Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 2 FirstFirst 1 2
Results 11 to 20 of 20

Thread: หลังคลอดห้ามสระผมเป็นเวลา 1 เดือน เคยเจอข้อห้ามนี้กันมั้ยคะ

Warning Points:
    0/5
    เชื่อว่าเป็นกุศโลบายแบบที่พี่นีน่าบอก เคยได้รับคำสั่ง..แต่ไม่ทำ ไม่ไหวแล๊นน ต้องสระผม (ขอบอกว่าแถมทำเล็บอีก 1 ชุดและ เรียกหาอายไลเนอร์ด้วย ล่ะ กร๊ากก)

ข้อมูลเพิ่มเติมต่อไปนี้เห็นว่ามีประโยชน์จึงขออนุญาต จขกท.โพสท์เพิ่มเติมไว้ ณ.กระทู้นี้ด้วยค่ะ "การรับเอาวิทยาการของฝรั่งทำให้คนไทยหลงลืมของดีๆที่ปู่ย่าตนทวดทิ้งเอาไว้ให้ไปมากต่อมาก รวมถึงหยูกยาที่เป็นภูมิปัญยาไทยด้วย หนึ่งในนั้นคือ ยาประสะน้ำนม เป็นยาที่ช่วยบำรุงร่างกายและน้ำนมให้คุณแม่หลังคลอด โดยอาศัยหลักการของแพทย์ตะวันออกที่ว่า เมื่อคลอดลูกใหม่ๆ ร่างกายของคุณแม่จะอยู่ในสภาวะเย็น เลยต้องรับเอาอะไรร้อนๆเข้าไปเพื่อช่วยปรับวมดุลในร่างกาย ประสะน้ำนมเป็นสมุนไพรร้อน ส่วนประกอบหลักๆคือ โกฐจุฬใลมพา หรือ พืชสมุนไพรชนิดหนึ่ง ขิง และ พริกไทยสด ส่วนความหมายของชื่อนั้น ประสะ แปลว่า การฟอกหรือชำระสิ่งต่างๆให้บริสุทธิ์ รวมความแล้ว ประสะน้ำนมคือ ยาที่ทำให้น้ำนมบริสุทธิ์นั่นเอง" ขอบคุณข้อมูลจาก แพรว ฉบับ 722 ปักษ์วันที่ 25 กันยายน 2552

0/5
    Quote Originally Posted by teerasak View Post
    เชื่อว่าเป็นกุศโลบายแบบที่พี่นีน่าบอก เคยได้รับคำสั่ง..แต่ไม่ทำ ไม่ไหวแล๊นน ต้องสระผม (ขอบอกว่าแถมทำเล็บอีก 1 ชุดและ เรียกหาอายไลเนอร์ด้วย ล่ะ กร๊ากก)

อ่านแล้วขำกลิ้ง

ข้อมูลเพิ่มเติมต่อไปนี้เห็นว่ามีประโยชน์จึงขออนุญาต จขกท.โพสท์เพิ่มเติมไว้ ณ.กระทู้นี้ด้วยค่ะ "การรับเอาวิทยาการของฝรั่งทำให้คนไทยหลงลืมของดีๆที่ปู่ย่าตนทวดทิ้งเอาไว้ให้ไปมากต่อมาก รวมถึงหยูกยาที่เป็นภูมิปัญยาไทยด้วย หนึ่งในนั้นคือ ยาประสะน้ำนม เป็นยาที่ช่วยบำรุงร่างกายและน้ำนมให้คุณแม่หลังคลอด โดยอาศัยหลักการของแพทย์ตะวันออกที่ว่า เมื่อคลอดลูกใหม่ๆ ร่างกายของคุณแม่จะอยู่ในสภาวะเย็น เลยต้องรับเอาอะไรร้อนๆเข้าไปเพื่อช่วยปรับวมดุลในร่างกาย ประสะน้ำนมเป็นสมุนไพรร้อน ส่วนประกอบหลักๆคือ โกฐจุฬใลมพา หรือ พืชสมุนไพรชนิดหนึ่ง ขิง และ พริกไทยสด ส่วนความหมายของชื่อนั้น ประสะ แปลว่า การฟอกหรือชำระสิ่งต่างๆให้บริสุทธิ์ รวมความแล้ว ประสะน้ำนมคือ ยาที่ทำให้น้ำนมบริสุทธิ์นั่นเอง" ขอบคุณข้อมูลจาก แพรว ฉบับ 722 ปักษ์วันที่ 25 กันยายน 2552
    แล้วถ้าลูก 2 ขวบ ยังทานยานี้ได้อยู่ป่าวคะ (ตอนนี้ลูกก็กินนมอยู่นะคะ)

0/5
    ^
    ^^ คุณฝ้ายคร๊า สารภาพว่าไม่รู้อ่า เห็นข้อมูลดูดีน่าจะมีประโยชน์ เลยเอามาฝากเพื่อนๆ เดี๋ยวรอ expert มาตอบละกันเนอะ --คุณแม่ๆในนี้หรือเพื่อนๆท่านไหนมีใครพอทราบข้อมูลบ้างค๊า ??

Poupee' is offline Trusted Member
    0/5
    เป็นเรื่องของความร้อน ความเย็น การปรับสภาพของร่างกาย เคยทราบมาว่าตอนที่ลูกอยู่ในท้องก็เปรียบเหมือน Heater (สังเกตว่าตอนท้องเดือนท้าย ๆ แม่จะขี้ร้อน กว่าปกติ) พอคลอดออกมาก็เหมือน heater ออกมาด้วย ร่างกายถ้าโดนอะไรเย็น ๆ จะปรับตัวไม่ทัน ตอนท้องแม่ก็บอกให้เตรียมตัวไว้เหมือนกันคะ ไม่ใช่แค่เรื่องไม่สระผมนะคะ ต้องทำตัวให้อุ่น ๆ ตลอดเวลาด้วย เป็นไปได้ก็ไม่ควรอยู่แอร์ ใส่เสื้อผ้าก็ให้มิดชิด เสื้อผ้าแขนยาว ขายาว ให้ร้อน ๆ ยิ่งดี ตอนแรกไม่ได้คิดอะไร แต่พอดีเจอเพื่อนที่แม่เค้าก็ห้าม แต่เค้าไม่เชื่อ แอบสระ เค้าบอกว่ามีผลจริง ๆ เวลาเจออากาศเย็น เค้าก็ปวดหัว แล้วจะหนาวแบบปวดเข้าไปข้างในคะ ส่วนตัวก็เลย ไม่อยากเป็นแบบนั้น (ประมาณว่าอะไรที่โบราณว่าไว้ ถ้าพอจะทำและทนได้ ก็ทำอะคะ) พอคลอดก็อดทนไม่สระคะ ปกติไว้ผมยาว ก็เลยไม่ตัดเลยคะ เพราะตอนที่ไม่ได้สระผม จะได้รวบไปได้หมด ไม่สกปรกมาโดนหน้าด้วย (อันนี้ก็สำคัญ 555) ถ้าสั้นแล้วจะยิ่งรำคาญ ส่วนเรื่องเสื้อผ้า ก็ทำได้บ้าง ไม่ได้บ้าง แอร์ก็พยายามเปิดไม่เย็นมากคะ ก็เต็มที่อะ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์ได้บ้างนะคะ

0/5
    ยาประสระน้ำนมเป็นยาแผนโบราณค่ะ ช่วยให้มีน้ำนมเยอะขึ้น ทานขณะให้นมลูกได้ค่ะ
    ส่วนเรื่องห้ามสระผม 1 เดือน ตัวเองทำมาแล้วค่ะ 1 เดือนเต็มๆ เลย เคยทำตอนท้องแรก แล้วก็ไม่ได้อยู่ไฟท้องแรก ด้วย
    ร่างกายก็ปกติดีค่ะ ไม่มีอะไรดีขึ้นหรือเลวลง
    ส่วนท้องที่สอง อาบน้ำสระผมปกติ แต่รู้สึกว่าจะหนาวสั่นหลังอาบน้ำค่ะ แต่หลังจากอยู่ไฟอาการหนาวสั่นหายไปค่ะ

ลองดูน่ะค่ะ ลองอยู่ไฟดู เพราะร่างกายเราจะได้ขับของเสียออกมาตามรูขุมขนอะค่ะ อันนี้เจอมากับตัวว่าก่อนทำกับหลังทำแตกต่างค่ะ

joy_wat's Avatar
    joy_wat is offline Trusted Member
    0/5
    พอ 3 วันหลังคลอดเราก็สระผมเลย พยาบาลเข้ามาบอกว่าไม่เป็นไร สระได้ แต่เรารู้สึกว่าพอเจอลมพัด มันจะเย็นวูบๆ แปลกๆ คิดว่าน่าจะมาจากการสระผม ถ้าทนได้ก็อย่าสระผมก้ได้คะ ถ้าไม่ไหวจริงๆก็ลองสระดูใช้น้ำอุ่นก็ได้

Ann_Int's Avatar
    Ann_Int is offline Trusted Member
    0/5
    สระเลยเหมือนกันค่ะ...พยาบาลที่โรงพยาบาลช่วยสระให้ด้วย เค้าเห็นเราไม่ค่อยสะดวกอ่ะค่ะ

jug's Avatar
    jug is offline Trusted Member
    0/5
    สระคะ สองวันก็สระที รพ เลย ใช้น้ำอุ่นๆ แล้วก็รีบเป่าผมให้แห้งอ่ะค่ะ

ถ้าเดือนนึงต้องทนไม่ไหวแน่ๆค่ะ แค่สองคืนก็เหนียวมากแล้วววว

PaTiTo's Avatar
    PaTiTo is offline Trusted Member
    0/5
    เคยค่ะ แต่พอ 3 วันทนไม่ไหวแล้วเลยขอต่อรองกับคุณยายว่าเดี๋ยวเหลนจะเป็นลมไปก่อนนะเพราะหัวแม่เกือบเน่าแล้ว
    คุณยายก็เลยให้สระน้ำอุ่นๆแป๊บเดียบแล้วรีบเป่าผมค่ะ

Blog Entries
    9
    0/5
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ

Page 2 of 2 FirstFirst 1 2

Comments from Facebook