Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 16

Thread: ถามเพื่อน ๆ พี่ ที่รู้เรื่องสุนัขค่ะ

kittyklauy's Avatar
    kittyklauy is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

ถามเพื่อน ๆ พี่ ที่รู้เรื่องสุนัขค่ะ

กล้วยเลี้ยวสุนัขพันธุ์ปอมค่ะ อายุ 10 เดือน โดยทั่วไปฉลาดมาก ๆ ค่ะ แต่ปัญหาคือ เวลาที่เค้าได้กินอะไรโดยเฉพาะที่ชอบมาก ถ้าใครเข้าใกล้เค้าจะทำตาขวาง ขู่แล้วกัดเลยถ้าเราเข้าไปทำท่าจะเอาของกินเค้า เวลาที่เค้าอาเจียนด้วยเราเค้าไปเช็ดเค้าก็จะกัดเหมือนกันใครรู้บ้างค่ะ ว่าเพราะอะไร หรือว่าปกติแล้วของสุนัขทุกตัวเพราะกล้วยเพิ่งเลี้ยงเองตัวแรก (โดยตัวเองไม่เคยโดนนะค่ะ เพราะเราคงเลี้ยงนอนด้วยเค้าเลยไม่กัดเราแต่ก็แอบตาขวางบ้าง) รบกวนเพื่อน ๆ ที่รู้ด้วยนะค่ะ

0/5

Talking

น่าจะเป็นที่นิสัยส่วนตัวของน้องหมาค่ะ
    แต่ละตัวจะนิสัยไม่เหมือนกัน ถึงจะเป็นพันธุ์เดียวกันก็ตาม
    ก็เหมือนคนน่ะค่ะ
    แต่ก็สามารถหัดได้น่ะคะ

ของนิวอ่ะที่บ้านมีพุดเดิลตัวนึง ปอดแหกมากๆ ขี้กลัว ขี้ระแวงสุดๆ
    ใครเรียกแล้ววิ่งหนีตลอด หนีเข้ากรงลูกเดียว เลี้ยงมา3ปีละ
    ก็ไม่มีวี่แววว่าจะดีขึ้น
    จะเรียกแล้วมาหาก็ตอนจะเข้ากรงเท่านั้นค่ะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
    จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
    จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
    จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

noo_pizza's Avatar
    noo_pizza is offline Trusted Member
    0/5
    จริง ๆ แล้ว หมาหลาย ๆ ตัวเป็นค่ะ อาการนี้ เราว่าปกตินะ
    ที่บ้านเราสอนเลย เวลามันกินอย่าไปยุ่งกะมันค่ะ

หมาเราก็เป็น แต่มีเราคนเดียวที่หยิบออกจากมันได้โดยไม่กัด
    แต่ขู่นะคะ ขู่อย่างแรง แต่เราไม่สน หยิบปุ๊บ she จะเปลี่ยนจากขู่เป็นขออ่ะ
    นั่งสวัสดีใหญ่เลย

ถ้าอยากจะฝึก ต้องอดทนหน่อยค่ะ คือเค้าขู่เพื่อให้เราหยุด ลองไม่หยุด
    แต่เปลี่ยนเป็นว่า หรือตีเค้าแทน (ตีตรงจมูก มันไม่เจ็บหรอก แต่จะ feel bad)

ทำซ้ำ ๆ บ่อย ๆ เค้าจะรู้ว่า อาการนี้เราไม่ชอบ เค้าก็จะเป็นน้อยลง
    ปล.บางตัวอาจไม่ได้ผล กัดเลยก็มี ก็ต้องทำใจ แต่ละตัวนิสัยต่างกันค่ะ

ธรรมชาติของหมา ต้องการเป็นจ่าฝูง การทำอาการต่าง ๆ
    บางทีมันอาจจะนึกว่าเจ้าของเป้นบริวารมันค่ะ ต้องทำให้รู้ว่าอะไรถูกไม่ถูก
    อะไรที่เราเห็นว่าเป็นกิริยาไม่ดี ต้องดุให้รู้ว่าไม่พอใจ

"ทำเสียงอย่างนี้ ซื้อมาอีกใบแล้วสิ"

#### รู้ทันอีกแล้ว เซ็ง ####

huahorm's Avatar
    huahorm is offline Trusted Member
    0/5
    จริงๆ หมาทุกตัวมีสัญชาตญาณอันนี้นะคะ ในหนังสือจะบอกไว้เลยว่าอย่าไปยุ่งกับอาหารที่ยื่นหรือโยนให้หมาไปแล้ว ถึงแม้มันจะไม่สนใจก็ตามค่ะ

แต่หวงมากน้อยขึ้นกับนิสัยของแต่ละตัวด้วยค่ะ ที่เคยเลี้ยงมามีตั้งแต่แค่แอบทำหน้าจ๋อยๆ (แอบไม่พอใจ) ถึงจะกัดก็มีค่ะ เลี้ยงแบบเดียวกันเลยนะคะ

ถ้าหมาอ๊วกก็ต้องรอนิดนึงให้มันเลิกสนใจอ๊วกตัวเองไปสนใจอย่างอื่นก่อนถึงจะปลอดภัยค่ะ เพราะบางตัวมันหวงอ๊วกตัวเอง มันคิดว่าเป็นอาหารน่ะค่ะ

แอบตาขวางเป็นเรื่องธรรมชาติค่า ไม่ต้องเครียด

เรื่องที่ห้องร้องเรียน เรียบร้อยหรือยังคะ เป็นกำลังใจให้น้า ^ ^

0/5
    หมาที่บ้านก็เป็นครับ

เวลากินข้าวอยู่ ใครจะเข้าไปแตะไมได้เลย
    เค้าจะหยุดกิน แล้วทำเสียงขู่

พอเราตีเพื่อเตือน ก็ โฮ่งๆ ใส่ซะงั้น
    แก้ไม่หายครับ
    555+
    ใจร่มๆกันไว้ เพื่อความสงบสุขของเมืองไทย ^^

0/5

น้องหมาตัวนี้ดุค่ะ เห็นหน้าตาแบบเน้ยะ เวลาเข้าใกล้ขนมของตัวเองละก็ ขู่ประจำ แต่ก็แตะจมูกเค้าแล้วบอกว่า โน เค้าก็รู้แต่ลืมง่าย เดียวก็เป็นอีก

barumbum is offline Trusted Member
    0/5
    น้องหมาของบุ๋มไม่เป็นอ่าค่ะ ไม่กัดด้วย แถมชอบคนแปลกหน้า -*-

บุ๋มว่าเป็นนิสัยส่วนตัวของเค้านะค่ะ

kittyklauy is offline Trusted Member
    0/5

บางอารมณ์

ซูโม่ (หมาของกล้วย) มันก็ชอบคนแปลกหน้าค่ะ เวลาที่มีใครมาหน้าบ้านชอบไปเล่นกับเค้า แต่ไม่ชอบให้ใครอุ้มค่ะ จะถีบๆๆๆ จนเค้าต้องปล่อย คุณหมอบอกว่าพันธุ์นี้มันหวงตัวค่ะ (ปอมเมอเรเนียน) แต่เวลาที่เค้า ขู่จะกัด จะเป็นเฉพาะเวลาที่ได้กินอะไรที่ชอบมาก ๆ หรือ กำลังเล่นอะไรที่สจใจมาก ๆ ค่ะ แต่ไม่กัดกล้วยนะค่ะ เด็กที่บ้านจะโดนบ่อย แต่ก็กัดแบบแค่เจ็บ ๆ ไม่ได้กัดแบบที่หมากัดกันอะค่ะ แต่มันจะขู่และกัดแบบนี้ทุกครั้งเลยเวลาที่กิน เครียดอะค่ะ กะว่าจะพาไปหาหมอค่ะ

Quote Originally Posted by barumbum View Post
    น้องหมาของบุ๋มไม่เป็นอ่าค่ะ ไม่กัดด้วย แถมชอบคนแปลกหน้า -*-

บุ๋มว่าเป็นนิสัยส่วนตัวของเค้านะค่ะ

RrabbitZ's Avatar
    RrabbitZ is offline Trusted Member
    0/5
    ตามคห.บนๆเลยค่ะ

น่าจะเป็นที่นิสัยส่วนตัว การเลี้ยงรวมไปถึงการฝึกด้วยค่ะ

แต่สำหรับบัดดี้ไม่มีปัญหา จะ 5 ขวบ วันที่ 2 ก.พ.นี้แล้ว

ตอนเด็กๆฝึกเค้าเยอะหน่อย (เหมือนค่ายทหารเลย) ตอนนี้น่ารักมาก พูดอะไรเชื่อฟัง

ปล.ขอแก้ของพี่หนูปิ๊ซ่าหน่อยนะคะ เวลาตีเค้า จะตีได้ 2 ที่ ค่ะ คือ
    1.บริเวณปาก 2. บริเวณขาหลังตรงข้างล่างสะโพกมานิดนึงอ่ะคะ(น่าจะเรียกว่าน่อง)

ตรงจมูกเท่าที่ทราบมาไม่ควรตีนะคะ เพราะว่า อาจจะทำให้จมูกมีความผิดปกติเป็นผลทำให้จมูกเค้าไม่ไวต่อกลิ่นค่ะ

0/5

ดีจังค่ะ

กล้วยไม่รู้ว่าจะบอกยังไงค่ะ เพราะซูโม่มันรู้เรื่องทุกอย่างค่ะ สอนนะ ทำได้ รู้เรื่อง มือซ้าย มือขวา นะ นั่งรอ นอน ยืน เดินสองขา เปิดประตู เปิดกระเป๋าตังค์(อันนี้ชอบมาก) แม้กระทั่งให้เห่าเบา ๆ แต่แค่ของของเค้า หรือของกินของเค้าใครเข้าใกล้ไม่ได้เลย แต่กับกล้วยเค้าก็จะเหมือนระวังตัว และไม่กัดค่ะ แต่วันนี้เรื่องมันเกิดจาก เค้ามาขโมย ฮอทด็อก ของแม่กล้วยที่เผลอวางไว้ที่โต๊ะ เค้ากระโดดคาบมาได้ ก็วิ่งไปที่กรุสมบัติเค้า แล้วแฟนกล้วยมาเห็น เค้าก็เอามือเข้าไปใกล้ ๆ เท่านั้นแหละ ซูโม่ ขู่ ตาขวาง กล้วยเข้าไปลูบหัว แล้วค่อย ๆ พูดกับเค้า เค้าก็ไม่ได้กัด แต่แฟนกล้วยเสียงดัง บอกว่าห้ามดุ ห้ามดุ แล้วก็เอามือดึงที่ฮอทด็อก เค้าก็กัดมาเลย แต่ก็ไม่ได้กัดแบบแยกเขี้ยวกัด เหมือนเวลาที่หมากัดกันนะค่ะ แต่แฟนเค้าก็โกรธและก็ตีมัน กล้วยสงสารค่ะ ไม่อยากให้ซูโม่กัดเลยเพราะ เวลาที่มันไม่เป็นแบบนี้มันน่ารักมากนะค่ะ เวลาพาไปหาหมอหรือไปที่ไหนมันเป็นขวัญใจของทุกคนเลยค่ะ
    Quote Originally Posted by RrabbitZ View Post
    ตามคห.บนๆเลยค่ะ

น่าจะเป็นที่นิสัยส่วนตัว การเลี้ยงรวมไปถึงการฝึกด้วยค่ะ

แต่สำหรับบัดดี้ไม่มีปัญหา จะ 5 ขวบ วันที่ 2 ก.พ.นี้แล้ว

ตอนเด็กๆฝึกเค้าเยอะหน่อย (เหมือนค่ายทหารเลย) ตอนนี้น่ารักมาก พูดอะไรเชื่อฟัง

ปล.ขอแก้ของพี่หนูปิ๊ซ่าหน่อยนะคะ เวลาตีเค้า จะตีได้ 2 ที่ ค่ะ คือ
    1.บริเวณปาก 2. บริเวณขาหลังตรงข้างล่างสะโพกมานิดนึงอ่ะคะ(น่าจะเรียกว่าน่อง)

ตรงจมูกเท่าที่ทราบมาไม่ควรตีนะคะ เพราะว่า อาจจะทำให้จมูกมีความผิดปกติเป็นผลทำให้จมูกเค้าไม่ไวต่อกลิ่นค่ะ

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook