Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 17

Thread: ...ถามเรื่องต่อเล็บอคริลิคจ้า....

Palm's Avatar
    Palm is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

...ถามเรื่องต่อเล็บอคริลิคจ้า....

เรื่องมีอยู่ว่า.....ช่วงนี้เกิดอยากจะต่อเล็บอคริลิคกะเค้าบ้างอ่ะคะ
    เพราะเห็นว่ามันสวยแล้วก็น่ารักกว่าเล็บจริงที่ทำเยอะเลย
    แต่ทู๊กกกครั้งที่ไปร้านทำเล็บก็จะเปลี่ยนใจทุกที
    เพราะกลัวว่าเล็บเดิม(ที่ปกติก็ดูโอเคอยู่แล้ว) จะเสียหลังจากทำ
    รบกวนเพื่อนๆ พี่ที่ต่อเล็บกันอยู่ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ
    ว่ามันดีหรือไม่ดียังไง......ขอบคุณล่วงหน้านะค้า...

paleypay's Avatar
    paleypay is offline Trusted Member
    0/5

RE: ...ถามเรื่องต่อเล็บอคริลิคจ้า....

เป้ว่าอย่าเลยอ่า มันต้องตะไบต้องขูดเล็บเดิมหั้ยมันบางงงงง

เวลาต่อแล้วก้อต้องไปเติมรากตลอดเลยอะคะ แบบ 2 wk ต่อครั้งไม่งั้นจาดูไม่สวยอะคะ
    มันเห็นรอยต่อเล็บอะ สรุปเป้ว่าแค่ทาสีก้อน่าจาดีน๊าคร๊า แต่ถ้าอยากทำจิงจิงที่พารากอน work มากเยย

0/5

RE: ...ถามเรื่องต่อเล็บอคริลิคจ้า....

เคยทำแล้วอ่า ทำมาแล้วสวยมากๆ แต่อย่างที่น้องเป้บอกแหละว่าต้องตะไบจนบางแล้วต้องเติมบ่อยๆอาจจะทุก 2 week สำหรับเล็บมือ แต่เล็บเท้าเนี่ยเป็นทุกเดือนเพราะยาวช้ากว่า พอตอนเอาออกนะ เล็บบางมากและไม่สวยเลยอะ แถมค่าทำแพงมหาโหด แต่ชอบมากตอนที่มันอยู่บนเล็บเราเพราะไม่ลอกเลย เงางามตาหลอด บางทีเวลาทาเล็บธรรมดายังมีลอก อันนี้เงาแจ่มมากๆ

pong's Avatar
    pong is offline Trusted Member
    0/5

แต่ก่อนชอบอยู่พักนึงค่ะ หลังๆเริ่มเบื่อที่จะต้องไปเติมโคนเล็บทุก 2 week เพราะมันนานนนน
    ป้องขี้เกียจรอไรนานอ่ะค่ะ ตอนทำมันก็สวยจริงค่ะ ติดทนทานนานมาก ไม่ลอกเลย ถ้าเล็บจริงไป
    เพ้นท์แป๊บเดียวก็ลอกแล้ว แต่พอตัดสินใจถอดออกนะคะ เล็บเราจะอ่อนมากกกกกก เพราะมันไม่
    เคยโดนอากาศเลย และรอยที่เค้าตะไบอีก กว่าจะกลับคืนสู่สภาพเดิมก็ใช้เวลาหลายเดือนเลยค่ะ

0/5

เป็นคนนึงที่ต่อเล็บอะคริลิกอยู่ค่า ซึ่งสาเหตุที่ต้องต่อเป็นเพราะมีอยู่ช่วงนึงที่เล็บเปราะมาก ไม่รู้ทำไม ฉีกตลอด และด้วยความที่มือไม่ค่อยสวย แต่ดันทำงานที่ต้องเจอคนมากๆ ต้องโชว์มือบ่อยๆ ซึ่งถ้าเล็บฉีกหรือสีกระเทาะมันก็จะดูไม่เรียบร้อย ไม่มั่นใจ รู้สึกเสียบุคลิกด้วยค่ะ แบบแต่งตัวแต่งหน้าแต่งตาเรียบร้อย ถือกระเป๋าดูดี แต่เล็บเยินเชียว แบบนี้ก็ไม่หวาย เลยลองต่อดูตั้งแต่ตอนนั้นค่ะ

พอทำแล้วติดมากๆ เพราะเล็บได้รูปสวย สีก็ไม่ลอก จะขุดดินกินหญ้า (อันนี้ก็เกินไป) แกะนั่นทำนี่สีก็ไม่หลุดลอกอ่ะค่ะ และปกติใส่คอนแทคเลนส์ ต้องตัดนิ้วชี้ให้สั้นกว่านิ้วอื่นไม่อย่างนั้นเล็บจะขูดตา แต่ตั้งแต่ต่ออะคริลิค ด้วยความที่มันไม่คม ก็ทำให้ไว้ยาวเหมือนนิ้วอื่นได้ ไม่มีปัญหา เลย addict มาตั้งแต่ตอนนั้น

ซึ่งผลที่ตามมาจากการต่อเล็บคือ

1. เปลืองเงิน เพราะค่าต่อ ค่า refill ฯลฯ แพงมากๆ ยิ่งถ้าทำจากร้านดีๆ ก็ยิ่งแพง แต่ถ้าเลือกไปต่อร้านราคาไม่แพง คุณภาพก็จะไม่ได้มาตรฐาน (เคยมาแล้ว หักง่ายมั่ง ไม่เนียนมั่ง สารพัด เซ็งสุดๆ) ราคาทำเล็บรวมทั้งปี ซื้อเป๋าสวยๆ ได้ทั้งใบเลยงะ งืมๆ

2. เสียเวลา ทำเล็บทีนั่งไปสามชั่วโมงเป็นอย่างต่ำ คนที่งานยุ่งจะไม่เหมาะเลยค่ะ คนที่อยู่ไม่สุขก็จะเซ็งอีกเหมือนกัน แถมต้องคอยเติมบ่อยๆ เวลายุ่งๆ ลำบากค่ะ

3. เล็บจะบางจริง ต่อแล้วต้องต่อตลอดไป ยิ่งถ้าคุณหักใจยอมถอดแล้วตัดสี้นรอเลี้ยงเล็บใหม่ตั้งแต่กุดๆ ไม่ได้ยิ่งไม่ควรเลยค่ะ (อย่างดิฉันเป็นต้นค่ะ เลยต้องต่อมันต่อปายยย)

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับ lifestyle จริงๆ นะคะว่าทำแล้วคุ้มไหม อย่างของดิฉันทำแล้วคุ้มค่ะ เพราะทำงานเกี่ยวกับภาพลักษณ์ ใช้มือออกไปพบปะผู้คนบ่อยมาก จนการมีเล็บใหม่เก๋ๆ เป็น gimmick ที่คนชอบมาขอดูเวลาพบหน้ากันไปแล้ว จึงถือว่าสำคัญต่อการประกอบอาชีพอ่ะค่ะ คุณ จขกท ลองเปรียบเทียบข้อดีข้อเสียดูแล้วกันค่าว่าคุ้มไหม

((ขอแอบลงราคาของร้านที่ทำประจำ คือ take care สยาม พารากอน ไว้เพื่อการตัดสินใจนะคะ ปกติค่าต่ออะคริลิคใหม่สำหรับมืออย่างเดียว 1800 บาท refill 1000 บาท ตะไบเนียน 500 บาท ส่วนเรื่องเพนท์ ขึ้น 3D ติดเพชร ฯลฯ คิดต่างหากอ่ะค่ะ ขึ้นอยู่กับลายที่เลือก ...ปกติเราจะทำอยู่ที่ครั้งละ 1000 ปลายๆ ถึง 2000 กว่าๆ ถ้าไม่ได้ถอดต่อใหม่ แต่เคยเจอที่แพงสุดๆ โดยไม่ได้ต่อใหม่ คือ 4000 อ่ะ แบบวันนั้นไม่ได้คำนวณราคา เลือกลายเลย เลยเจอไปหมด ค่ารีฟิล เพนท์ ทรีดี ติดเพชรพราวทั้งมือทั้งเท้า... ออกมาอีกทีถึงกับซูบซีดไป))
    A hug is a great gift. One size fits all.

++++++++++++++++++++++++

0/5

ชอบต่อเหมือนกันค่ะ เพราะเล็บไม่สวยเลย แรก ๆ ก็ต่ออคริลิคนั้นแหละค่ะ แต่เวลาโดนอะไรแรง ๆ แล้วมันฉีกเข้าเนื้อ เลยไม่เอา ..........โบกมือลา แล้วหันหน้ามาต่อแบบเจลแทนค่ะ ต่อแบบนี้ค่ะ ไม่แพงด้วย อยู่ได้เป็นเดือน น้องเค้าเคยเป็นช่างที่เกศเกล้า และก็รับจ๊อบเพิ่มจ๊ะ เลยได้ราคาที่รับได้
    [SIGPIC][/SIGPIC]

bonita_bow's Avatar
    bonita_bow is offline Trusted Member
    0/5

เป็นคนชอบต่อเล็บอะครีลิคเหมือนกันค่ะ เพราะว่าชอบในความคงทนของเค้า แต่ว่าข้อเสียนะค่ะ คือว่าเวลาถอดเล็บออกมาเล็บจะเสียไปเลยหน้าเล็บจะบางมากๆๆ ถึงมากที่สุด คือจริงๆอย่างที่ได้หลายคนตอบมาข้างบนค่ะ ว่าถ้าอยากจะต่อก็ต้องต่อต่อไปเรื่อยๆๆๆนะค่ะ ไม่งั้นถอดออกมาอาจรับกับเล็บตัวเองไม่ได้เลย ส่วนเจลนะค่ะ เจลก็สวยดีค่ะ แต่ว่ามีพี่คนนึงเค้าบอกว่าเข้าเครื่องที่ทำให้เจลแห้งอ่าบ่อยๆจะเป็นมะเร็ง แต่เราก็เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่งเพราะว่าร้านพี่คนนั้นเค้าไม่มีทำเจล เค้าอาจจพูดเพราะว่ามีผลประโยชน์ก้อได้ค่ะ

สรุปถ้าต่อก็ต่อไปเรื่อยๆนะค่ะ แต่ว่าถ้าต่อแปปเดียวแล้วเล็บหลังถอดนะค่ะมันจะบางมากๆค่ะ

kunmuay's Avatar
    kunmuay is offline Trusted Member
    0/5

คือหมวยก็ต่อนะคะ ต่อเฉพาะเล็บที่หักไปอะค่ะเพราะธรรมดาเป็นคนเล็บยาวอะค่ะ พอบางอันหักจะน่าเกลียดมีกุดอยู่อันสองอัน... แต่ว่าก่อนต่อจะบอกช่างไว้เลยอะค่ะว่าขอสภาพเล็บเดิมไว้อย่าทำไรมันอะค่ะ มันก็จะดูหนาๆ พอต่อออกมานะคะ แต่ก็ยังดีกว่าที่ไปฝนมันให้มันบางอะค่ะ

ถ้าอยากลองทำก็ทำได้น๊า หมวยว่าเหมาะกับคนที่ทาเล็บบ่อยๆอะค่ะสีติดทนนานดีค่ะ แต่ถ้าชอบสีเล็บสวยๆธรรมชาติหมวยว่าอย่าทำเลยค่ะเล็บจะเสียอย่างที่เพือนๆว่าอะค่ะ บำรุงเอาสวยงามค่ะ...

:lol: :lol:

0/5

มาชูจุ๊กกูแร้ด้วยคนว่าต่อจ้า :lol:

ถ้าทำเนี่ย ไม่ต้องกังวลเรื่องเล็บฉีกเลยจ้า แต่ปัญหาอันยิ่งใหญ่คือ มันเกาไม่มันเลยอ่า เหมือนเอาพลาสติกมนๆ มาขูดๆ ตัว แหะๆ ไม่ชอบอ่ะ

อีกอัน คือ ต้องระวังนิดนึงเวลาเอาเล็บไปแงะของอ่ะ เพราะว่าเล็บอะครีลิคมันจะไม่ยืดหยุ่นเหมือนเล็บจริง อาจจะเจ็บตัวได้ แต่ข้อนี้น่าจะผ่านจ้า

ส่วนที่กลัวว่า พอเอาออกแล้วเล็บไม่สวย อันนี้ก้อไม่ต้องกลัว เพราะว่าไม่สวยแน่นอน เอิ๊กๆ เนื่องจากตอนทำเค้าต้องตะไบหน้าเล็บอ่ะค่ะ เวลาตอนที่จะเลิกทำถาวร เล็บก้อจะเป็นคลื่นๆ ไม่สวยไปซักพัก แล้วเล็บจะบางๆ แต่เด๋วก้อดีขึ้นเด้อ

แป้งเองชอบทาเล็บ เปลี่ยนสีมันทุกวัน เพราะงั้นเล็บอะครีลิคคือคำตอบสุดท้าย ...ฟันธง!! :lol:

ปล. แป้งทำที่ Nail Concept เค้าใช้น้ำยาของ OPI ไม่เหม็นเลยจ้า 8)
    a picture is worth a thousand words.

Palm's Avatar
    Palm is offline Trusted Member
    0/5

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆ สำหรับทุกคำแนะนำนะค้า...

K.เป้ ==> มาคนแรกเลยน้า... ว่าแต่ร้านที่ paragon เนี่ย ร้านอะไรเหรอคะ???

K.jeannie ==> ขอบคุณมากค่า สำหรับคำแนะนำ

K.pong ==> ขอบคุณมากนะคะ

K.melody ==> โอ้โฮ...อธิบายได้ละเอียดมากเลยค่ะ แถมยังช่วยบอกเรื่องร้านที่ทำกะราคามาด้วย ช่วยได้มากจริงๆ เลยนะคะเนี่ย 8)

K.bandalee ==> ขอบคุณมากค่ะพี่บัน (เห็นเค้าเรียกกัน ขอเรียกตามบ้างน้า) :wink:

K.bow ==> คุณโบ ไม่รู้จำกันได้ป่าว ที่เคยแอบกระซิบเรื่องกระเป๋า gucci อ่ะคะ ยังไงก็ขอบคุณมากนะจ๊ะ

K.หมวย ==> ขอบคุณมากๆ เลยค่า

K.แป้ง ==> ขอบคุณนะค่ะ คุณแป้ง....อ่านที่คุณแป้งตอบแล้วขำกร๊ากกกกเลยอ่ะ สงสัยต้องลองดูซักทีแล้วซิ ว่ามันจะเกาไม่มันอย่างที่คุณแป้งว่าอ๊ะป่าว 555555
    (คุณแป้ง...นี่ปาล์มเองค่ะ ไม่รู้จะจำได้รึป่าว ที่ได้ samuar มาจากคุณแป้งอ่ะคะ แต่ตั้งแต่ได้มาไม่ค่อยได้ใช้เลยอ่ะ เลยหาคนรับเลี้ยงต่อไปแล้วววววววว ops: )

แหะๆ....ขอบคุณทุกคนมาตั้งยาว แต่ยังไม่ได้บอกเลยว่าสรุปแล้วตัดสินใจว่ายังไง
    สรุปว่าก็คงจะลองทำดูแหละคะ เพราะคิดว่าขอสวยไว้ก่อนดีกว่า.....(สวย...ทนได้)

ขอบคุณทุกกกกคนอีกทีนะค้า....

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook