกินไป ก็อาจจะต้องใช้ความพยายามในการอยู่ร่วมกันมาก และในที่สุด สิ่งที่เราได้พยายามมากเกินไป เราก็ต้องเสียทั้งแรงกาย แรงใจ ซักวันเมื่อเราหมดแรงและไม่มีความพยายามมากพอ ก็อาจทำให้ชีวิตรักจบสิ้นได้

เราเชื่อว่า รัก จะชนะ ทุกอย่างได้ แต่ว่าถ้าอุปสรรคมากไปก็แพ้ทางได้ค่ะ
    Love, like a river, will cut a new path
    whenever it meets an obstacle
    .

Rita's Avatar
    Rita is offline Trusted Member
    0/5
    เรากับแฟน คบกันได้ เพราะตอนเจอกันรู้สึกถูกชะตา แล้วคิดว่าเป็นคนดี

จากการตัดสินใจทั้งที่เจอครั้งเดียว เราก็คบกัน ถัดจากนั้น 2 วัน
    แฟนก็กลับไปเรียนต่อที่ญี่ปุ่น แล้วเค้าก็กลับไทยทุกเดือน
    เพื่อมาเจอเราค่ะ ^^

ยอมรับว่า ก่อนจะเจอ และถูกชะตา เรามองเค้าว่า เค้าไปเรียนต่อที่ญี่ปุ่น
    ด้วยทุนการศึกษา ตรงนี้ เรามองเห็นในด้านการศึกษา และสมองค่ะ
    ฐานะตอนนั้นยังไม่สน

เพราะแฟนเราพึ่งมามีฐานะและทุกอย่างที่มีตอนนี้ตั้งแต่เริ่มคบกับเราค่ะ
    เพราะเราสองคนร่วมกันสร้างตัว และทำธุรกิจด้วยกัน ตั้งแต่คบกันแต่ 2-3 เดือนค่ะ

และก็มาเป็นอย่างทุกวันนี้ ผ่านมา 5 ปีกว่าแล้วค่ะ เราก็มีความสุขกับชีวิตดีค่ะ
    Travelling --- Shopping --- Eating --- Reading --- Cooking
    is
    MY LIFE , MY RITA

0/5
    ก้อ มองมั้งนะคะ แต่เหนือสิ่งอื่นใด ก้อคือ ความเข้าใจ เชื่อใจ ให้เกียรติ ซึ่งกันและกัน แต่บางทีก้ออดไม่ได้บ้าง

0/5

Cool

ช่วงที่เริ่มคบกับสามีใหม่ๆ ก็เอาตัวเขาเป็นหลัก นิสัย หน้าที่การงาน ส่วนฐานะถ้าพอไปได้
    เราที่เป็นผู้หญิงก็ไม่ต้องเหนื่อยมาก ถือเป็นอุปกรณ์เสริมที่น่าสนใจ

0/5
    ถ้าตอบแบบนางเอก และ ด้านสว่างในตัวเองที่มีอยู่น้อยนิดตอนนี้
    ก็จะบอกว่า ไม่จริงค่ะ เราไม่ดูที่ิเงินตรา ฐานะ ชาติตระกูล
    เราดูที่หัวใจเราอย่างเดียว .........

อยากจะตอบ ความจริง ที่ผิด และดูโหดร้ายในสังคมตอนนี้ว่า
    "Absolutely ใช่"

และหลังจากที่ได้เค้า และ เธอมาข้างกาย เมื่อความรักมันบังตา จากนี้ฉันอยากบอกว่า
    เรื่องเงิน ฐานะ ชาติตระกูล หัวใจ ครอบครัว
    สิ่งแวดล้อมรอบตัว ต่าง ๆ สำคัญมากค่า

แต่งงานกันเพราะคนสองคนรักกัน
    แต่เลิกกัน เพราะ สิ่งอื่น คนอื่น ๆ รอบข้าง มากมาย เชื่อสิจ๊ะ

You know u love me....XoXo "Gossip GirL"
    ติดงอมแงมไม่ได้นอนเลย แง๊ว

joby's Avatar
    joby is offline Trusted Member
    0/5
    ดูนิสัย การศึกษา ฐานะ ประกอบกันเลยค่ะผู้หญิงเราต้องเลือกดีๆค่ะโอกาสน้อยถ้าเทียบกับผู้ชายแต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องเป็นคนดีค่ะอย่างอื่นรองลงมา

สมใจอยากกกกก

ratkatu's Avatar
    ratkatu is offline Trusted Member
    0/5

Wink

ก็มีมองบ้างค่ะ จะเพิ่มเติมก็ความขยัน ความจริงใจเสมอต้นเสมอปลาย (เคยถามแฟนเราตอนคบกันได้ซักพักว่าทำไมไม่ช่วยเราถือของหรือไรเค้าบอกว่านิสัยเค้าเป็นแบบนี้อะรับได้ก็คบรับไม่ได้ก็เลิก)
    AcHTuNg BiSSiGeR HuNd!!!!!

Page 1 of 5 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook