Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 14

Thread: วันนี้มีเรื่องมาขอปรึกษาเพื่อนๆ ในนี้หน่อยค่ะ

wannit's Avatar
    wannit is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

วันนี้มีเรื่องมาขอปรึกษาเพื่อนๆ ในนี้หน่อยค่ะ

เรื่องมีอยู่ว่า น้องสาว(ญาติของโอ๋) สมมติว่าชื่อเอ เค้าเป็นหมอ กำลังจะเรียนจบ (เรียนต่อหลังจากที่จบปริญญาตรี) แล้วโรงพยาบาลที่เค้าทำงาน มีโครงการที่จะนำนักเรียนแพทย์ไปเหมือนว่าเรียน หรือดูงานที่ต่างประเทศ อันนี้โอ๋ไม่ค่อยแน่ใจ แต่รู้ว่าต้องไป 1 เดือนกับนักศึกษาคนอื่นๆ อีกประมาณ 10 คน แล้วเค้าต้องไปขอวีซ่า เพื่อที่จะได้ไป แต่เงินในบัญชีเค้ามีไม่เยอะ รวมถึงพ่อและแม่ของเค้าด้วย เค้ากลัวว่า จะไม่ได้วีซ่า เลยบอกให้โอ๋ช่วย โดยให้โอ๋ขอ Bank statement กับทางธนาคารที่โอ๋มีบัญชีอยู่ เพื่อที่จะให้เค้าเอา Bank statement ของโอ๋ ไปเป็นเอกสารในการยื่นประกอบการขอวีซ่า

เพื่อนๆ คิดว่า มันจะมีผลเสียอะไรบ้างอ่ะคะ แล้วอย่างนี้ เค้าเรียกว่าเป็นการค้ำประกันหรือเปล่า
    แล้วถ้ามันมีเหตุที่ทำให้เค้าไปทำผิดกฎหมายในประเทศนั้นๆ มันจะส่งผลถึงโอ๋มั๊ย

ตอนนี้กำลังกังวลอ่ะ กลัวว่ามันจะมีผลกระทบมาถึงโอ๋

รบกวนเพื่อนๆ ที่พอจะทราบ ช่วยตอบหน่อยนะคะ

ขอบคุณค่า

noo_pizza's Avatar
    noo_pizza is offline Trusted Member
    0/5
    อืมมม....

ประเทศที่เวลาขอวีซ่า แล้วเค้า require statement,Health(travel) Insurance หรือหนังสือรับรองการทำงาน /เงินเดือน หรือหนังสือจดทะเบียนแสดงความเป็นเจ้าของกิจการ

ส่วนใหญ่ เป็นการเพื่อให้แน่ใจว่า คุณมีสถานะทางการเงินที่ดีพอ มีหน้าที่การงาน
    หรือธุรกิจในประเทศที่คุณมามั่นคง

จะไม่หลบหนีเพื่อเข้าไปอยู่ในประเทศเค้าแบบผิดกม. ไปแล้วไม่ยอมกลับ อยู่เลย อะไรงั้น
    (ไปเป็นภาระแก่ประเทศเค้า ทั้งที่คุณไม่ใช่ประชาชนในประเทศที่เสียภาษีให้รัฐพัฒนาประเทศ
    ยิ่งประเทศที่เจริญมาก รายได้หลักไม่ได้มาจากการท่องเที่ยว ยิ่งขอวีซ่ายาก(เช่น USA. , Canada)

ทีนี้ ในกรณีของน้องคุณโอ๋ ยังไม่เคยทำงาน ในแง่การขอวีซ่า เค้าจึงต้องแน่ใจว่า
    ไม่ใช่จะไปหลบอยู่ทำงานทำที่เค้า ....ทีนี้ เค้าก็จะพิจารณาความสัมพันธ์ของเจ้าของ statement กะคนที่ไปด้วยน่ะค่ะ..ซึ่งถ้าไม่ได้สัมพันธ์กันมาก บางทีก็มีปัญหากับการขอวีซ่าเหมือนกัน

.แต่กรณีนี้ เข้าใจว่าน่าจะมีรพ.เป็นต้นเรื่องระดับหนึ่งแล้ว...

จะเสียหายอะไรมาถึงคุณโอ๋ไหม คิดว่าไม่....เพราะถ้าเค้าทำไรผิดกม.ที่นู่น ก็คงจะไล่เบี้ยมาที่ตัวเค้า ไม่เกี่ยวกับการที่จะมาถึง bank statement ของคุณโอ๋ ว่าจะมีอะไรเกี่ยวข้องกับการต้องเอาเงินจำนวนนี้ไปรับผิดชอบ...ไม่ใช่ลักษณะเหมือนการค้ำประกัน แต่ถ้าเค้าให้เซ็นเป็นผูรับผิดชอบค่าใช้จ่ายในการอยุ่ที่นู่นด้วย (ถึงแม้ว่าในความจริงเค้าจะใช้เงินเค้าเอง) อันนี้อาจมีปัญหา

แฟนเราเคยไปเรียนที่แคนาดา ก็ต้องใช้ statementและหนังสือรับรองการจดทะเบียนธุรกิจของที่บ้าน รวมถึงจม.ที่บอกว่า ใครเป็นผู้รับผิดชอบสำหรับค่าใช้จ่ายในการดำรงชีวิตที่นู่น
    ก็ต้องใช้ statement คนนั้น

คุณโอ๋ลองเช็คกับสถานฑูตดูสิคะ ลองถามเค้าอ้อม ๆ ทำนองว่า เอ...แบบว่าไม่ใช่พี่น้องกันจริง ๆ ใช้ statement ของเราได้มั้ย แล้วจริง ๆ มันจำเป็นแค่ไหนคะ บลา ๆ ...

ว่าแต่ว่า ไปประเทศไรคะ พอดีมีเบอร์สถานทูตประเทศต่าง ๆ ในไทยหลายแห่ง เผื่อเรามีจะส่งให้อ่ะค่ะ

"ทำเสียงอย่างนี้ ซื้อมาอีกใบแล้วสิ"

#### รู้ทันอีกแล้ว เซ็ง ####

joby's Avatar
    joby is offline Trusted Member
    0/5
    จริงๆก็ไม่น่ามีผลนะคะเคยอ่านเจอที่พันทิปห้องไกลบ้าน เราเคยรับรองให้แต่น้องสาวแท้ๆนะ ถ้าไประยะสั้นรับรองได้ถ้าไม่ใช่ญาติสายตรงเคยทำที่ไทยพาณิชย์ใบละ200บาทระบุชื่อเจ้าของบัญชีและคนที่จะรับรอง

สมใจอยากกกกก

0/5
    เข้ามาฟังด้วยค่ะ

Keeki's Avatar
    Keeki is offline Trusted Member
    0/5

Talking

มันก้ไม่น่าจะมีปัยหานะคะ แต่สถานฑูตเค้าก็จะมองอีกแหละว่าเกี่ยวพันกันยังไง

แต่ไปแบบนี้น่าจะใช้เงินไม่มากนะคะคุณโอ๋ เหะๆ แล้วยิ่งเป็นการดูงาน ยิ่งง่ายหนัก

ปล. เราเคยขอแต่ไปเที่ยวแล้วใช้แค่ statement ตัวเอง ที่ก็ไม่ได้มีเงินเยอะซะขนาด ก็ผ่านมาทุกทีอ่ะ
    " P u r s e A d d i c t i o n "

0/5
    คิดว่าไม่มีผลนะคะคุณโอ๋ แต่จริงๆเคยได้ยินว่าการมีเงินในบัญชีเยอะๆก็อาจไม่ได้วีซ่า เนื่องจากเค้ามองเหมือนกับว่าเราขายทรัพย์สินที่มีในประเทศนี้ เพื่อไปตั้งตัวในประเทศเค้ารึเปล่า ทางที่ดีมีประมาณ 2-3 แสนก็น่าจะพอค่ะ
    Vision without action is a daydream
    Action without vision is a nightmare

tai-foon's Avatar
    tai-foon is offline Trusted Member
    0/5
    ถ้าหน่วยงานราชการดูงานปกติหน่วยงานจะทำ passport ราชการ การขอ visa ไม่ใช้อะไรเลยนะคะ ยิ่งเป็นหมอด้วย ปกติกระทรวงสาธารณสุขดูแลดีนะคะ
    น้องสะใภ้เราเป็นอาจารย์มหาวิทยาลัยรัฐ พานักศึกษาไปต่างประเทศก็ไม่เห็นมีปัญหานี้นะคะ ขนาดว่าไปญี่ปุ่นที่ว่าโหดสุดๆ
    น้องกังวลมากไปหรือปล่าวคะ...
    หนังสือรับรองจากหน่วยงานน่าจะสำคัญกว่านะคะ
    ถ้าต้องทำ แบงค์การันตี จริงๆ ปรึกษาธนาคารถึงเงื่อนไขการครอบคลุม ความรับผิดชอบดีกว่า ปลอดภัยสำหรับเราและนิ่มนวลกับน้องด้วย
    เอาใจช่วยทั้งพี่ทั้งน้องค่ะ
    ค่อยๆทำ ลด ละ เลิก shopping....
    แค่คิดก็ใจจะขาด

wannit's Avatar
    wannit is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณทุกๆ ความเห็นนะคะ เดี๋ยวจะลองปรึกษากับทางแบงค์ดู

1 ในสาเหตุที่มานั่งกังวลก็เพราะกลัวว่า ถ้ามี Blacklist เรื่องการค้ำประกันอะไรทำนองนั้นแล้ว...จะไปขอวีซ่าของบางประเทศไม่ได้อ่ะค่า แต่เท่าที่อ่านข้อความด้านบนแล้ว คิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวกันเท่าไร

อิอิ...กลัวอดไปเที่ยวอ่า

Lavish is offline Trusted Member
    0/5

Smile

ไม่มีปัญหาและไม่ผลกระทบต่อตัวสปอนเซอร์แน่นอนค่ะ แต่เวลาไปขออาจจะต้องยื่นหลักฐานแสดงความสัมพันธ์ด้วยว่าเกี่ยวข้องกันยังไง และต้องมีจดหมายรับรองจากสปอนเซอร์ด้วยว่าจะเป็นผู้รับชอบเรื่องค่าใช้จ่ายระหว่้างที่อยู่ประเทศนั้นๆค่ะ
    ส่วนรับผิดชอบจริงไม่จริงนี่อีกเรื่องนึงค่ะ เพราะพอได้วีซ่ามา เขาก็ไม่สนใจแล้วล่ะ ส่วนเรื่องจำนวนเงินไม่มีผลค่ะ แต่ให้ครอบคลุมกับเวลาที่จะไปพักอยู่ประเทศของเขาด้วยเป็นดี

n-a-m-i is offline Trusted Member
    0/5
    โอ๋จ๊ะ...พี่ว่าไม่น่าเป็นอะไรน๊า เพราะเพื่อนสนิทของพี่สาวพี่ก็เคยมาขอให้พ่อพี่ทำอะไรประมาณนี้ให้ ตอนที่เค้าไปเรียนต่อโทที่เมกาอะ ก็ไม่มีอะไรที่เราต้องรับผิดชอบต่อ เหมือนเค้าขอไปใช้เพื่อให้ได้ visa แต่พอได้แล้ว ไปใช้ชีวิตที่โน่น ก็เป็นการเริ่มต้นของเค้าเองใหม่อะ ไม่เกี่ยวกะเราแล้ว

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook