Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 18

Thread: ถามใจตัวเองก่อน..ว่าคุณจะเล่นพระหรือสะสมพระเพื่ออะไร.

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

ก่อนที่เราจะเข้ามาเล่นพระ เราต้องตอบตัวเองให้ได้ก่อนว่า เราเข้ามาเล่นพระเพื่ออะไร เพื่อเก็บ
    สะสมหรือเพื่อซื้อขาย หรือทั้งสองอย่าง ถ้าสะสม เราจะสะสมพระอะไร เกจิ พระกรุ เครื่องราง
    หรือซื้อขายก็เช่นกัน ควรจะแยกก่อน หากชอบสะสมพระเกจิ ก็ต้องเลือกให้มากๆ เพราะพระที่
    อุปโลกน์ โดยกลุ่มคนทำพระมีมากเหลือเกิน พระแก่ๆตามวัดก็เอามาหลอก พระหนุ่มๆตุ๊ดๆก็เอามา
    หลอกคนเช่าอีก มากมายนับไม่ไหว อีกทั้งที่เป็นฆารวาส เป็นพราห์ม เป็นคนทรงหรือเป็นอะไร
    ต่างๆ ออกของแปลกๆประหลาด คนก็ชอบกันเหลือเกิน พระดังๆแต่ชาวบ้านแถววัดไม่ให้ความ
    เครพนับถือเพราะเห็นในพฤติกรรมก็มาก แต่ถ้าหากชอบพระเก่า คุณก็ต้องฝ่าวงล้อมของพระเก๊ไป
    ให้ได้ ซึ่งเรียกว่าเป็นค่ายกลซับซ้อน ยากที่จะเอาตัวรอดได้ แต่ใช่ว่าไม่มีทาง ก่อนอื่นอย่างมอง
    ว่าเซียนพระเป็นคนเลวไปซะหมด หากคุณมองว่าพวกนี้เป็นครู เราเข้าไปศึกษา ไปขอความรู้ แน่
    ล่ะก็ต้องเสียงเงินเช่าของเขา คุณก็ต้องมีเงินด้วย พูดตามตรงนะหากคุณไม่มีเงิน หรือมีเงินน้อย
    โอกาศที่คุณจะได้พระดีๆ แทบเป็นไปไม่ได้ เพราะต้องลงทุนกันมาทั้งคนซื้อ คนขาย ก่อนที่เขาจะ
    ขายคุณเขาก็ต้องซื้อมาก่อน ซื้อถูกขายแพง มันก็เป็นวิถีทาง เราบอกว่าเขาเอาเปรียบ ลองคิดดู
    นะครับ เขาเช่าพระมาสิบองค์ ไม่ใช่ว่าเขาจะขายได้ทั้งสิบองค์ มีบางองค์หรือหลายองค์ เช่ามา
    ตั้งแต่เปิดร้าน จนสิบปียังขายไม่ได้ภาษาพระเรียกว่า"อยู่กับก๋ง" เขาก็ต้องคิดยังว่าทำยังไงให้ขาย
    องค์อื่นๆเพื่อพระที่เหลือจะได้ไม่มีทุน ซึ้งมันก็แพง อยากบอกว่าคุณต้องพยายามมีเพื่อนในวงการ
    ไม่จำเป็นว่าต้องมีเพื่อนเป็นเซียนพระมีชื่อเสียง เอาเพื่อนหรือคนรู้จักที่เดินซื้อขาย ตามตลาดนัด
    พระก็พอ ส่วนเรื่องที่คุณจะหาเพื่อนยังไง มันก็แล้วแต่วิธีการของแต่ละคน อันนี้ก็เหมือนกับวัดดวง
    อีก แต่เราก็มีโอกาศดีกว่าที่จะไปหาเพื่อนตามศูนย์ใหญ่ ๆ ยิ่งคุณได้เพื่อนระดับนี้ยิ่งปลอดภัย
    เพราะเวลามีพระอะไรเก๊ๆพวกนี้จะรู้ก่อน เขาจะบอกกันเป็นทอดๆ แต่ศูนย์หรือร้าน โดนกันไปแล้ว
    คุณได้เพื่อนนักเล่น คนนึงคุณก็จะได้เพิ่มอีก คนดีก็มีครับ เดี๋ยวก็เจอเอง เราตัดสินใจด้วยความ
    รู้สึกของเราเอง ว่าไอ้คนนี้เอาเปรียบเราไม๊ ไอ้คนนั้นดี ไอ้คนนี้เลว เราต้องมีวุฒิภาวะตัดสินได้
    แล้วก็เปิดใจกับพวกนักเล่น ไม่ต้องไปกลัวไปหวาดระแวง เขาคุยอะไรกันไปแกล้งๆยืนฟัง เขาดู
    อะไรกันก็ไปด้อมๆมองๆ(อย่าไปขอส่องหรือหยิบจากมือ ยกเว้นพระนั้นได้วางลงบนตู้แล้ว แล้วอีก
    อย่างเวลาขอดูพระใคร ให้ถามราคาก่อนเสมอ หากเขาตีแพงเราต้องระมัดระวังให้มาก เพราะเมื่อ
    มีการตกหล่น มันจะเคลียร์กันไม่ได้ไม่ว่าพระนั้นจะเก๊หรือแท้ต้องถามราคาก่อน หากเป็นพระถูกๆ
    แต่หล่นหัก เจ้าของเขาเรียกคุณเป็นหมื่นเป็นแสน คุณไม่มีโอกาศเถียงเลย ระวังข้อนี้ให้จงดีที
    เดียว) แล้วอย่าลืมดูหน้าเสื่อพระเขาด้วย ว่ามีของเก๊ปะปนมาหรือเปล่า หรือขายของเก๊ทั้งแผง ให้
    เราชิ่งทันที ไปหาคนอื่นๆต่อๆไป ผมยอมรับนะครับว่ามันยากแต่ไม่ใช่ว่ายากจนเหลือวิสัย ลองดูเ
    ข้าสนามพระบ่อยๆ หรือแม้กระทั่งสนามใกล้บ้าน ไปทุกวัน เจอหน้าบ่อยๆยิ้มทักทายกัน ถาม
    สรทุกข์สุขดิบ ซื้อขนมไปฝาก ผมว่าคุณได้เพื่อนไม่ยากครับ

wckook's Avatar
    wckook is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณสำหรับความรู้นะคะ
    ไม่เคยทราบเรื่องพระเครื่องมาก่อนเลย
    ได้ความรู้ก็จากกระทู้ คุณpepsi นี่ล่ะค่ะ

จะขอเป็นสมาชิกห้องนี้แบบติดตามอ่านไปเรื่อยๆนะคะ

pepsi5510 is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by wckook View Post
    ขอบคุณสำหรับความรู้นะคะ
    ไม่เคยทราบเรื่องพระเครื่องมาก่อนเลย
    ได้ความรู้ก็จากกระทู้ คุณpepsi นี่ล่ะค่ะ

จะขอเป็นสมาชิกห้องนี้แบบติดตามอ่านไปเรื่อยๆนะคะ
    ครับผม....ยินดีต้อนรับเสมอครับ.

ถ้าสงสัยอะไร โพสถามได้เลยนะครับ ไม่ต้องเกรงใจ...

noii's Avatar
    noii is offline Trusted Member
    0/5
    ตอบคำถามพี่เปปซี่น่ะคะ
    ถ้าถามใจ ว่าเราชอบพระเพราะอะไร เพราะเชื่อในพุทธคุณ มากกว่า ราคาที่ตามมา เพราะคิดว่า พุทธคุณ ของพระไม่ว่าเวลาจะผ่านไปนานแค่ไหน ก็จะไม่มีวันแปรเปลี่ยนไปได้ ไม่เหมือนกับตัวเลข การตีราคาค่าพระ ที่แปรเปลี่ยนไปตามกาลเวลา ค่านิยม และการปั่นราคากัน ซึ่งเป็นสังคม อีกรูปแบบหนึ่งที่เราไม่ชอบ และไม่อยากเข้าไปสัมผัส มันรู้สึกเหมือนกับว่าถ้าเราจะห้อยพระ หรือเก็บพระสักองค์ แล้วเป็นพระที่มีราค่างวดในตลาดพระ แต่คนห้อยกลับไม่รูจักที่มาที่ไป หรือประวัติของพระองค์นั้นเลย รู้แต่ว่าแพง ๆๆ มีราคา เล่นกัน หลักพัน หลักหมื่น หลักแสน
    เราก็เป็นคนหนึ่งที่เก็บพระแบบอยากรู้ที่มาที่ไป ประวัติ ของพระนั้นๆ มากกว่า โฟกัส ไปที่ราคาพระ

Kesara's Avatar
    Kesara is offline Trusted Member
    0/5
    มารวมวงอีก 1เสียง ชอบเก็บเพราะความชอบและความเก่าคะ
    เด๋วยังมีมาPOSTเรื่อยๆนะคะ

pui_iup is offline Trusted Member
    0/5
    UHU UHU

ต้องขอบอกก่อนว่าดีใจที่มีห้องนี้นะค่ะ อยากมีความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับพระรุ่นต่าง - ต่างอยู่เหมือนกัน.

ที่ปุ้ยเริ่มสะสม(หรือเปล่าก็ไม่รู้)พระก็เริ่มจากพ่อ คนในครอบครัวนี่เเหละค่ะ เห็นคนโน้น คนนี่เอามา

มอบให้เป็นของขวัญ หรือเป็นของกำนัลจนชินตา เเต่ส่วนมากจะไม่ใช่พระกรุ หรือ พระรุ่นดัง - ดัง

หรอกนะค่ะ เมื่อประมาณเกือบ 20 ปีที่ผ่านมา ตอนนี้ปุ้ยอายุ 20 กว่า - กว่าเเล้วบางองค์พอพ่อได้มา

ก็เเจก (เฉพาะเวลาพ่อดริ้งค์ 555+) ต่อเป็นทอด - ทอดไป.( จะเล่าทำไมหว่า O_o )

ส่วนปุ้ยนี่เริ่มมีเป็นของตัวเองจริงจังก็ได้มาจากรุ่นพี่สมัยเรียนมหาวิทยาลัย เริ่มจากพวกตระกรุด

ของหลวงพ่อเอี่ยมวัดหนัง ตอนเเรกไม่รู้หรอกค่ะว่ามีพุทธคุณยังไง รู้เเต่ว่าเขาให้ก็รับไว้ ของฟรี!

พอเรียนจบรุ่นพี่คนเดิมก็มอบเบี้ยเเก้ของหลวงพ่อบุญ วัดกลางบางเเก้ว ( ฟรีทั้งนั้น 555+ )

หลังจากนั้นก็มีมาเรื่อย - เรื่อย เเต่ส่วนมากปุ้ยจะมีพระใหม่ เพราะพระเก่า หรือ พวกเกจิตาไม่ค่อยถึง

กลัวโดนต้มเหมือนพวกเซียน ( เก๊ ) หลาย - หลายคนที่โดนกัน.

ส่วนมากเเล้วเครื่องรางต่างๆ ก็มีพุทธคุณไม่เหมือนกันอย่างเบี้ยเเก้หลวงปู่บุญนี่ พุทธคุณสรุปสั้นๆคือ

ป้องกันภูตผีปีศาจ ( ประเด็นหลักที่ชอบ! ) อาถรรพณ์เวท ลมเพลมพัด คุณไสย ฯลฯ เขาว่ากันว่า

หากมีสิ่งไม่ดีที่เกิดขึ้นกับตัวเจ้าของเบี้ย เบี้ยจะสั่น! อันนี้ไม่เคยเจอกับตัวนะค่ะ เห็นเขาว่ากันมาอีกที.

( ขอติดรูปถ่ายไว้ก่อน เพราะเบี้ยแก้แม่เก็บเเล้วจ๊ะ กลัวปุ้ยทำหาย อีกนัยหนึ่งกลัวเอาไปปล่อย

เพราะมีติดต่อมาหลายอยู่ รวมทั้งคนที่เคยให้ก็จะขอซื้อคืนทั้ง - ทั้งที่ให้มาฟรี! )

ไม่ว่าจะสะสมพระเพราะสาเหตุใดก็เเล้วเเต่ พระท่านต่อให้จะเเพง จะดี จะเจ๋ง จะขลัง ขนาดไหน

หากตัวเราคนครอบครองประพฤติชั่ว พระท่านก็ไม่ช่วยหรอกนะคะ !!!

0/5
    ตามมาแย้ว สามี ชอบๆๆ

0/5
    Quote Originally Posted by baiyaa View Post
    ตามมาแย้ว สามี ชอบๆๆ

ยินดีต้อนรับครับ...ห้องนี้เปิดกว้าง สําหรับเพื่อนๆสมาชิก siambrandname

0/5
    ตามเข้ามาเป็นสมาชิกด้วย ชอบห้องนี้มาก เพราะ ชอบสะสมนะค่ะ ไม่ค่อยจะรู้ประวัติมากมายเท่าไหร่ พอมามีห้องนี้ก็เป็นอะไรที่ถูกใจนะค่ะ
    โดยส่วนตัวยังดูไม่เป็นหรอกค่ะว่า พระจริงหรือปลอม ได้มาก็สะสมเอาไว้หมด เพราะชอบสวดมนต์ เลยเข้าใจเอาเองว่า อานิสงฆ์ที่เราได้สวดมนต์ และปฏิบัติดี ก็จะทำให้พระเครื่อง พระบูชาทั้งหมดที่เราบูชา มีพุทธานุภาพ ช่วยปกป้องคุ้มครองให้เราเจอแต่สิ่งที่ดี ๆ เข้ามาในชีวิตนะค่ะ ก็ไม่รู้ว่าจะเข้าใจถูกหรือเปล่า แต่สิ่งหนี่งที่ได้มาก็คือใจสงบ สบายใจนะค่ะ

0/5
    ขอบคุณครับที่เพื่อนได้เข้ามาออกความเห็นกัน...
    โดยส่วนตัวผมแล้ว...ผมเริ่มเล่นพระเครื่องมาตั้งแต่อายุ 15 ปี..ที่มาเล่น ก็เพราะ
    บ้านผมเมื่อก่อนยังไม่ย้าย..ผมจะอยู่แถวอรุณอมรินทร์ คือฝั่งธนบุรี..เมื่อไปเรียนหนังสือ ก็จะต้องข้ามฟาก คือนั่งเรือ ฝั่งตรงข้าม คือท่าน้ำศิริราช..และเส้นทางลัดไปสู่ถนนก็ต้องผ่านสนามพระท่าพระจันทร์ ก็เป็นที่มาครับ..

ตอนสมัยผมเด็กๆผมจะห้อยพระ หูยานลพบุรี แต่สึกมากแล้ว ซึ่งได้มาจาก อา...ผ่านสนามทีไร..พวกพี่ๆเซียนพระก็จะถาม น้องห้อยพระอะไร ผมก็ตอบไม่รู้ครับ อาให้มาติดตัว...พอควักให้ดู...เซียนก็บอก แท้...ให้เก็บไว้ดีๆ...

เมื่อสมัยก่อน เซียนพระแต่ละคนนิสัยดีมาก ไม่เคยปิดบังเรื่องพระเครื่องเลย...ตั้งแต่นั้นมาก็ได้คลุกคลีกับพวกพี่ๆเซียนในสนาม แทบได้ว่าเป็นส่วนหนึ่งของคนในกลุ่มเซียนรุ่นใหญ่ไปเลยครับ..และเซียนพระแต่ละคนไม่มีปิดบัง ถามอะไร พี่เซียนก็บอก องค์ไหนเก๊ พี่ๆก็สอนวิธีดูให้...เค้าบอกจะได้ทันคน ทันต่อวงการ จะได้ไม่โดนต้ม...

ผมได้เริ่มศึกษากับเซียนพระแต่ละชนิดในสนาม...ซึ่งพี่ๆแต่ละท่าน จะไม่ชํานาญไปหมดทุกชนิดพระ...อย่างอาจารย์แต่ละท่านที่ผมศึกษา

อาจารย์ประจํา อู่อรุณ พี่ท่านเป็นเซียนที่เก่งพระสมเด็จมาก ก็ได้ความรู้จากท่าน เวลามีพระซ่อม หรือซ่อมพระ อาจารย์ก็จะพาผมไปด้วย อีกท่านที่เก่งมากๆและซ่อมพระเก่ง ก็อาจารย์ สมปอง...เวลาไปดูท่านซ่อม ก็จะคุยกันเรื่อง เนื้อพระ พิมพ์ทรง ของพระสมเด็จแต่ละรุ่น แต่ละพิมพ์ และได้ดูเนื้อแท้ ในองค์พระวัดระฆัง..

และก็พระปิดตา ก็ได้ความรู้มาจากพี่ พยัพพันคํา พี่ท่านอยู่แถวนนท์บุรี ปิดตาบางเดือ บางไผ่ บางม่วง และพระสายวัดเฉลิมพระเกียรติ์ พี่ท่านก็สอนให้.

พระกรุทางเหนือ ก็ได้พี่ เสรี...อยู่ติดแม่น้ำ ชอบคนตรี...ท่านก็สอนให้ การดูพระกรุให้..อีกทั้งอาจารย์ จําลองท่านเก่งเนื้อชิน ก็แนะนําความรู้ให้

และอีกหลายๆท่านที่ไม่ได้เอ่ยนาม...จึงเป็นที่มาของการเล่นพระ...
    1.พุทธคุณ
    2.ความเป็นเอกลักษณ์ของพระแต่ละชนิด
    3.ความเก่า จากประวัติของพระแต่ละองค์ ที่น่าตามและศึกษา
    4.หายาก
    5.ศิลปะ มวลสาร ส่วนผสมในเนื้อพระ

จึงเป็นที่มาของการเล่นพระของผม เพราะผมเก็บรักษาด้วย ใจรักครับ.. ไม่ใช่เพื่อซื้อ-ขาย.

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook