Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 3 of 4 FirstFirst 1 2 3 4 LastLast
Results 21 to 30 of 39

Thread: --ช่วยด้วยค่า กำลังมองหารถใหม่--

wannit's Avatar
    wannit is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    Quote Originally Posted by yai_625 View Post
    ไม่สนใจ อีซูซุ มิว มั่งเหรอค่ะใหญ่ดีน้า ใครสนใจอีซูซุ pm มาได้ค่ะ
    อิอิ

เล็งอยู่ ระหว่าง isuzu mu 7 กับ toyota fortuner

อยากได้รถใหม่มากกกกกกกกกกก

แต่ญาติเชียร์ isuzu mu 7 กันทุกคนเลยยยย

0/5

Exclamation

เราคิดแปลกอะค่ะ ถ้าเราเปนจขกท. เราจะซื้อเมอเซเดส มือสองค่ะ...
    เพราะเบนซ์ อะไหล่หาง่าย ราคาถูก...ไม่จุกจิก
    แต่ก่อนก็ใช้ ฮอนด้า อะไหล่แพงมากมาย พอปีที่5 ก็งอแงและ
    เลยขายมาซื้อบีเอ็มดับบลิว บีเอ็มก็จุกจิกเอาเรื่องเหมือนกัน
    สุดท้าย ขายบีเอ็ม มาซื้อ C220
    แต่พยายามหาตัวนอกนะค่ะ ตัวที่ประกอบนอกไรทำนองนี้อะค่ะ

0/5
    เชียร์Accordแล้วกันค่ะ เพราะไม่ค่อยชอบรถสไตล์CRV ชอบขับรถเก๋งค่ะ
    เราทำถูกกิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราดี
    เราไม่ทำถูกกิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราไม่ดี

0/5
    เชียร์ C Class รุ่นประกอบนอกเหมือนกันค่ะ

0/5
    เชียร์แอคคอร์ดอีกเสียงจ้า
    ใช้แอคคอร์ดอยู๋ ขับง่ายมากกก มากกว่า crv !!!
    (พอดีที่บ้านมีทั้งสองรุ่น เราเพิ่งหัดขับง่า)

ส่วนความรู้สึกก้อชอบแอคคอร์ดมากกว่าอยู่ดีอะจ้ะ

แต่ข้อดีข้อเดียวของ crv ใน ครส ก้อคือ
    เวลาของเยอะโยนไปข้างหลังได้เรย ^^
    I believe we all have one true love
    Somewhere in this world, I do

0/5

Talking

Quote Originally Posted by wannit View Post
    อิอิ

เล็งอยู่ ระหว่าง isuzu mu 7 กับ toyota fortuner

อยากได้รถใหม่มากกกกกกกกกกก

แต่ญาติเชียร์ isuzu mu 7 กันทุกคนเลยยยย
    ^
    ^
    พอดีเราทำงานเกี่ยวกับรถอยู่อ่ะคะ เราว่าเราเลือก fortuner น๊า เพราะเวลาmaintainance isuZu นี่สุดๆอ่ะ เข้าศูนย์ทีต้องเอากลับไปให้แก้ประจำ นี่ศูนย์ใหญ่ในกรุงเทพนะเนี่ย หุหุ

ส่วนระหว่าง accord กับ CRV เราว่าแล้วแต่ชอบนะคะ ถ้าเป็นเรา CRV จะทัศนะวิสัยดีกว่านิดนุง เพราะสูงกว่า แต่ถ้าชอบซีดานก็ accord โลดจ้า

ps.ความคิดเห็นส่วนตัวนะคร๊า

0/5

Talking

ถ้ามีแค่2ตัวเลือกเชียร์accordค่ะ
    เพราะจากประสบการ์ณที่เป็นคนนั่งมานิ่มกว่า crvอ่ะค่ะ
    แต่ไม่ชอบhondaเลยค่ะ บริการหลังการขายไม่ค่อยดี
    รู้สึกเหมือนเครื่อง อืดๆ เร่งไม่ค่อยขึ้น ต้องรอรอบได้ถึงจะปรู๊ดปร๊าด
    หรือมันเป็นปรกติของเกียร์ออโต้หว่า แต่โฟล์คไม่เป็นนะคะ
    ขับแต่ไทเกอร์ ไม่ค่อยรู้เรื่องรู้ราว^^
    [SIGPIC][/SIGPIC]

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
    จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
    จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
    จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

ting_ja's Avatar
    ting_ja is offline Senior Member
    0/5
    accord ค่ะ ขับง่าย คล่องตัวกว่า รุ่นใหม่ เอาไปติดแก๊สได้นะ รถที่บ้านติดไปแล้ว

ก็ไม่มีปัญหาค่ะ ประหยัดมากเลย crv มันคันใหญ่ไปอ่ะ

0/5
    Accord ค่ะขับนิ่มกว่าเยอะเลย
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.

nimnim's Avatar
    nimnim is offline Trusted Member
    0/5
    เข้ามาให้ข้อมูลเพิ่มเติมซะนิดหน่อยค่ะ ในฐานะคนใช้ Captiva diesel

ตอนที่ตัดสินใจจะซื้อรถก็เลือกอยู่นานเหมือนกันค่ะ ระหว่าง CRV G3 , Captiva , Accord , Camry extremo สีขาว( อันนี้แอบชอบเพราะมันสปอร์ตดี เบาะหนังดำ )

รถคันนี้เป็นคันแรกที่ซื้อเอง หลังจากเรียนจบได้ 2 ปี เลยคิดหนักหน่อย เพราะซื้อเงินตัวเองล้วนๆเลย

งบล้านต้นๆ ไม่เกิน ล้านห้าแสนบาท เลยขอบายกับพวก BMW , Benz ก่อน ไม่อยากซื้อมือสอง นกน้อยทำรังแต่พอตัว

ใหญ่ๆ ใช้งานใน ตจว. และอนาคตก็คิดว่าคงทำงานวนเวียนอยู่ ตจว. ต้องการรถที่สมรรถนะดีๆ ขับแล้วมีความมั่นใจในระบบรักษาความปลอดภัย เพราะเป็นคนขับรถเร็ว

ต้องการรถที่จะได้เยอะๆ ปกติขับคนเดียว แต่เวลาไปไหนทั้งครอบครัวก็จำเป็นต้องใช้รถ 7 ที่นั่งเหมือนกัน

ไปลอง test drive มาหมดแล้วทุกตัวค่ะ เอาแบบคร่าวๆนะคะ ตามความรู้สึกของเราน้า โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน อิอิ

เทียบ mid size sedan ก่อนค่ะ

- Accord ขับดีมาก อัตราเร่งดี นิ่ม รูปทรงสวยเฉียบ ข้างในสวยหรู

- Camry อันนี้ไปลองแล้วเฉยๆมากค่ะ คือ จะว่าดีก็ดี แต่ความนิ่มนวลน้อยกว่า Accord นิดนึง รู้สึกว่า Accord ขับดีกว่า วัสดุภายในเฉยๆ

เทียบ SUV

- CRV G3 ชอบมากข้างนอกสวยดี ( แม้บางคนบอกว่าหน้าตามันแปลกๆ แต่เราว่าสวย ) ข้างในสวยดูดี สีเบจ สวยดีอ่า ภายในกว้างขวางโอเคเลย ( แต่แคบกว่า Accord ) มีเบาะ 5 ที่นั่ง ไม่มีแถวสาม

การขับขี่ ก็โอเคค่ะ แต่แอบมีอาการโคลงให้รู้สึกเวลาขับเข้าโค้งที่ย่านความเร็วสูง ช่วงล่างเราว่ามันยังไม่ค่อยนิ่มนวล และไม่แน่นเท่าไหร่ค่ะ ( อันนี้ความรู้สึกส่วนตัวน้า แฟนๆ CRV อย่าเคืองเรานะคะ )

- Captiva ตัวที่ลองเป็น ตัว diesel ค่ะ ข้างนอกสวยเลยล่ะ ออกแนวบึกบึน สมกับเป็น SUV ( ถ้าเที่ยบกับ CRV ที่ออกแนวสวยหวาน ) เปิดมาข้างใน ผิดหวังเล็กน้อย ข้างในมันเรียบ เรี้ยบ เรียบ

คอนโซลเรียบมากกก เบาะหนังสีดำ ก็ดูเรียบมากก แอบแคบกว่า CRV เล็กน้อย เพราะมีเบาะมาให้ 3 แถว 7 ที่นั่ง

แต่พอได้ลองขับ ขับดีมากๆค่ะ รถนน. 2 ตัน กว่า แต่อัตราเร่งดีมาก การกิินน้ำมัน ไม่เท่าไหร่นะ เรารับได้ ที่สำึคัญช่วงล่างหนึบมาก กระด้างเล็กน้อย แต่ถือว่านิ่มมาก ขับเข้าโค้งที่ 140 รถไม่โคลงเลย เบรคหนึบ

แหะๆ เพื่อนๆคงพอเดาออกเนาะ ว่าสุดท้า่ยเราเลือกรถตัวไหน

เราเลือก Captiva ค่ะ ตอนแรก มองตัว เบนซิน แต่พอไปหาข้อมูลมา ว่าซื้อตัว diesel คุ้มกว่า ( ปกติรถ SUV เครื่องดีเซล ที่ใช้เทคโนโลยีสูงๆ จะเป็นพวกนำเข้า ราคาไม่ต่ำกว่า 2 ล้าน )

เราเลยเลือกตัว diesel ค่ะ ซื้อพร้อมๆกับบ้านแฟน เค้าเลือกตัวเบนซิล เพราะหลักๆใช้งานในกรุงเทพค่ะ

อันนี้ความรู้สึกจากการใช้งานจริงนะคะ

ไม่ผิดหวังเลยค่ะ ที่เลือกคันนี้ ให้ความมั่นใจสุดๆ เวลาขับ เพราะปกติขับเส้นพระรามสอง ระหว่างมหาชัยแม่กลอง ทุกวัน เพื่อนร่วมทางเป็นรถสิบล้อ กับรถทัวร์ - -"

