Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 37 of 70 FirstFirst ... 27 35 36 37 38 39 47 ... LastLast
Results 361 to 370 of 695

Thread: ตู้กับข้าว

nam's Avatar
    nam is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    คุณ WM คะ เอาไว้พี่กลับเชียงใหม่ก่อนนะคะ จะเอาบรรยากาศ ไก่ทอดเท่ยงคืนมาฝาก ตอนนี้มาเริงร่าอยู่ Shanghai อะคะ รออีก 2 อาทิตย์นะจ๊ะ

เอาไว้ไปถึงโรงแรมพี่น้ำที่กุ้ยหลินก่อนนะคะ จะมีเมนูเด็ดจากเชฟของโรงแรมมาฝากคะ

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    Wowwwwwwwwwwww...Yummmmmyyyy..I'm hungryyyyyyyy jing jing!!
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    0/5

Smile

นับไม่ถูกแล้วล่ะครับ พี่น้ำ
    ยิ่งเข้ามาตอนดึกๆ ด้วยแล้ว อ้วนได้อีก ครับ

ขอบคุณพี่ wawe ครับ
    หน่อไม้คลุกหมูสับทอด กับ ยำหน่อไม้ น่ากินมากครับ พี่ wawe
    เห็นแล้ว อยากกิน และอยากทำบ้างจังเลยครับ

คนรักชอบหน่อไม้อ่ะครับ อยากทำให้คนรักกิน

ขอบคุณ พี่ๆ ครับ

itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5

Smile เอาการบ้านมาส่ง และ เมนูมาฝากครับ

ผมได้ทำ ต้มกระดูกหมูฟักเขียว และ ต้มกระดูกหมูผักกาดดอง เอาไว้
    แล้วเอาไปโพสต์ไว้ใน Review ของกิน แล้ว แต่ ยังไม่ได้เอามาแบ่งปันในตู้กับข้าว
    ดูกันเลยดีกว่าครับ

ต้มกระดูกหมูฟักเขียว ไม่ได้ถ่ายรูปตอนที่เสร็จแล้วครับ เลยมีรูปให้เห็นแค่นี้อ่ะครับ ขออภัยด้วยครับ

ต้มกระดูกหมูผักกาดดอง ครับ

และขอฝากอีกเมนูพิเศษ ที่พ่อครัวเอก โชว์ฝีมือให้เราได้ลิ้มรสครับ
    ยำกุ้งต้มน้ำตาล ครับ

เอามาให้ชม ชวนกันหิว ครับ

ขอบคุณครับ

0/5
    เก่งใหญ่แล้วน๊าาา คุณเบิ้ม ต้มผักกาดดองของโปรดพี่เลย ตอนเด็กๆจำได้ ชอบมาเลย ต้มผักกาดดอง ราดข้าว ใส่หมูหยองหน่อย เมนูเด็ดตอนเด็กๆของพี่น้ำเลยแหละคะ

ยำกุ้งต้มน้ำตาล น่าทานจังเลย รสชาติ คงครบทุกรส เห็นแล้วน้ำลายไหลลลลล

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    แต่ละเมนู ของโปรดทั้งนั้นเลยค่ะ ผักกาดดองกระดูกหมู ชอบมากค่ะ หนึ่งชอบออกเปรี้ยวๆหน่อยค่ะ น้ำลายสอเลย..

วันนี้หนึ่งทำข้าวผัดมาฝากค่ะ เมื่อวันก่อนซื้อไก่อย่างมาตัวหนึงทานไม่หมด ก็เลยเก็บเข้าตู้เย็นไว้ แล้ววันนี้ก็เลยได้เมนูนี้มาค่ะ ข้าวผัดไก่อย่าง จะมีคนทำไหมค่ะนี่ อิอิ (แอบนำวิชาดัดแปลงของพี่ๆมาใช้อีกแล้วค่ะ วิชานี้ใช้ได้กับหลายเมนูเลิศมาก) แต่ว่าข้าวจะเหนียวๆไปนิด รสชาดหวานไปหน่อย ใส่น้ำตาลเยอะเกินไปค่ะ กะไม่ถูกหนึ่งใส่ไป 1ช้อนโต๊ะได้ คราวหน้าลองใหม่ใส่น้ำตาลน้อยหน่อย มาทานด้วยกันนะคะ

You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

5
    0/5

Smile

Quote Originally Posted by nam View Post
    เก่งใหญ่แล้วน๊าาา คุณเบิ้ม ต้มผักกาดดองของโปรดพี่เลย ตอนเด็กๆจำได้ ชอบมาเลย ต้มผักกาดดอง ราดข้าว ใส่หมูหยองหน่อย เมนูเด็ดตอนเด็กๆของพี่น้ำเลยแหละคะ

ยำกุ้งต้มน้ำตาล น่าทานจังเลย รสชาติ คงครบทุกรส เห็นแล้วน้ำลายไหลลลลล
    ขอบคุณครับพี่น้ำ ต้มผักกาดดองก็เป็นของโปรดของผมเช่นกันครับ
    ตั้งแต่เด็กๆ จนถึงตอนนี้เลยครับ ได้ข้าวสวยร้อนๆๆๆ ตักต้มผักกาดดองราดให้ชุ่มไปเลย
    แล้วก็โซ้ยๆๆ อร่อยสุดๆ เลยครับ

Quote Originally Posted by wnonach View Post
    แต่ละเมนู ของโปรดทั้งนั้นเลยค่ะ ผักกาดดองกระดูกหมู ชอบมากค่ะ หนึ่งชอบออกเปรี้ยวๆหน่อยค่ะ น้ำลายสอเลย..

วันนี้หนึ่งทำข้าวผัดมาฝากค่ะ เมื่อวันก่อนซื้อไก่อย่างมาตัวหนึงทานไม่หมด ก็เลยเก็บเข้าตู้เย็นไว้ แล้ววันนี้ก็เลยได้เมนูนี้มาค่ะ ข้าวผัดไก่อย่าง จะมีคนทำไหมค่ะนี่ อิอิ (แอบนำวิชาดัดแปลงของพี่ๆมาใช้อีกแล้วค่ะ วิชานี้ใช้ได้กับหลายเมนูเลิศมาก) แต่ว่าข้าวจะเหนียวๆไปนิด รสชาดหวานไปหน่อย ใส่น้ำตาลเยอะเกินไปค่ะ กะไม่ถูกหนึ่งใส่ไป 1ช้อนโต๊ะได้ คราวหน้าลองใหม่ใส่น้ำตาลน้อยหน่อย มาทานด้วยกันนะคะ

ผมก็ชอบแบบเปรี้ยวๆ ครับ แต่ีคราวนี้ที่ทำ ยังเปรี้ยวไม่เท่าที่เคยกินตอนเด็กครับ
    เพื่อนที่เป็นพ่อครัว บอกว่า เพราะไม่ได้ล้างผักกาดดอง ก่อนใส่ในหม้อต้ม จึงเปรี้ยว
    แต่วันนี้ ของผมล้างผักกาดดองก่อนใส่หม้อครับ จึงได้ข้อสรุปว่า มี 2 แบบ ครับ
    1.แบบล้างผักกาดดองก่อนใส่ลงหม้อ รสชาติจะไม่เปรี้ยวมากนัก แต่ก็ยังเปรี้ยว
    2.แบบไม่ล้าง ใส่ลงหม้อเลย รสชาติจะเปรี้ยวค่อนข้างมากครับ
    เพื่อนๆ คนไหน ชอบแบบไหน ก็ลองทำกันได้นะครับ

เมนูข้าวผัดของคุณหนึ่ง น่าทานมากครับ ทำซะสวยเลยครับ

ผมเองมีปัญหาเรื่องการปรุงครับ กะไม่ถูกว่า แค่ไหนจึงจะพอดีึ ครับ
    กำลังปรับปรุงอยู่ครับ ได้การเรียนรู้อะไรเพิ่มเติมจะเอามาเล่าให้ฟังกันนะครับ
    ใครมีวิธีแนะนำการ ปรุงให้เป็น ผมขอฝากตัวเป็นศิษย์ด้วยนะครับ

0/5
    คุณเบิ้มรู้มั๊ยว่า ต้มผักกาดดอง บีบมะนาว ใส่พริกขี้หนูทุบลงไปหน่อย อร่อยสุดๆเหมือนกันคะ

0/5
    อาหารวันหยุด แบบสบายๆ เหมือนนั่งทานตามสวนอาหาร รสแซปค่ะ
    วันนี้ อยากทานอาหารรสแซป เลยได้เมนูรสแซปเอามาฝากกัน หลังจากเห็นหลากหลายเมนู
    ของเพื่อนๆ พี่ๆ เอามาแบ่งปันกัน โดยเฉพาะ หน่อไม้หมูสับทอด ทุก ๆเมนูน่าทานไปหมด

วันนี้เลยเอามาฝาก จานแรก เป็น ตำแหลกจากแดนไกล เอาทุกอย่างที่พอหาได้ในตู้เย็นมาตำๆ
    เข้าไป เช่น แตงกวา แครอท มะเขือเทศ มะเขือเหลือง(มะเขือขื่น) กุ้งแห้ง ปูเค็ม(ปูอิตาลี) เอามาดองน้ำปลาไว้
    เป็นปูอิมพอร์ตอีกต่างหาก ปิดท้ายรายการนี้ด้วยขนมจีน เอาทุกอย่างมาตำแหลก หน้าตาเลยได้อย่างนี้เอา
    มาฝากค่่ะ

0/5
    หน้าตาของ ตำแหลกค่ะ

Page 37 of 70 FirstFirst ... 27 35 36 37 38 39 47 ... LastLast

Comments from Facebook