Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 13

Thread: ขอวิธีกำราบสิวเสี้ยวที่จมูกที่จ้า ทุกท่าน

Warning Points:
    0/5
    โอ๊ดมีสิวเสี้ยนที่จมูกเยอะมาก แบบลูบแล้วจะเป็นจุด ๆ คลื่น ๆ เลยล่ะ มันเรียกว่าสิวเสี้ยนรึป่าวไม่รู้ แต่ที่รู้ ๆ มันต้องใช้แหนบถอนออกมาถึงจะออกค่ะ มันจะออกมาเป็นยาว ๆ ขาว ๆ คล้ายไขมัน แต่ไม่เป็นสีดำ เหมือนที่เค้าเรียกสิวหัวดำนะ เป็นขาว ๆ มากกว่า พอโอ๊ดใช้แหนบดึงออกมานะ จะเผยให้เห็นรูขุมขนกลม ๆ เป็นรู ๆ เพราะว่าสิวเสี้ยนมันถูกดึงออกมา ( อย่ารังเกียจนะค่ะ 555 ) ไม่ว่าจะสครับแบบที่พี่นีน่าบอกก็แล้ว mask ก็แล้ว ใช้น้ำมันนวดของ suqqu ก็แล้ว BHA ป้าพอลล่าก็แล้ว ไม่เป็นผลสำเร็จค่ะ มันยังคงกลับมาเสมอ ( สงสัยจะรักเรามาก ขอบใจนะ ) โอ๊ดก็ต้องมาคอยถอนกันออกทุกอาทิตย์ ดังนั้นใครมีวิธีที่สามารถไล่นังสิวเสี้ยนของโอ๊ดออกไปได้ ได้โปรดค่ะช่วยที เวลาเอามือโดนจมูกทีไร เสียอารมณ์มากกกกกกกก

รบกวนทุกท่านเสนอความคิดเห็นด้วยเน้อ แบบไปรักษากับหมอหรืออะไรก็ได้อยากจมูกเนียน ๆ จ้า ขี้เกียจถอนแล้ว
    ขอบคุณค่ะ

AnnAnnAntz's Avatar
    AnnAnnAntz is offline Trusted Member
    0/5
    สิวเสี้ยน เกิดจากความผิดปกติของต่อมรูขุมขน ทำให้สร้างเซลล์ขนมากผิดปกติคือมีมากกว่า1เส้นคืออาจะมี2-3-4เส้นใน1รูขุมขน
    แล้วดันไปรวมไขมันและเซลล์ชั้นขี้ไคลจึงเกิดการอุดตันและทำให้หลุดออกยาก เราเลยเห็นเป็นจุดสีขาว/สีดำ

วิธีการรักษา
    > หลีกเลี่ยงการรบกวนผิวเช่น เช็ดหน้าแรงๆ
    > ทำความสะอาดผิวหน้าให้สะอาดปราศจากสิ่งตกค้าง
    > ใช้ยาที่ลดการอุดตันในรูขุมขนพร้อมเร่งการผลัดผิวชั้นบน
    > ใช้เครื่องมือช่วย

ส่วนตัวเป็นคนสิวเสี้ยนเยอะเหมือนกันค่ะ
    ตอนหลังมาอดทนใช้พวกครีมละลายคอมีโดนทุกคืน (ทาทิ้งไว้5-10นาทีแล้วล้างอออก)
    ตอนนี้ก็ดีขึ้นค่ะ แต่มันก็ไม่ได้หายไปนะคะเพราะว่ามันความผิดปกติต่อมรูขุมขน แต่มันจะไม่อุดตันและหลุดออกไปง่าย
    พอเช็ดพวกคลีนซิ่ง ตามด้วยล้างหน้าแล้วซับหน้าปกติมันก็หลุดออกไปแบบง่ายๆเลยค่ะ
    เอามือมาลูบที่จมูกก็ไม่เป็นเสี้ยนเล็กๆกวนใจอีก

เคยมีคุณหมอแนะนำว่าการทำIPLเพื่อกำจัดขนก็ช่วยได้นะคะแต่ยังไม่เคยลองค่ะ
    เพราะทายาละลายคอมีโดนแล้วOkน่าพอใจในระดับนึงเลยไม่ได้ไปทำค่ะ

0/5
    ข้อมูลตามคุง AnnAnnAntz เรยนะคับ

ถ้าแบบนี้ พี่โอ้ต

ลองใช้ Retin A นะคับ 0.025% ทา ที่จมูกก่อนนอน ทุกคืนนะคับ

ตัวนี้จะไปช่วยทำให้ลดการเกิด สิวเสี้ยน สิวหัวดำได้คับ แต่ ต้องใช้เวลา นะคับ

แล้วก้ พยายามใช้ Mask ลอกสิ้วเสี้ยน อาทิตย์ละครั้งนะคับ

ก้น่าจะพอช่วยได้ คับ

เพิ่มคับ ถ้าหยุดใช้มันก้ มาใหม่ นะค้าบบบบบ

หรือใช้ Paula choice ก้พอช่วยได้นะค้าบบบบบ

0/5
    แสดงว่าน้องโอ๊ต ล้างหน้าไม่สะอาดด้วยแหล่ะเลยมีสิ่งสกปรกตกค้าง ของพี่ใช้วิธี "ขัดหน้า" ค่ะอาทิตย์ละ 1-2 ครั้งใช้ครีมขัดหน้าของยี่ห้ออะไรก้ได้ที่นู๋ชอบ (พี่ชอบใช้ของ Murad กับ Lamer ค่ะ) ใช้คู่กับบรรดาครีมที่น้องแอนกับน้องกบบอกมาด้วยก้ดีนะจ้ะ และจะดีขึ้นจ้ะ

kunmuay's Avatar
    kunmuay is offline Trusted Member
    0/5
    หมวยใช้ป้าพอลล้าจ้า ใช้ดีจิงๆนะคุณโอ๊ตลองดูๆ

pinkky's Avatar
    pinkky is offline Trusted Member
    0/5
    ใช้พอลล่า bha ถูๆอ่ะค่ะ ช่วยได้เยอะเลย เมื่อก่อนจะขัดๆๆ แต่มีคนบอกจะทำให้รูขุมขนใหญ่ขึ้น

0/5
    Waddee kha, Panor use white egg+a few drops of lemon juice , mix it and dip with cotton pad then place cotton pad on your nose kha, leave it until it dry , peel off cotton pad " SEW SIAN" ja lood tid ma garb sam li loei kha, sorry that I mix up the language na kha , you can try kha easy dee kha.

0/5
    ใช้พอลล่า เหมือนกันคร้า ดีมั่กๆๆๆคร้า

DamierLover's Avatar
    DamierLover is offline Trusted Member
    0/5
    - - // พอลล่าคืออะไรอะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Ilovebrandname's Avatar
    Ilovebrandname is offline Trusted Member
    0/5
    ปัญหาเดียวกันเลย สิวเสี้ยนเนี่ย
    แล้วจะซื้อ paula 's choice ที่ไหน ที่ไว้ใจได้อ่ะคะ

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook