Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 8 of 8

Thread: สิวกับสตรีมีครรภ์

Warning Points:
    0/5
    ขอความกรูณาค่ะ พี่นีน่าและเพื่อน ๆ ทุกคน พอดีโอ๊ดเพิ่งท้องได้ 2 เดือนล่ะค่ะ แต่มันมีปัญหาคือ เป็นสิวขึ้นมากมาย แล้วแบบเป็นเม็ดใหญ่ ๆ แบบอักเสบ น่าเกลียดมากกกก ท้องแรกไม่เป็นเลยสิว ไม่รู้ทำไมคราวนี้สิวขึ้นเยอะแปลกมาก ยังไงรบกวนทุกคนช่วยเหลือด่วน เพราะไม่กล้าใช้ยาแต้มสิวใด ๆ กลัวมีผลกระทบต่อลูกน้อยในท้อง ยังไงพี่คนไหนเคยมีประสบการณ์รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะจ๊ะ

ขอบคุณจ้า

0/5
    Congratulation จ้าน้องโอ๊ต ดีใจด้วยจริงๆเลยจะมีตัวเล็กอีกคนหนึ่งแล้ว ตั้งท้องแล้วเป็นสิวอาจะเป็นเพราะ"ฮอร์โมน" ที่เปลี่ยนแปลงของเราก็ได้นะจ้ะน้องโอ๊ต ไม่อยากให้ซื้อยาทาสิวมาทาซี้ซั้ว เพราะในยาแต้มสิวบางตัวจะมีส่วนผสมของเสตียร์รอยด์ซึ่งอันตรายต่อหญิงที่ตั้งครรถ์ ทางที่ดีคือไปหาคุณหมอที่นู๋ฝากท้องด้วยและให้คุณหมอจ่ายยาให้ดีกว่าเน้อ จำไว้น่าว่าเรากำลังท้องมีอะไรเกิดขึ้นนิดหน่อยให้รีบปรึกษาคุณหมอทันที ไม่ว่าจะปวดหัวตัวร้อน มีผื่นคัน เป็นสิว อะไรก้อช่างพี่วิ่งแจ้นไปหาคุณหมอทุกทีเลยอ่ะจ้ะ ปลอดภัยไว้ดีกว่าจ้ะ คิดถึงน่าจุ๊ฟๆๆ

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    พี่แสดงความยินดีกับคุณโอ๊ตด้วยนะคะ อาการเป็นสิวของคนท้องก็ตามที่คุณนีน่าบอกเลยค่ะ อย่ากังวลเลยนะคะ สตรีมีครรภ์จะมีสภาวะฮอร์โมนปรวนแปรแทบทุกคน บางคนเป็น บางคนไม่เป็น ทำใจให้สบายนะคะ มีอะไรก็ปรึกษาคุณหมอก็ดีค่ะ ยิ่งรับประทานยาต้องให้คุณหมอสั่งด้วย รักษาสุขภาพด้วยนะคะ

0/5
    ไม่ได้เกิดกับตัวเองนะคะ เพราะตัวเองตอนท้องก็มีสิวบ้าง แต่ไม่เยอะ เพราะปรกติก็มีสิวแบบเน้ประจำอยู่แล้ว

แต่เพื่อนเหมียว เค้าท้อง เค้ามีสิวอักเสบ ใหญ่มากๆๆ เต็มหน้า (แบบไม่มี อนูเหลือเลยค่ะ) ตอนแรกเค้าบอกก็ไม่เชื่อ บอกว่าเวอร์ไป พอไปเจอ อึ้งค่ะ จิงๆด้วย เม็ดใหญ่ๆ อักเสบเต็มหน้าไม่มีพื้นที่อยู่้เลยค่ะ ทำให้หน้าดำปี๋ หมองเลยค่ะ เพราะบางเม็ดที่แห้งไปก็จะดำๆ มันก็คือรอยด่างดำอ่ะคะ เพื่อนก็ไมไ่ด้ทำอะไร แต่ไปให้หมอทีี่ฝากครรภ์จัดยาที่พอจะช่วยได้บ้าง แต่ก็ไม่หายค่ะ เพื่อนเลยทำใจ หมอบอกว่าเป็น ฮอร์โมนจิงๆใช้ยาไปก็ไม่ได้ช่วยอะไร เพราะร่างกายก็ขับมาอยู่ดี แค่เอายาบางอย่างมาทาประทังความเจ็บปวดเท่านั้นเองค่ะ เพือนก็เลยทำใจ จนคลอด หน้าก็ยังเป็นอยู่ แต่ก็เบาบางลงบ้าง ยิ่งท้องแรกๆๆ 1-5 เดือนแรกนะคะ หน้าก็ยังเป็นแบบเดิม จนไปไหน ใครๆก็มอง เหมือนคนเป็นโรคอ่ะคะ น่ากลัวจิงๆนะคะ พอท้องแก่ก็เริ่มยุบ แต่รอยดำสิค่ะ ไม่หายเลย กลายเป็น คนหน้าผิวเปลือกส้มอ่ะคะ ตะปุ่มตะปั่ม ขลุขละไปหมดเลย ทุกวันนี้ลูกเค้า ขวบครึ่งแล้ว แต่รอยแผลก็ยังไม่หายเลยค่ะ แต่ว่า ก็ดีกว่าเดิมเยอะเลยนะคะ

อยากให้เจ้าของกระทู้ให้คุณหมอฝากครรภ์เป็นคนแนะนำดีกว่าค่ะ เพื่อความปลอดภัย เพราะตอนตัวเองท้อง หมอไม่ให้ทาอะไรเลย ก็เลยปล่อยไปแบบนั้นอ่ะคะ ทำใจเวลาดูกระจก เพราะอยากให้ลูกเราออกมาแข็งแรง ครบ 32 มากกว่า ก็เลยไม่ห่วงเรื่องหน้าตาตัวเอง แม้แต่โั่ลชั่น หมอยังไม่ให้ทาเลยค๊า โอ้ว พูดง่ายๆ อาบน้ำ ฟอกสบู่ แค่นั้น ทั้งหน้าและตัวค่ะ

ยินดีด้วยนะคะ สำหรับน้องที่กำลังจะลืมตาดูโลกอีกไม่นาน ถ้าไม่คิดไรมาก หรือไม่เจ็บปวดกับสิวจนเกินไป ก็ปล่อยหน้าไปเถอะค่ะ แต่พอดีเพื่อนปวด และเจ็บ แต่ก็ยาใช้มาก็ไม่ได้ช่วยอะไรมาก หลังๆเพือนเลย ปล่อยค่ะ มันก็จะค่อยๆทุเลา ลง หลังจากท้องเริ่มแก่อ่ะคะ สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ค๊า

0/5
    จ้า ขอบคุณทุกคนนะค่ะ ทั้ง พี่นีน่า พี่แหวว และ คุณmeawmeaw ตอนนี้สิวหายแล้วแต่กลายมาเป็นผดผื่นเต็มหน้าเลยค่ะ 555 แต่โอ๊ดทำเหมือนที่คุณ meawmeawja เคยทำคือ ล้างหน้าด้วยน้ำเปล่า + ทาแป้งเด็กจบ ปล่อยมันไปตามธรรมชาติ ช่างมันและ เดี๋ยวมันคงจะหายไปเอง

ปล.ที่น่ากลัวกว่าสิวตอนนี้คือ แพ้ท้องสุด ๆ จ้า

Jannilicious's Avatar
    Jannilicious is offline Trusted Member
    0/5
    ดีใจจังเลยค่ะ ยินดีกับพี่โอ๊ตด้วยนะคะ ได้น้องอีกคนนึงแล้ว
    หนูเองเคยไม่มีประสบการณ์ แต่ก็เห็นด้วยกับพี่ ๆ ด้านบนค่ะ
    อยากมีน้องบ้างจังเลยยยยย

0/5
    น้องโอ๊ต แพ้ท้องเยอะป่ะจ้ะ พี่แนะนำว่าเวลาที่สามีนอนให้น้องโอ๊ตคลานข้ามขาของสามีซิจ้ะ พี่ได้ยินมาว่าจะทำให้เค้าแพ้ท้องแทนเรา พี่อยากรู้ว่ามันจริงหรือเปล่าน่ะ ฮ่าๆๆ

Blog Entries
    9
    0/5
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ

Comments from Facebook