Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 59 of 70 FirstFirst ... 9 49 57 58 59 60 61 69 ... LastLast
Results 581 to 590 of 695

Thread: ตู้กับข้าว

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    เป็นอาหารเวียตนามนะคะ จะประกอบด้วยหมูสามชั้นต้มพอสุกนิดหน่อยและนำไปย่างไฟให้หอม ทานกับเครื่องเคียง มีหมี่ผัด ผักสด ราดด้วยน้ำจิ้มรสชาดเปรี้ยว หวานมีหัวไชเท้าขูดใส่ด้วยนะคะ
    Thanks wnonach, itasian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    0/5
    Quote Originally Posted by wawe View Post
    เป็นอาหารเวียตนามนะคะ จะประกอบด้วยหมูสามชั้นต้มพอสุกนิดหน่อยและนำไปย่างไฟให้หอม ทานกับเครื่องเคียง มีหมี่ผัด ผักสด ราดด้วยน้ำจิ้มรสชาดเปรี้ยว หวานมีหัวไชเท้าขูดใส่ด้วยนะคะ
    บั่นหอยเป็นเช่นนี้นี่เอง
    แค่อ่านน้ำลายก็เริ่มไหล พยาธิเริ่มส่งเสียง น้ำย่อยเริ่มทำงาน แล้วล่ะครับ

ขอบคุณ พี่ wawe มากครับ ที่ให้ความรู้

mol199's Avatar
    mol199 is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by wawe View Post
    ใช่ค่ะจะเป็นเจ้าประจำถ้าไปที่อุดร หนองคายก็จะเป็นแดงแหนมเนืองนะคะ
    โชคดีมาก ที่ vt แหนมเนือง เค้ามาเปิดสาขาที่เชียงใหม่ เลยไม่ต้องไปทานไกลถึงอุดรค่ะ

ส่วนแดงแหนมเนือง เคยอ่านรีวิวในพันทิพเหมือนกันค่ะ คิดไว้เหมือนกัน ว่าถ้ามีโอกาสได้ไปหนองคายจะไปลองชิม

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    โอ้ววววววววววว หนึ่งไม่ได้เข้ามาหลายวัน ตาลาย อาหารเยอะมากค่ะ อยากทานแหมมเนืองมากเลย น้ำลายไหล ท่าทางพี่แหวว กับ น้องมล จะเป็นแฟนพันธ์แท้ แหนมเนืองแน่ๆเลย....

พี่ป้อม พี่น้ำขา พี่ๆเคยทำ แหนมเนืองกันไหมค่ะ อยากก้อปปี้อะค่ะพี่ หนึ่งรอได้นะคะไม่ต้องรีบคร้า ฮาๆๆๆ แอบมาขอเอาดื้อๆซะงั้นนน...เรา

ไม่ได้ซิค่ะมาแล้วก็ต้องมีอาหารมาให้ พี่ๆน้องๆได้ชมและชิมกันทางสายตา นิดหน่อย พอดีไปเห็นอาหารญี่ปุ่น ในซุปเปอร์มาเกต เห็นแล้วกลืนน้ำลายเลย อยากทานมาก เหมือนแพ้ท้อง..แต่ไม่ได้แพ้นะคะหมดอายุ อิอิ แต่ราคามันทำไมแพงอะไรเช่นนี้ บวกลบแล้ว โอ้วววว ทานไม่ลงค่ะ ก็เลยเป็นเหตุให้มีเมนู 2 อันนี้ขึ้นมาค่ะ

ตื่นเต้นมากกับการทำครั้งแรก เลอะเทอะไปหมดค่ะ เพราะเจ้าสาหร่าย พอโดนอะไรที่เปียกก็จะย่น แล้วตอนเอาข้าว มาวาง โอ้ว แม่ เจ้า ทำไมช่างอยากเย็นแบบนี้ เหนียวไปหมด กว่าจะเกลี่ยให้ข้าวทั่วแผ่นสาหร่าย เหงื่อตก ในขณะที่หนาว -10 องศา ฮาๆๆๆ ไปดูหน้าตากันดีกว่าค่ะ หนึ่งจัดจานไม่เป็นเลย เพราะว่าไม่อะไรที่เป็นญีปุ่นสักชิ้นในบ้าน ทำแบบตามมีตามเกิดค่ะ...

อันนี้ไม่อยากค่ะ แค่หั่นๆ อิอิ

แซลมอน ซี่อิ้วค่ะเหลือจาก ทำปลาดิบเพราะชิ้นใหญ่มาก

มีแถมค่ะ แอแคล ใส้ครีม กาแฟ ทำเมื่อวันเสาร์ หนึ่งไม่ได้ทำนานมากค่ะ อ้วนหน่อยนะคะอันนี้

Like itasian ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ยอดเยี่ยมค่ะคุณหนึ่ง พี่ยังทำข้าวห่อไม่เป็นเลย เห็นปลาแซลมอลแล้วน้ำลายไหลต้องซี๊ดเสียหน่อย ส่วนมากพี่จะทำน้ำยำเปรี้ยว ๆ ราดก็จะอร่อยต่างจากจิ้มวาซาบิไปอีกแบบหนึ่งนะคะ

itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    โห คุณหนึ่ง ทำอาหารญี่ปุ่น ไ้ด้ด้วย เก่งมากๆ เลยครับ
    เก่งล้ำชาติกันเลยครับ

ปลาแซลมอน หน้าตา น่ากินมากมายเลยล่ะครับ
    ผมเป็นอีกคนที่ชอบกินปลาแซลมอน เห็นแล้วอยากกินขึ้นมาเลยครับ
    น้ำลายไหล ห้ามน้ำลายเอาไว้ไม่อยู่แล้วครับ

มาวันนี้ มีเมนูติดมือมาใส่ในตู้ักับข้าวด้วยคนครับ
    เป็นอาหารญี่ปุ่น ด้วยเช่นกันครับ แต่ ผมไม่ได้เป็นคนทำครับ
    ผมเป็นแค่ลูกมือ กับ ตากล้อง ครับ

เมนูเด็ด เมนูนี้ ชื่อว่า "อุด้งแกงกะหรี่ญี่ปุ่น"
    ฝีมือ พ่อครัวที่ทำงานร่วมกัน ครับ
    เขาบอกว่า ครั้งแรกในชีวิตครับ ที่ได้ทำ เมนูนี้เลยครับ ดูกันเลยดีกว่า

เมนูนี้ กินกับผักเครื่องเคียง ครับ

และอร่อยมากๆ หากได้กินกับ มะเขือเทศลวกใน แกงกะหรี่
    ทานพร้อมกัน จะได้รสชาติแกงกะหรี่ ผสมผสาน กับ น้ำมะเืขือเทศ ในปาก
    อร่อยมากๆ ครับ ไม่อยากให้พี่ๆ เพื่อนๆ สาวกตู้กับข้าว พลาดเลยล่ะครับ

ขอบคุณครับ
    Like wnonach ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    พี่แหววขา ขอบคุณมากค่ะพี่ ถ้าอยู่กรุงเทพจะส่งไปให้พี่ชิมค่ะ อิอิ หนึ่งได้ไอเดียเลยนะคะนี่ เดี๋ยวจะลองแบบพี่บ้างค่ะ ตามเก็บเล็กเก็บน้อย ได้ความรู้ไปหัดทำเมนูใหม่ๆเรื่อยๆค่ะพี่ ขอบคุณ เอส บี เอ็น และพี่น้องทุกคนมากเลยค่ะ

คุณเบิ้มค่ะ เมนูของคุณ ทำให้น้ำลายไหลมากๆ ยิ่งหนาวๆอย่างนี้ ได้สักชามนี้อุ่นเลยนะคะ หิวววววววววว เดี๋ยวหนึ่งจะพยายามทำอีกหลายๆครั้ง เพราะเวลาม้วนทำไม่ค่อยได้เลยค่ะ ยากกกกกกกกก มั๊กๆๆๆ

ปล. 2 วันนี้ เอส บี เอ็น เข้าไม่ได้หรือเปล่าค่ะ หรือว่าเป็นที่เครื่องหนึ่งก็ไม่รู้อะค่ะ
    Last edited by wnonach; 12-02-2010 at 05:43 AM.
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

5
    0/5
    เวลาเคี้ยวเส้นนะครับ หลับตา เคี้ยวช้าๆ แล้ว ลิ้มรส อันแสนโอชา นะครับ
    ขอให้ ดื่มด่ำกับรสชาติ เหนียว นุ่ม ของเส้นอุด้ง ครับ

0/5
    สวัสดีค่ะ เหงียบจัง...สงสัยแม่ครัวมัวแต่ยุ่งเรื่องของขวัญ คริสมาส และปีใหม่แน่เลย อิอิ หนึ่งเองก็ยุ่งมากค่ะ พอดีใกล้สิ้นปี งานรัดเอวววว มากกกกกกกกกกกกกก แต่ก็ยังมีเวลาฝีกปรืออาหารอยู่นะคะ วันนี้หนึ่งมีหลายเมนูมาฝากค่ะ ไปดูกันเลยคร้า อิอิ

ผัดก๋วยเตี๋ยวเส้นเล็กค่ะ สูตรมั่วมากค่ะ แต่นำไข่มาห่อไว้ ปกปิดด้านใน เส้นเล็กแฉะไปหน่อยค่ะ ใส่น้ำเยอะเกิน ยังกะไม่ถูกทำครั้งแรกค่ะ

ยำกุนเชียงค่ะ แต่กุนเชียงเส้นเล็กมากๆ พอหั่นทอดเรียบร้อนแล้ว ดูเหมือนลูกเกด ฮาๆๆๆๆ

แกงจืดวุ้นเส้น หมูสับกุ้ง ช่วงนี้หนึ่งอยากทานแต่อาหารเป็นเส้นค่ะ อิอิ

เนื้อปลาผัดพริกสดค่ะ เมนูนี้เริ่มทำบ่อยขึ้น เนื้อปลาไม่แข็งแล้วนะคะ ตอนทำครั้งแรก แข็งมากๆ

You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN
    Like itasian ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

0/5
    น่าทานเหมือนเดิมทุกอย่างเลยค่ะคุณหนึ่ง
    เมนูแกงจืดวุ้นเส้นกับผัดไทคุณหนึ่งเคยลองเปลี่ยนจากวุ้นเส้นเป็นเส้นบุกไหมคะ
    อร่อยไปอีกแบบนะคะ ส่วนโอ๋เองฝีมือยังไม่พัฒนาไปไหน
    เลยยังไม่มีอะไรออกมาโชว์กับเค้าสักที ^^

Page 59 of 70 FirstFirst ... 9 49 57 58 59 60 61 69 ... LastLast

Comments from Facebook