Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 30

Thread: ห้องนี้มีแต่เสื้อสีเหลืองหรอครับ

3D_Za's Avatar
    3D_Za is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    -----------------------------------

bouquet1234's Avatar
    bouquet1234 is offline Trusted Member
    0/5
    อ่าแอบงงเล็กน้อย แต่เหตุผลที่ถามเพราะ เวลาเลือกตั้งทีไรแพ้มันทุกที มันเกิดจากสาเหตุใดครับมันคือรายงะ หมายความว่างาย หมายถึงเวลาเลือกตั้งคุนแพ้ ทษ หรือหมายความว่าไรคะ

3D_Za is offline Trusted Member
    0/5
    ----------------------------------------

yai_625's Avatar
    yai_625 is offline Trusted Member
    0/5
    ไม่สีอะไรหรอกค่ะแต่อยากเห็นความสงบกลับมาโดยเร็ว
    รักในหลวง เกลียดคนโกงยุให้คนแตกแยกอยากเห็น
    มันหายไปจากโลกนี้ซักที ใครช่วยได้มั่ง

Kathy P's Avatar
    Kathy P is offline Trusted Member
    0/5
    ส่วนตัวเราไม่ได้แบ่งสี แบ่งพรรค พวกพ้อง หรืออะไรหรอกค่ะ

เพราะคนมัวแต่คิดแบ่งสี เลยเกิดเหตุการณ์ความไม่สงบอยู่ทุกวันนี้

คนไทยน่าจะสมัครสมาน สามัคคีกันมากกว่าจะมาคิดว่าอยู่เสื้อแดง เสื้อเหลืองนะคะ

ขอโทษนะคะ ไม่ได้พาดพิงถึงใครใดๆค่ะ

เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ

แค่อยากให้บ้านเมืองสงบสุขค่ะ

lelapin is offline Trusted Member
    0/5
    แพ้เพราะอะไร ต้องมาคิดต่อค่ะ ถามว่าบ้านเมืองเราปกครองระบอบประชาธิปไตย ประชาชน 60 ล้านคน
    ที่เข้าใจคำว่าประชาธิปไตยที่แท้จริง มีเท่าไหร่คะ ?

ส่วนใหญ่เห็นมีแต่เข้าใจว่า ประชาธิปไตยที่แท้จริง คือประชาธิปไตยที่กินได้
    เมื่อกินได้ นั่นก็คือใช้หลักของทุนนิยมเข้ามาปกครอง มากกว่าใช้หลักคุณธรรม หลักธรรมาภิบาลใดๆไม่สำคัญ
    ขอให้ฉันได้ผลประโยชน์เท่านั้น ก็คิดกันแค่เนี้ย...

การศึกษามีผลมากๆ ต่อระบบความคิด ประเทศไทยมีคนที่เข้าถึงการศึกษาเท่าไหร่คะ
    ไม่น่าแปลกใจทำไมเลือกกี่ทีๆ ก็ได้แต่พรรคเดิมๆ เฮ้อ...

หนักใจค่ะ อยากให้บ้านเมืองสงบโดยเร็ว รักพ่อหลวงค่ะ

0/5
    -----------------------

Lookyeeja's Avatar
    Lookyeeja is offline Trusted Member
    0/5
    เรื่องเหลือง แดง น้ำเงิน เขียว อะไรก็ตาม มันไม่ได้เป็นประเด็นค่ะ มันอยู่ที่ข้อมูลที่นำมาพูดคุยกันมากกว่าค่ะ สำหรับห้องนี้ ไม่ได้ห้ามแดงเข้ามา ไม่ได้ยกย่องเหลืองว่าทำดี ทุกอย่างมันมีเหตุผลของใครของมัน แต่ทั้งนี้ต้องถามว่าทำเพื่อใคร เพื่อชาติ เพื่อตนเอง??? แต่อาจจะเห็นว่าแดงโดนด่าเยอะ เพราะตอนเหลืองชุมนุม ห้องนี้ยังไม่ได้ตั้งค่ะ ไม่งั้นก็คงมีคนเข้ามาด่าเหมือนกัน

