Quote Originally Posted by ninanina_neena View Post
จัดฟันอยู่ค่ะ แต่ตอนไปปรึกษาหมอ เค้าบอกว่า จัดสองปี ใส่รีเทนเนอร์อีก 3 ปีเองนี่นา ไม่เห็นบอกว่าใส่ตลอดชีวิต

แต่ตอนนี้เซ็งอยู่ค่ะ เพราะฟันเราขยับน้อยมาก หมอบอกว่าลิ้นไปดันฟันไว้ สอนกลืนข้าว กลืนน้ำใหม่ซะงั้น แง แง เบื่อ แล้ว
เรื่องลิ้นดันฟันนี่ท่าจะจริงค่ะ ยิ่งเวลานอนเรารู้สึกเลยว่าลิ้นไปดันฟันอ่ะ

แต่ไหงหมอเราให้ใส่ตลอดเรย เพราะเราดัดมาหลายปีมากๆแล้ว เมื่อปีที่แล้วไม่ใส่ไปหกเดือนมันยังยื่นออกมาเลยค่ะ เซ็งมาก ไม่คิดว่าชีวิตจะเกิดมาแล้วมีฟันที่พยายามจะเหยินได้ตลอดแบบนี้ --' เผลอไม่ได้ ยื่นออกมาอีกแว้วว