อัตราเร่งดีมาก ไม่อืดอาด พละกำลังโอเคเลย ช่วงล่างดีมาก เซ็ตมากระด้างเล็กน้อยเพราะเป็น SUV แต่ยังนิ่มกว่าพวก Mu 7 , Fortuner มากกก ( ที่บ้านมีน้องมิว กะน้องจูนอยู่แล้วค่ะ อันนี้เลยเทียบได้ )

เข้าโค้งที่ความเร็ว 140 ไม่โคลงเลย เจ๋งมาก

เคยเบรคกระทันหัน ที่ความเร็วสูง ตอนสิบล้อเ ปลี่ยนเ ลนส์กระทันหัน (จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่แน่ แต่น่าจะเกิน 120 เพราะวิ่งเลนส์ขวาสุด ) ใจหายไปตาตุ่ม แต่เบรคทำงานได้ดีมากๆ หยุดเจ้าอ้วนน้ำหนักสองตัน ที่วิ่งมาเร็ว ได้อย่างดีมากๆ ไม่มีอาการสะบัดแม้แต่เล็กน้อย ( แต่ไม่อยากลองแบบนี้อีกแล้วค่ะ อันตรายเกิ้น )

เวลาไปเที่ยวทั้งครอบครัว ใช้เบาะทั้ง 3 แถว แถว 3 คนตัวเล็กๆ นั่งได้ 2 คน ไม่อึดอัดมากค่ะ แต่ถ้าตัวใหญ่หน่อย ก็คงลำบากเหมือนกัน

เรื่องความจุของรถ อันนี้ชอบมากเป็นพิเศษ เพราะสามารถ พับเบาะหลังสองแถว ราบได้หมดเลย ถ้ามีลูกเนี่ย เป็นสนามเด็กเล่นให้ลูกวิ่งเล่นได้สบายเลยค่ะ

แต่เนื่องจากยังไม่มีลูก มีแต่น้องหมา เลยเป็นที่วิ่งเล่น นอนเล่น ของหมา ดีมั่ำกๆ

ส่วนเรื่องการบรรทุกของ พอดีต้องย้ายที่ทำงานด่วนจากแม่กลอง มาอยู่มหาชัย ต้องย้ายสัมภารกทั้งหมดประดามี มาที่อยู่ใหม่

น้องแคป จุได้มาก จนคนช่วยขนประหลาดใจค่ะ จุลู่วิ่งได้ทั้งอัน ทีวีจอแบน 29 นิ้ว

กระเป๋าเดินทางใบยักษ์ และสารพัด ตอนขนของหนัก รถท้ายไ่ม่ห้อยเลย เพราะเค้ามีระบบอะไรซักอย่างนี่ล่ะ แถมรถก็ยังเร่งได้ดี ไม่อืด

อัตราการกินน้ำมัน สำหรับรถเราที่เป็น diesel เรารับได้ค่ะ ใช้งานส่วนใหญ่ ตจว วิ่งประมาณ 140- 160 กินน้ำมันประมาณ 12 โล/ลิตร ค่ะ ถือว่าโอเคเลย

ส่วนแคป เบนซิน ของครอบครัวแฟน ที่ตามเวปรถบอกว่าอืด แต่ความรู้สึกเราไม่อืดมากมายค่ะ แต่กินน้ำมันพอสมควร ความรู้สึกชอบ diesel มากกว่าค่ะ

ส่วน Mu 7 กับ Fortuner ที่ที่บ้านมี เราว่ามันเหมาะกับการใช้งาน ตจว มากกว่าค่ะ รถจะออกแนวกระบะเล็กน้อย แต่แรงดี อัตราเร่งดีมาก

เทียบความนิ่มนวล Mu 7 นิ่มกว่า น้องจูนเยอะค่ะ แต่ยังโคลงมากอยู่เวลาเข้าโค้งเ็ร็วๆ แต่สองคันนี้เทียบไม่ได้เลยกับแคปติว่าค่ะ

แนะนำว่าถ้าชอบ mid size sedan เชียร์ Accord ค่ะ

ถ้าชอบ SUV แนะนำ Captiva ค่ะ ( ส่วนเรื่อง บ.แม่ล้ม ตอนนี้รู้สึกว่ารัฐบาลอเมริกาเข้าช่วยแล้วค่ะ ) และคิดว่า GM คงไม่ล้มง่ายๆ

แต่ให้ดีที่สุดคือ จขกท ต้องลองไป test drive ดูค่ะ ว่าชอบแบบไหนที่สุด

ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะคะ
    <a href=http://i217.photobucket.com/albums/cc97/nimnimm/i76f-horz-1.jpg target=_blank>http://i217.photobucket.com/albums/c...76f-horz-1.jpg</a>

Page 3 of 4 FirstFirst 1 2 3 4 LastLast

Comments from Facebook