อย่างหยี ไม่ได้ชอบทักษิณ ไม่ได้ชอบสนธิ ไม่ได้ชอบสุเทพ ไม่ได้ชอบจตุพร ไม่ได้ชอบรัฐบาล ไม่ได้ชอบฝ่ายค้าน แต่เลือกที่จะชอบความถูกต้องในสายตาของเรา และเชื่อว่าความคิดความเข้าใจแต่ละคนไม่เหมือนกัน ไม่ได้แบ่งชั้นการศึกษาว่าใครถูกหรือผิด เพราะข้อมูล แหล่งที่มาไม่เหมือนกัน ความถูกต้องแต่ละคนไม่เหมือนกัน เรื่องนี้จึงไม่อยากจะมานั่งเถียงกัน เพราะไม่มีวันจบ แต่ทั้งนี้ในการพูดคุยอาศัยข้อมูลที่ได้รับมาเป็นประเด็น
    ทั้งนี้ไม่ได้ปิดกั้นความคิดนะคะ หากต้องการนำเสนอแง่มุมไหน ถือว่าเป็นการแสดงออกทางความคิด แต่ถ้ามีคนคิดต่าง ก็ต้องยอมรับ
    และใช้ข้อมูลที่ได้มาเป็นหลักฐานและเหตุผลประกอบ เชื่อว่าเพื่อนๆ ในนี้ มีจุดหมายเดียวกันคือต้องการให้บ้านเมืองสงบ และก้าวไปข้างหน้าอย่างมั่นคงในทุกๆ ด้าน

ความเห็นส่วนตัวนะคะในฐานะผู้ก่อตั้งห้องนี้คนหนึ่ง จริงๆ แล้วอยากให้มีเพื่อนๆ มาเสนอความเห็นในเชิงสร้างสรรค์ บางครั้งอาจมีอารมณ์พาไปบ้างก็ไม่ว่ากัน แต่จะควบคุุมให้มากเกินขอบเขตค่ะ รักใครชอบใครไม่ว่าค่ะ แต่ก็ต้องยอมรับว่ามีคนคิดต่าง ดังนั้นการเสนอความเห็นใดๆ ต้องอยู่ในขอบเขตของสันติวิธี (5555 ไม่เคยใช้คำนี้เลยนะเนี่ย)

---------------------------------------------------------------

ประเด็นที่ถามว่าทำไม ปชป แพ้แต่ ทรท ทุกครั้งเลย ในความคิดเห็นส่วนตัว
    ทรท มีความโดดเด่นในเรื่องการตัดสินใจที่รวดเร็ว การประชาสัมพันธ์ที่มีแนวคิดแบบการตลาด การบริหารประเทศมุ่งเน้นการบริหารแบบมุ่งเน้นลูกค้าเป็นหลัก แต่ทั้งนี้ลูกค้าหลักของ ทรท เป็นลูกค้ากลุ่มที่มีรายได้ไม่ประจำ การดำเนินชีวิตและรายได้ขึ้นอยู่กับสภาพเศรษฐกิจและสังคม การเข้าถึงจึงง่าย โดยการปรับนโยบายให้โดนใจ ผนวกกับการตัดสินใจที่รวดเร็วและการประชาสัมพันธ์ จึงทำให้การผลักดันงานต่างๆ เห็นภาพและกลุ่มเป้าหมายรับรู้ได้ชัดเจน โดยกลุ่มนี้ ได้แก่ ผู้ใช้แรงงาน ลูกจ้าง รับจ้าง ผู้ประกอบการอิสระ ฯลฯ ซึ่งจะพบว่าเป็นประชากรส่วนใหญ่ของประเทศ ดังนั้นนโยบายของ ทรท จึงได้รับคะนนนิยมเป็นอย่างมาก

ในขณะที่ ปชป ใช้การดำเนินนโยบายแบบการเมืองดั้งเดิม ดังนั้นฐานคะแนนเสียงจึงเป็นฐานเดิมๆ ซึ่งในช่วงสิบปีที่ผ่านมา ปชป ผิดพลาดทีไม่ได้คำนึงถึงเรื่องนี้ จึงทำให้โดน ทรท มาแรงแซงหน้าไปได้ อีกทั้งสส.ในปชป ส่วนใหญ่เป็นคนเก่าคนแก่ ที่เล่นการเมืองแบบการเมือง(งงมั้ย) ก็เลยกลายเป็นเกมการเมือง แต่เชื่อว่าตอนนี้ ปชป พยายามหาคนรุ่นใหม่มาเสริมทัพ

ทีนี้ถ้าถามว่า เลือกตั้งอีกจะเป็นยังไง ก็ต้องบอกว่า มันเป็นหลักง่าย เหมือนเราชอบสิ่งไหน แล้วจะให้เปลี่ยน มันก็ไม่ง่าย จนกว่าจะมีสิ่งใหม่ที่ดีกว่ามาทดแทนได้ ก็ทำนองเดียวกัน ตอนนี้ ทรท ก็ยังคงนำ ปชป แต่คะแนนจากเดิมที่เคยนำห่าง ก้อาจจะใกล้เคียงกันมากขึ้น เพราะ ปชป พยายามจะมาทดแทนสิ่งที่ปชช ขาดไปให้ได้
    ถามว่าแล้วยังไงต่อ ประเด็นตอนนี้สำหรับหยี ไม่ได้อยู่ที่ ทรท หรือ ปชป แต่อยู่ที่คนไกลเบอร์เก่าคนนั้น หากเค้าหยุดวุ่นวายกับประเทศ เพราะเจตนาที่เห็น อันนี้หยีวิเคราะห์ส่วนตัวแล้วว่า เค้าไม่ได้ทำเพื่อประเทศอย่างที่เค้าพูด แม้ว่าเค้าจะเก่ง ดี แค่ไหน แต่ขาดคุณธรรม จริยธรรม ก็ไม่เรียกว่าเป็นูผู้นำประเทศได้ ดังนั้น หาก ทรท ไม่มีทักษิณหนุน หยีก็พอรับได้ หาก ปชป ไม่มีอภิสิทธิ์ก็ตาม หยีก็พอรับได้ แต่ทั้งนี้ต้องดูองค์ประกอบอื่นๆ ด้วย

เป็นการเขียนที่ยาวมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก พอดีกว่า ไปนอนก่อน ฟิ้ววววววววววววววว

มาแก้คำผิดซะหน่อย พิมพ์ผิดอะไรมากมาย 55555

bouquet1234's Avatar
    bouquet1234 is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by Lookyeeja View Post
    เรื่องเหลือง แดง น้ำเงิน เขียว อะไรก็ตาม มันไม่ได้เป็นประเด็นค่ะ มันอยู่ที่ข้อมูลที่นำมาพูดคุยกันมากกว่าค่ะ สำหรับห้องนี้
    ไม่ได้ห้ามแดงเข้ามา ไม่ได้ยกย่องเหลืองว่าทำดี ทุกอย่างมันมีเหตุผลคนใครของมัน แต่ทั้งนี้ต้องถามว่าทำเพื่อใคร เพื่อชาติ เพื่อตนเอง???
    แต่อาจจะเห็นว่าแดงเยอะ เพราะตอนเหลืองชุมนุม ห้องนี้ยังไม่ได้ตั้งค่ะ ไม่งั้นก็คงมีคนเข้ามาด่าเหมือนกัน
    เรามองว่าพี่หยีพูดถูกค่ะ คือตัวเราเอง เราเฉยๆกะทุกฝ่ายแต่แรก แต่แม่เราเริ่มบอกช่วงหลังๆที่ทักษฺณบริหารประเทศเค้าไม่ใช่คนดี เอาผลประโยชน์เข้าตัวชัดๆ หลังๆเราเริ่มไม่ชอบเรายอมรับค่ะ แต่เราไม่โอเคที่สุดที่เค้าว่านายหลวง เรารักนายหลวงค่ะ ทรงเป็นพ่อแผ่นดินและเปนคนที่เราเคารพมากๆด้วยพระองค์นึง แล้วยิ่งหลักฐานต่างๆก็มัดตัวเค้าเอง เค้าผิดเอง ก้สมควรได้รับผลนั้นนะคะ ที่เราบอกเค้าไม่มีแผ่นดินอยุ่ก้เพราะเค้าทามตัวเค้าเองค่ะ

Lookyeeja's Avatar
    Lookyeeja is offline Trusted Member
    0/5
    ว่าจะไปนอน มันติดลม 55555555555

ประเด็นเรื่องหมิ่นสถาบันนี่ ตอนแรกหยีก็พยายามคิดในแง่ดีว่า "ไม่มั้ง มันจะขนาดนั้นเลยเหรอ คนเสื้อแดงโดนใส่ร้ายหรือเปล่า" แต่เมื่อได้ประสบพบกับตัวเอง ก็ทำให้เชื่อว่ามีประเด็นนี้จริงๆ เพราะ คนใกล้ตัวที่เป็นเสื้อแดง พูดให้ได้ยินกันเลยทีเดียว รายละเอียดขอละไว้ เพราะจะเสี่ยงเกินไป แต่หยีก็ไม่ได้เกลียดเสื้อแดงทุกคน เพราะเชื่อว่าเหตุผลที่เป็นเสื้อแดงมีหลายเหตุผลด้วยกัน
    เหตุผลที่ต้องการประชาธิปไตยภายใต้การปกครองอันมีพระมหากษัตริยืทรงเป็นพระประมุข แต่เห็นว่าบ้านเมืองมันไม่ยุติธรรม สองมาตรฐาน หยียอมรับได้ เพราะหยีก็รู้สึกเรื่องสองมาตรฐานอยู่เหมือนกัน
    เหตุผลที่ไม่ชอบปชป แต่ไม่ได้ชอบทักษิณ อันนี้ก็รับได้ เพราะเหมือนหยี ไม่ชอบแมนยู ก็เชียร์ทุกทีมที่แข่งกับแมนยู 555555555555555

ดังนั้น ไม่ได้เหมาหมดว่าเสื้อแดงทุกคนไม่เอาสถาบันนะคะ เพียงแต่ภาพที่คนมองเสื้อแดงเป็นแบบนั้น ก็ต้องพิสูจน์ตัวเองต่อไปค่ะ

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook