Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 4 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 33

Thread: การทานยา ฉีดยาสำคัญมาก ๆ ฟังทางนี้ค่ะ

kittyklauy's Avatar
    kittyklauy is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

การทานยา ฉีดยาสำคัญมาก ๆ ฟังทางนี้ค่ะ

เนื่องด้วยที่ผ่านมาไม่นานพี่สาวกล้วยเพิ่งเสียไป จากอาการแพ้ยา ฟังดูอาจจะไม่มีอะไรมาก แต่คุณแม่ของกล้วยบอกเลยว่า รู้จักเพื่อน รู้จักใครให้เตื่อนให้หมด เพราะการแพ้อย่ารุ่แรงถึงขั้นเสียชีวิตได้ (แบบพระไม่ให้รดน้ำศพเลยค่ะ) เพราะสภาพมันไม่น่าดูจริง ๆ ค่ะ เพราะมันจะเหมือนคนที่ถูกไฟไหม้ แต่ผิวหนังมันจะแฉะ ๆ คือมันไม่น่าดูอะค่ะ
    คือ เวลาที่เราไปหาหมด รับยา เค้าจะถามเราว่าเคยแพ้ยาอะไรม็ย ซึ่งถ้าเราไม่เคยแพ้ยาอะไรมา เราก็จะตอบว่าไม่เคยค่ะ แต่นั้นมันไม่ได้หมายความว่ายาที่พึ่งได้มาเราจะไม่แพ้นะค่ะ เพราะพี่สาวกล้วยไปหาหมดรักษาอาการหวัดเท่านั้นเอง และอยากหายเร็ว ๆ เลยบอกว่าฉีดยาได้มั๊ยซึ่งหมดถามว่าเคยแพ้ยาอะไรรึเปล่าแต่เราไม่เคยแพ้ เราก็จะไม่รุ้ว่าเราจะแพ้ยาอะไรหรือป่าว แต่พอหมดฉีด ปรากฏณ์ว่าพี่สาวกล้วยแพ้ขั้นรุนแรงค่ะ และการฉีดยามันก็ไม่สามารถแก้อะไรได้เพราะมันเข้าเส้นเลือด แต่ถ้าเรากินยาแล้วแพ้ อาการจะมีดังนี้ค่ะ คือเริ่มคัน ผื่นแดง ปากปวม ปวดแสบ ปวดร้อน ถ้ามีอาการเหล่านี้หาหมอทันทีก็จะช่วยได้ค่ะ เพราะการกินยาถ้าแพ้จะมีอาการตามลำดับค่ะ แต่ถ้าฉีดก็ลำบากคะ คือต้องฟลุคจริง ๆ ถึงจะหายได้ แต่หมอที่รักษาบอกว่าถึงหายคนไข้ก็จะรับสภาพตัวเองไม่ค่อยได้ค่ะ เพราะอาจจะพิการได้ จริงค่ะ เพราะพี่สาวกล้วยก็ลูกตาหลุดเลยก่อนเสียชีวิต ถ้าหายเค้าก็จะตาบอดทั้งสองข้างแบบไม่มีลูกตาเลยนะค่ะ และอวัยวะภายในก็เละหมดเลยค่ะ เลยอยากเตือน เพื่อน ๆ ที่รักทุกคนดูแลตัวเองอย่าให้ป่วยดีที่สุดค่ะ และสังเกตอาการหลังทานยาทุกชนิดนะค่ะจะได้หาหมอทันนะค่ะ เป็นห่วงทุกคนค่ะ ทีมงานด้วยนะค่ะ

0/5
    ขอบคุณนู๋กล้วยนะคะ
    เห็นด้วยว่า ถ้าฉีดยาแล้วแพ้ จะช่วยไม่ค่อยทัน เพราะมันเข้าเส้นเลือดโดยตรง
    แต่ถ้าทานแล้วแพ้ ยังช่วยทัน เพราะเจอมากับตัวเองตอนเด็กๆ แพ้ยาจนต้องหามส่ง ร.พ.
    ถึงขั้นคุณหมอบอกว่า ถ้ามาช้า 5 นาที หมออาจจะช่วยไม่ทันนะ

ตอนนี้ก็เลยเป็นแฟนกับลูกอาจารย์หมอซะเลย เผื่อมีอะไรผิดพลาด เค้าจะได้ช่วยทัน

ปล.เสียใจเรื่องพี่สาวของนู๋กล้วยด้วยนะคะ

0/5
    เสียใจด้วยนะคะอรื่องพี่สาว ขอบคุณมากๆเลยที่เข้ามาเตือน
    ต่อไปคงต้องระวังมากขึ้นบางทีรู้ตัวเองเหมือนกัน
    นะคะว่าแพ้ยาที่หมอให้มาคือมีอาการใจสั่นมือสั่น
    แต่ก็ฝืนกินๆไปกลัวจะไม่หาย

looknooinsky is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณสำหรับความรู้นะคะ
    จะระมัดระวังมากขึ้น

เสียใจเรื่องพี่สาวด้วยนะคะ~

Lavish is offline Trusted Member
    0/5
    โห อ่านแล้วหดหู่เลยค่ะ ขอบคุณนะคะที่เข้ามาเตือน เนี่ยะ แฟนก็ไม่สบายเป็นไข้หวัด ก็บอกเหมือนกัน ว่าให้ไปหาหมอฉีดยาเลยจะได้หายไวๆ ดีนะเขาตอบมาว่า ไม่อาว แมวกลัวเข็ม (เป็นแค่แมวน้ำที่ชอบคิดว่าตัวเองเป็นแมวบ้านน่ะค่ะ)

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะ เรื่องพี่สาว

maycury's Avatar
    maycury is offline Trusted Member
    0/5
    ขอแสดงความเสียใจด้วยนะค่ะ

แต่ก็ต้องขอบคุณนะค่ะ เมย์ก็แพ้ยาเหมือนกันค่ะ

เคยเท้าบวม มือบวม ปากบวม ปวดแสบปวดร้อนเลยค่ะ

แพ้ยา แพนนิสเซอริน (ขออภัยน่ะค่ะ ถ้าเขียนผิด)

เป็นยาแก้อักเสบนะคะ
    I LUV DAMIER SP ^_^ ^_^

cop_copine's Avatar
    cop_copine is offline Junior Member
    0/5

Unhappy

เสียใจด้วยนะคะ
    อยู่พม่า มาเที่ยว ค่ะ ทิ้ง pmไว้ ติดต่อกลับ วันที่ 16 นะคะ ^^

ThAnK yOu So MuCh** www.siambrandname.com**

0/5
    เสียใจเรื่องพี่สาวน่ะค่ะ

ดีจัง..คนที่คิดจะฉีดๆๆๆเนี่ยจะได้เลิกคิด

เราไม่รู้หรอกว่าตัวเราแพ้อะไรบ้างจนกว่าจะได้รับสารตัวนั้นเข้าไป
    อย่างที่หาดใหญ่มีกรณีหมอจ่ายยาผิด จนป่านนี้ยังไม่จบเรื่องแถมผู้เสียหายเดินไม่ได้แล้วด้วย
    ไปหาหมอรักษาสิว ฝ้า แท้ๆๆๆแต่ดันเดินไม่ได้ซะนิ

0/5
    ขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะคุณกล้วย

เป็นคนแพ้ยาเหมือนกันค่ะ(แนนแพ้ Sulfa) แล้วเวลาป่วยก้อชอบให้หมอฉีดยา เพราะอยากหายเร็วๆ
    ต่อไปจะได้ไม่ใจร้อนในการรักษาค่ะ ขอบคุณคุณกล้วยที่แบ่งปันอุทธาหรณ์นะคะ
    *.:。✿*゚‘゚・✿.。.:**.:。✿*゚‘゚・✿.。.:* *.:。✿*゚’゚・✿.。.:*

(✿◡‿◡) When U smile... (◡‿◡✿)
    [SIGPIC][/SIGPIC]
    (✿◕‿◕)
    The whole world smiles with U... (◕‿◕✿)

*.:。✿*゚‘゚・✿.。.:**.:。✿*゚‘゚・✿.。.:* *.:。✿*゚’゚・✿.。.:*

0/5
    ขอร่วมแสดงความเสียใจกับเรื่องของคุณพี่สาวด้วยนะคะ
    และขอชื่นชมและขอบคุณที่นำเรื่องราวมาเป็นอุทาหรณ์
    ขอให้คุณกล้วยและคนในครอบครัวเข้มแข็งไว้นะคะ
    (แต่จากที่อ่านเข้มแข็งมากๆ เลยค่ะ)

ตัวโก้เองกลัวมากกับการต้องทานยากับฉีดยา
    เพราะกลัวเรื่องการตกค้างของสาร
    แต่ตอนนี้สงสัยต้องกลัวเรื่องการแพ้ยาด้วยแล้ว
    เพราะไม่ค่อยได้ทานได้ฉีด เลยไม่ทราบเหมือนกันว่าจะแพ้หรือไม่แพ้
    เคยไม่สบาย แล้วเพื่อนให้ทานยา ตัวเองไม่ทราบ
    แต่เพื่อนบอกว่าแพ้ยา ละเมอ เพ้ออย่างหนักมากๆ (แต่จำไม่ได้อ่ะ)

ดีว่าเป็นแค่เพ้อ ถ้าเป็นแบบร่างกายต่อต้านนี่คงแย่แน่ๆ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ ที่มีแก่ใจนำเรื่องเศร้าในครอบครัวมาเตือนเพื่อนๆ
    รักษาสุขภาพนะคะ
    ----:: Brief Olive / Vert Fonce ... i'm !oving u ::----

Page 1 of 4 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook