Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 2 of 2

Thread: การเมือง ชาติบ้านเมือง 2 คำนี้ต่างกันไหม???

Warning Points:
    0/5
    การเมือง ชาติบ้านเมือง 2 คำนี้ต่างกันไหม???

ตอนเด็กๆผมไม่เข้า ใจว่าการเมือง คืออะไร รู้สึกว่ามันเป็นอะไรที่ไกลตัว

ซึ่งตอน ม.4 มีเหตุการณ์ประท้วงเกิดขึ้น ตอนแรกผมมองมันเป็นเรื่องการเมือง

ผมได้คุยกับพี่คนหนึ่ง เกี่ยวกับเรื่องนี้ ผมบอกว่า มันเป็นเรื่องการเมือง (แต่ก็ไม่รู้มันคืออะไร)

พี่เขาก็บอกผมว่าที่ผมพูดนั้น เพราะรู้สึกว่ามันไม่ใช่เรื่องของตนใช่ไหม ผมตอบว่าใช่...

พี่เขาก็สอนผมว่า การที่ผมพูดอย่างนั้นก็เหมือนผมพูดว่า "เรื่องของเรา เราไม่เกี่ยว"

การที่เขาออกมาประท้วงกันในครั้งนั้น เพื่อออกมา ต่อสู้เพื่อความถูกต้อง เพื่อรักษาคำว่า

" ชาติบ้านเมือง " ตอนนั้นผมงง ยังไม่เข้าใจ ผมนั่งติดตามเหตุการณ์มาโดยตลอด

ผมถึงเข้าใจว่าเรื่องของการเมืองกับเรื่องของบ้าน เมืองนั้นต่างกัน

การเมืองเป็นเรื่องของผลประโยชน์ ซึ่งที่ผ่านมาที่ผมได้รู้ ได้สัมผัสมัน

เป็นเรื่องของผลประโยชน์ของคนบางกลุ่ม

ส่วนเรื่องของชาติบ้านเมืองคือเรื่อง ความถูกต้อง เรื่องของประโยชน์สุข

ของผู้คนในประเทศ ซึ่งต่อมาผมได้เข้าใจว่าไม่ใช่แค่ประโยชน์สุข แต่เป็นประโยชน์สูงสุดของคนในประเทศ

ซึ่งทุกวันนี้เราถูกดึงออกมาจากเรื่องราวต่างๆ จากคำว่ามันเป็นเรื่องการเมือง

ซึ่งเกิดจากนักการเมืองแยกพวกเราออกไปทำให้เราไม่ได้ สนใจเรื่องราว ของเรา ที่เราควรรู้

ความเป็นไปของคำว่า "ชาติบ้านเมือง" กลายเป็นเรื่องการเมือง ที่ตกลงกันในสภา

โดยไม่ให้เราได้รับรู้ ทำให้เรื่องของเรากลายเป็น เรื่องที่ไม่เกี่ยวกับเรา เหมือนที่พี่คนนั้นบอกผม

"เรื่องของเรา เราไม่เกี่ยว..."

Blog Entries
    9
    Warning Points:
    0/5
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ

Comments from Facebook