Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 14

Thread: ขอความรู้คุณแม่ท้องอ่อน 1 เดือนค่ะ

Ota's Avatar
    Ota is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    ด้วยความตั้งใจอยากให้ลูกออกมาสมบูรณ์ แข็งแรง ตอนนี้กำลังท้องอ่อนๆอยากทราบว่าในไตร

มาสแรกควรบำรุงอาหารจำพวกวิตามินอะไรบ้างค่ะ รึอาหารอะไรบ้างที่มีประโยชน์มีส่วนช่วยใน

การเสริมสร้างพัฒนาการของลูกน้อยในครรภ์ 1-3 เดือนแรก แล้วหลังจากนั้น 4-6 เดือน ตาม

ด้วย 7-9 เดือน มีอะไรบำรุงเป็นพิเศษ ขอคำแนะนำจากคุณแม่ที่มีประสบการณ์จากการเลี้ยง

หรือ อ่านหนังสือเตรียมตัวมาให้คำตอบคลายความสงสัยให้ด้วยค่ะ

------------------------------------------------------
    ปีนี้ได้ของขวัญวันเกิดที่ดีที่สุดในชีวิต คือลูกน้อยๆในท้องนั่นเอง ดีใจจัง

0/5
    ยินดีกับคุณ ota ว่าที่คุณแม่คนใหม่ด้วยนะคะ (^^) ต้องถามก่อนว่าไปฝากท้องแล้วหรือยัง คุณหมอจะให้คำแนะนำเบื้องต้น ช่วงแรกไม่เหมือนกันเพราะ1-3 เดือนแรกน่าจะกำลังแพ้ท้อง เดือนต่อๆไปคุณหมอของเราจ่ายยาบำรุงให้ค่ะ การทานอาหารก็เริ่มปรกติ แต่อาจจะต้องซอยย่อยเป็นมื้อละนิด แต่ถี่ขึ้นตามอาการหิวบ่อยหรือไม่ อยากแนะนำแค่ว่า อย่าทานวิตามิน หรือ ยารักษาโรคอะไรโดยไม่ได้ปรึกษาแพทย์นะคะ (อย่างน้อยๆถ้าปวดหัวก็ต้องปรึกษาเภสัชก่อนล่ะค่ะ บอกด้วยว่าตั้งครรภ์อยู่) แล้วก็เรื่องจิตใจอันนี้เราทำเองแล้วได้ผลเลยมาบอกต่อ คือร่าเริงค่ะ ทำใจให้สบายชิลล์ๆ ถ้าขยันจะสวดมนต์ด้วยก็ดีค่ะ นักวิทยาศ่สตร์พิสูจน์กันมาแล้วว่าชิญบัญชรมีผลกับการเรียงตัวเซลล์สมองทารกดีพอๆ กับโมสาร์ทเชียวนา..คนเป็นแม่ก็จะได้ใจร่มๆด้วยค่ะ เรื่องอื่นๆรอเพื่อนพี่ๆที่ ปสก. ปึ้กๆมาตอบดีกว่าเนอะ เราก็ลูกคนเดียวรู้แบบอึ่ๆเป็ดๆเหมือนกัน

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ขอแสดงความยินดีกับคุณOtaและครอบครัวด้วยนะคะ ที่จะมีสมาชิกตัวน้อย ๆ เพิ่มในไม่กี่เดือนข้างหน้า คุณแม่ทำใจให้สบาย ไม่เครียด ไม่ต้องกังวล หาสิ่งดี ๆ ให้ตนเอง ทานน้อย ๆ แต่บ่อย ๆ จะดีสำหรับคุณแม่ ขอให้โชคดีมีสุขภาพกาย สุขภาพใจที่สมบูรณ์และแข็งแรงเพื่อลูกน้อยนะคะ

0/5
    ขอแสดงความยินดีด้วยนะค่ะ เหมือนอย่างที่น้องอ้อกับพี่แหวว บอกมานั้นแหล่ะค่ะ เกี่ยวกับเรื่องอาหารการกินหรือพวกวิตามินเสริม เนี้ยเราว่าควรปรึกษาคุณหมอที่เราฝากท้องอยู่จะดีกว่า และห้ามซื้อยาอะไรมาทานเองเวลาที่เราไม่สบายหรือว่ามีอะไรผิดปกติ ให้ไปหาคุณหมออย่างเดียวเลยค่ะ และถ้าทานได้ไม่แพ้ก็ อาหารครบห้าหมู่ เสริมด้วยนมเยอะๆหน่อยป้องกันการขาดแคลเซียม "ช่วงสามเดือนแรกนี่เป็นระยะที่ตัวอ่อนกำลังจะแบ่งเซลเพื่อไปสร้างอวัยวะต่างๆ" พยายามทานอาหารที่มีประโยช์นะค่ะ เน้นจากธรรมชาติดีกว่านะเราว่า

0/5
    ดีใจด้วยจ้า อัลตร้าซาวด์ได้ยินเสียงหัวใจลูกยังคะ
    เห็นด้วยกับพี่แหวว และพี่นีน่าค่ะ อย่าเดินบ่อยด้วยค่ะ เดี๋ยวเลือดออกอ่ะค่ะ

0/5
    ก่อนอื่นต้องขอบคุณสำหรับการแสดงความยินดีค่ะ และยังได้ผู้รู้หลายท่านมาแนะนำอีกด้วย

ขอบคุณจากใจจริงเลยค่ะ

0/5
    Quote Originally Posted by teerasak View Post
    ยินดีกับคุณ ota ว่าที่คุณแม่คนใหม่ด้วยนะคะ (^^) ต้องถามก่อนว่าไปฝากท้องแล้วหรือยัง คุณหมอจะให้คำแนะนำเบื้องต้น ช่วงแรกไม่เหมือนกันเพราะ1-3 เดือนแรกน่าจะกำลังแพ้ท้อง เดือนต่อๆไปคุณหมอของเราจ่ายยาบำรุงให้ค่ะ การทานอาหารก็เริ่มปรกติ แต่อาจจะต้องซอยย่อยเป็นมื้อละนิด แต่ถี่ขึ้นตามอาการหิวบ่อยหรือไม่ อยากแนะนำแค่ว่า อย่าทานวิตามิน หรือ ยารักษาโรคอะไรโดยไม่ได้ปรึกษาแพทย์นะคะ (อย่างน้อยๆถ้าปวดหัวก็ต้องปรึกษาเภสัชก่อนล่ะค่ะ บอกด้วยว่าตั้งครรภ์อยู่) แล้วก็เรื่องจิตใจอันนี้เราทำเองแล้วได้ผลเลยมาบอกต่อ คือร่าเริงค่ะ ทำใจให้สบายชิลล์ๆ ถ้าขยันจะสวดมนต์ด้วยก็ดีค่ะ นักวิทยาศ่สตร์พิสูจน์กันมาแล้วว่าชิญบัญชรมีผลกับการเรียงตัวเซลล์สมองทารกดีพอๆ กับโมสาร์ทเชียวนา..คนเป็นแม่ก็จะได้ใจร่มๆด้วยค่ะ เรื่องอื่นๆรอเพื่อนพี่ๆที่ ปสก. ปึ้กๆมาตอบดีกว่าเนอะ เราก็ลูกคนเดียวรู้แบบอึ่ๆเป็ดๆเหมือนกัน

โชคดีของกิมจริงๆค่ะ เพราะก่อนจะทราบผลว่าท้อง เพราะเพิ่งกลับมาจากไปนั่งวิปัสสนากรรมฐาน 7 คืน 8 วัน ได้สวดมนต์นั่งสมาธิจนเต็มอิ่ม หลังจากกลับมาก็พยายามจะสวดมนต์ทุกวัน

0/5
    Quote Originally Posted by cottonchef View Post
    ดีใจด้วยจ้า อัลตร้าซาวด์ได้ยินเสียงหัวใจลูกยังคะ
    เห็นด้วยกับพี่แหวว และพี่นีน่าค่ะ อย่าเดินบ่อยด้วยค่ะ เดี๋ยวเลือดออกอ่ะค่ะ

ตอนนี้ถ้าไปอัลตร้าซาวด์ได้ยินเสียงหัวใจเต้นแล้วเหรอค่ะ ตื่นเต้นจังค่ะ ยังงี้ต้องรีบไปฝากครรภ์แล้วล่ะ

Phicha_pk's Avatar
    Phicha_pk is offline Trusted Member
    0/5
    กรดโฟลิกค่ะ กรดนี้ที่ต่างประเทศรู้จักและเริ่มการทานมานานแล้ว จริงๆแล้วควรทานก่อนการตั้งครรภ์1-3เดือนไปจนถึงตั้งครรภ์ได้3เดือนเลยค่ะ เจ้ากรดตัวนี้มีความสำคัญมากๆในการสร้างตัวอ่อนให้สมบูรณ์ ซึ่งหาทานในรูปแบบเม็ดตามร้านขายยาหรือแบบละลายน้ำได้ค่ะ อย่าลืมแจ้งพนักงานว่าเราตั้งครรภ์อยู่ด้วยนะคะ เพราะเพื่อความชัวร์ค่ะ หรือยังไงลองหาข้อมูลจากทางgoogle ก่อนได้ค่ะ
    ยินดีด้วยกะว่าที่คุณแม่มือใหม่นะคะ ทำใจให้สบายไม่ต้องกังวัลมากจะดีที่สุดค่ะ

0/5
    Quote Originally Posted by Phicha_pk View Post
    กรดโฟลิกค่ะ กรดนี้ที่ต่างประเทศรู้จักและเริ่มการทานมานานแล้ว จริงๆแล้วควรทานก่อนการตั้งครรภ์1-3เดือนไปจนถึงตั้งครรภ์ได้3เดือนเลยค่ะ เจ้ากรดตัวนี้มีความสำคัญมากๆในการสร้างตัวอ่อนให้สมบูรณ์ ซึ่งหาทานในรูปแบบเม็ดตามร้านขายยาหรือแบบละลายน้ำได้ค่ะ อย่าลืมแจ้งพนักงานว่าเราตั้งครรภ์อยู่ด้วยนะคะ เพราะเพื่อความชัวร์ค่ะ หรือยังไงลองหาข้อมูลจากทางgoogle ก่อนได้ค่ะ
    ยินดีด้วยกะว่าที่คุณแม่มือใหม่นะคะ ทำใจให้สบายไม่ต้องกังวัลมากจะดีที่สุดค่ะ

ขอบคุณค่ะ เพิ่งทานได้ 2-3 วันนี่เอง ซื้อจากร้านขายยาแถวบ้านค่ะ

-------------------------------------------------
    ของขวัญที่วิเศษที่สุด คือ นู๋ไงลูก

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook