Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 9 of 9

Thread: ใครเคยทาน collagen ของ DHC ค่ะ

Warning Points:
    0/5

ใครเคยทาน collagen ของ DHC ค่ะ

ใครเคยทาน Collagen ของ DHC มังค่ะ อยากรู้ว่าทานแล้วจะมีผลข้างเคียงหรือเปล่าค่ะ

เมจิ's Avatar
    เมจิ is offline Trusted Member
    0/5
    ผลข้างเคียงไม่ทราบอ่ะค่ะ รู้แต่สำหรับเรานอกจากจะไม่มีผลข้างเคียงและยังไม่ได้ผลอีกตะหาก ไม่เห็มีอะไรเลยอ่ะ กินตั้งสองเดือนแน่ะ --'

อ้อ ลืมบอก ของเรากินแบบเป็นเม็ดอ่ะ กินวันนึงตั้งประมาณห้าเม็ดแน่ะ
    เห็นบางคนทานแบบชงน้ำ ไม่รุแบบนั้นจะได้ผลกว่ารึเปล่านะคะ เพราะไม่เคยทาน

~ k E t S y ~'s Avatar
    ~ k E t S y ~ is offline Trusted Member
    0/5
    เราทานแบบเม็ดน้าเฉยๆๆๆอ่า
    แล้วก็ทานของ meiji กะ lotte ที่เป็นแบบผง
    เรากินนานละก็ว่าเฉยๆๆๆๆๆๆๆ ไม่เห็นผลอารายยยย

orniee's Avatar
    orniee is offline Trusted Member
    0/5
    กินอยู่ค่ะ ถ้ากินแบบ 5 เม็ด ก็จะไม่ค่อยรู้สึก แต่ถ้ากินกะตัว ไฮยารูรอน (เขียนงี้ป่าวไม่รู้นา) จะรู้สึกว่าหน้าใส ผิวนิ่มขึ้นค่ะ
    "People are about as happy as they make up their minds to be."

0/5
    เคยทานค่ะ ไม่เห็นผลเหมือนกัน จนเลิกทานไปแล้วค่ะ แบบเมจิผง ก็เคย ไม่เห็นการเปลี่ยนแปลงเหมือนกันค่ะ เหลือหลายซองเลย เพราะฝากเพื่อนซื้อมาตุน เสียดาย ฮือๆ

0/5
    เคยซื้อมาทานเหมือนกันค่ะ แบบซองทานห้าเม็ดก่อนนอน ทานไปสองเดือน ไม่เห็นมีอะไรเปลี่ยนแปลงเลยค่ะ นอกจากทรัพย์จาง555

SuperMonkey's Avatar
    SuperMonkey is offline Trusted Member
    0/5
    กำลังลองอยู่คับ..เพิ่งเริ่มไปแปบเดียวยังไม่เห็นผลคับ

0/5
    ทานแล้ว สวยอะคับ

ทานมานานละฮ่ะ

คริๆๆๆๆๆ
    I LoVe U [SIGPIC][/SIGPIC]

My Precious

Steel Blue Electrique Marine Emerald Electrique Turquois
    Cafe
    NoiRBouton D' OrAmetyse
    Truffle
    Buff noirEvergreen
    GGH SS o7 runway purse Vert Fonce
    SaHara
    MoganoBordeauxAutummeOriganSapphire

0/5

Smile

จริงๆตามหลักวิชาการมันไม่ได้ช่วยอะไรเลยนะคะ
    เพราะว่า คอลลาเจนเป็น "โปรตีน" โมเลกุลใหญ่ และพอเรารับประทานเข้าไปมันก็โดนน้ำย่อยย่อยโปรตีนในกระเพาะอาหารทำลายเรียบค่ะ ดังนั้นถ้าเรากิน คอลลาเจน คงไม่ทำให้ผิวสวยขึ้นมาแน่ๆ

ก่อนอื่นต้องมาทำความเข้าใจก่อนนะคะว่า คอลลาเจนที่สร้างในร่างกาย จะหยุดสร้างเมื่อร่างกายเราเจริญเต็มที่และจะไม่มีการสร้างทดแทนใหม่อีกแล้ว ดังนั้นจึงเป็นสารประเภทสร้างแล้วสร้างเลย ร่างกายไม่มีโปรแกรมในการสร้างโปรตีนตัวนี้ใหม่ เช่นเดียวกับเซลล์สมอง เซลล์ตับ ซึ่งถ้าเสื่อมแล้วก็เสื่อมเลย

การระวังรักษาคอลลาเจนในร่างกายที่ควรทราบคือ หลีกเลี่ยงศัตรูตัวฉกาจ --> ระวังการโดนแดดค่ะ ตามตัวอาจจะไม่มีปัญหาแต่ที่หน้ากลัวและเห็นชัดคือ ใบหน้า นี่เป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่ว่าทำไม โดนแดดมากๆถึงหน้าเหี่ยวย่นง่าย ลองสังเกตคนที่ตากแดด หรือฝรั่งที่ชอบอาบแดดดูนะคะ
    การที่คอลลาเจนถูกทำลายจากแดด เนื่องจาก UV กระตุ้นให้เกิด Free radical และเจ้า free radical นี้จะทำลายมันเกือบทุกเซลล์ค่ะ รวมทั้งคอลลาเจนของเราด้วย

กลับมาที่ DHCต่อนะคะ บางคนที่กินแล้วมี Dejavu effect ผิวสวยขึ้น หน้าสดใส ผลเหล่านี้ล้วนแล้วแต่ไม่ใช่ผลของคอลลาเจน แต่อาจจะเป็นมาจาก สารอื่นที่ผสมเข้าไป( ซึ่งผู้ผลิตอาจจะไม่บอกก็ได้ว่ามีสารเหล่านี้ผสมอยู่ เราเป็นผู้บริโภคควรรู้ทันและไม่หลงเชื่อโฆษณาที่เอาคอลลาเจนเป็นตัวชูโรง) สารเหล่านี้ได้แก่ วิตามินต่างๆ , grape seed , glutathione, primrose ซึ่งกินไปนานๆทำให้ผิวดูสดใสเปล่งปลั่งเช่นกันค่ะ
    Love, like a river, will cut a new path
    whenever it meets an obstacle
    .