Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 26

Thread: เป็นเพื่อนๆ จะทำยังไงคะ

Nattamol's Avatar
    Nattamol is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

เป็นเพื่อนๆ จะทำยังไงคะ

เป็นเพื่อนๆ จะหาทางออกให้ตัวเองแบบไหนคะ
    ถ้าบังเอิญเผลอไปคิดถึงเรื่องที่ทำให้เราเศร้าแล้ว เพื่อนๆ จะทำยังไงให้หายคะ
    ช่วยหาทางออกให้เราทีนะคะ เพราะตอนนี้อยู่ในช่วงจิตตกมากมายอ่ะค่ะ

เหตุเกิดจากเราเลิกกับแฟนมาหลายเดือนแล้ว
    แต่ด้วยความที่ยังรักกันและยังไม่ต้องการห่างหายกันไป
    เลยตกลงเป็นพี่น้องกัน ก็มีเจอกันบ้าง ทานข้าวกันบ้าง
    แต่วันนี้รู้สึกเอะใจยังไงไม่รู้
    จึงถามเค้าไปว่าเค้ามีใครใหม่หรือยัง
    คำตอบที่ได้รับมาคือเค้ามีคนคุยด้วยใหม่แล้ว
    อึ้งค่ะ ยอมรับว่าอึ้ง
    เพราะก่อนหน้าที่จะเลิกกันเค้าก็บอกว่าเค้าจะไม่มีใครใหม่ง่ายๆ
    และจะรอให้เรามีก่อนถึงจะมี
    บวกกับตลอดเวลาที่ผ่านมาเค้าก็ยังรัก และห่วงใยเราเสมอ
    เลยไม่คิดว่าเค้าจะมีคนใหม่ได้เร็วขนาดนี้
    ตัวเราเองมีคนเข้ามาพอสมควรค่ะ แต่ไม่คิดจะคบใครสักคน
    เพราะรู้ว่ายังไม่สามารถลืมแฟนเก่าได้ จึงไม่อยากมีใครเพื่อให้หายเหงาเท่านั้น
    รวมถึงคิดว่าคนทีมีเข้ามานั้นไม่ดีพอ และไม่ดีไปกว่าคนเก่าที่เคยมี
    (ขอเลือกนิดนึงน่ะค่ะ อายุก็มากแล้วไม่อยากเสียเวลาอีก)

ตอนนี้พอได้รู้ก็เลยงงๆ กับตัวเองมากค่ะ ไม่รู้จะทำไง
    แฟนเก่าเราเค้าเคยบอกว่าถ้าเรามีคนเข้ามาคุยด้วยเค้าก็จะไป
    วันนี้พอเรารู้ว่าเค้ามีคนเข้ามาคุยด้วยแล้ว เราก็เลยบอกเค้าว่างั้นเราจะไปแล้วนะ
    เค้าก็ไม่โอเคค่ะ เค้าบอกว่าเค้ายังรักเรา และยังไม่ได้มีใครใหม่จริงๆ แค่คุยเท่านั้น
    แต่เราคิดว่ามันไม่แฟร์กับเราเลยค่ะ

เราตัดสินใจถูกใช่มั้ยคะ ที่จะไม่คุยกับเค้าอีก และไม่ติดต่อกันอีกต่อไป
    หรือควรจะทำอย่างไรดีคะ งงๆ สับสนค่ะ

ยอมรับว่ายังรักเค้ามาก อยากมีเค้าเป็นพี่คนหนึ่งเพราะรักกันมานานหลายปี
    และเค้าก็เป็นคนที่รู้จักเราดีมากๆ คนหนึ่ง

เราควรทำยังไงดีคะ
    หลงรักน้องแนล

Keeki's Avatar
    Keeki is offline Trusted Member
    0/5

Red face

อ้าว แล้วทำไมถึงเลิกกันละคะ ถ้ายังรักกันอยู่

แต่อาจจะเป็นเหตุผลส่วนตัวอื่นๆ เรื่องส่วนตัวของ จขกท.

แต่เราอยากจะบอกว่า ถ้าอนาคตมองแล้ว ไม่ใช่คู่เรา ไมได้อยู่ด้วยกันแน่ๆ ตัดใจซะค่ะ เรารู้นะว่าพูดง่าย ทำยาก แต่ถ้าเป็นอย่างนี้ไม่จบสักทีค่ะ

ถ้าเลิกแล้วคำว่าเพื่อน พี่น้อง ถ้าทำได้อย่างนั้นจริงๆก้ดีค่ะ อย่างน้อยเราก็มีคนที่รักและห่วงใย แต่ถ้าคำว่าเพื่อน พี่น้องมันทำให้ความสัมพันธ์กำกึ่ง ก็อย่าเลยค่ะ
    " P u r s e A d d i c t i o n "

0/5

เอาใจช่วยค่ะ

ถ้าเลิกกันจริง ๆ น่าจะอยู่ห่าง ๆ กันดีกว่า ยิ่งเจอยิ่งเจ็บอ่ะ ในความคิดเรานะ แต่พอเริ่ม

ทำใจได้ซักพักนึง คบกันเป็นเพื่อนได้จะดีมาก อย่างน้อยก็มีเพื่อนที่รู้ใจเพิ่มอีก 1 คนค่ะ

dek_aus's Avatar
    dek_aus is offline Trusted Member
    0/5
    บางครั้งอะไรที่มันเป็นเส้นขนาน มันก็หาเหตุผลไม่ได้ ต่อให้รักกันมากขนาดไหน
    เรื่องนี้อยากให้โอปอเปิดใจให้กว้าง
    หากเราตัดสินใจกันไปแล้วว่าจะไม่ลงรอยกัน
    การที่เค้ามีคนใหม่เข้ามา เราควรยินดี
    แต่ไม่เห็นจำเป็นที่ต้องเดินจากกันไป ไม่ติดต่อกัน
    ถ้าใจโอปอ บอกแต่แรกว่าตกลงว่าจะเป็นพี่น้องกัน
    เราควรให้เกียรติเค้าอะ เราว่านะ
    มันไม่จำเป็นว่าใครต้องมีก่อนมีหลัง
    ถ้าเจออะไรที่คลิกกันได้แล้ว เราควรยินดี
    พูดจาตามประสาพี่น้อง (ถึงแม้ว่าจะทำยาก แต่ก็ต้องสู้นะ โอปอ)

สู้ๆๆๆๆๆๆๆ++++

asiaticia's Avatar
    asiaticia is offline Trusted Member
    0/5

Lightbulb

ถ้าคุณจขกท.ลำบากใจที่จะติดต่อกับแฟนเก่าหลังจากรู้ว่าเขามีดูๆคนอื่นแล้ว ก็ตีตัวออกห่างจะดีกว่าค่ะ เวลาจะช่วยสมานใจให้ดีขึ้น ตัวคุณจขกท.เองเผื่อจับพลัดจับผลูพบใครที่ดีและเหมาะสมสำหรับตัวคุณจะได้ไม่ต้องกังวลใจว่าเรามีพันธะผูกกับเขาไว้

อันนี้จากประสบการณ์ตัวเองนะคะ อาจจะไม่ตรงกันนักแต่เป็นวิธีการเลิกแบบหักดิบ เจ็บและทรมานมากแต่หายไวฟื้นไวค่ะ ทำใจแข็งๆเข้าไว้ เคยคบผู้ชายคนนึงก่อนตัดสินใจคบ เจตถามเค้าว่าโสดใช่ไหม ไม่มีใครนะไม่ว่าเพื่อนนอนชั่วคืน แฟน หรือภรรยา เขาก็บอกว่าไม่มี เคยมีแฟนแต่เลิกรากันไปแล้วไม่ได้ติดต่อเหลือแต่กระต่าย 2 ตัวที่เคยไปซื้อกับแฟนเก่าแต่เขาเลี้ยงไว้เอง ก็ตกลงคบกันและก็รักเค้ามากเพราะเราเข้ากันได้ทุกๆเรื่อง คุยกันถูกคอด้วย จนวันหนึ่งมีโทรศัพท์โทรมาที่บ้าน เป็นสายผู้หญิงถามหาเจต ณ ตอนนั้นรู้ทันทีเลยว่าเอาเข้าให้แล้วไง แต่ก็อยากรู้ว่าทำไมเขาถึงโทรหาเราได้และเราก็อยากรู้เรื่องด้วยก่อนจะตัดสินใจเลิกรา แต่ ณ วินาทีที่รู้ว่าเป็นผู้หญิงโทรมาเจตก็คิดว่าคงต้องเลิกแน่นอน ผู้หญิงคนนั้นก็ดีนะคะถามว่าเจตเป็นใครด้วยน้ำเสียงเป็นปรกติมาก เจตก็ถามว่าได้เบอร์เจตมาได้ยังไง เธอบอกว่าเจอที่โต๊ะแล้วคุณจะเจอเค้าอีกไหม ตอนนั้นไม่รู้อะไรแล้วรู้แต่ว่าผู้ชายคนนี้เป็นสาเหตุและแปลกที่รู้สึกสงสารและเห็นใจเธอคนนั้นมาก เจตก็เลยว่าเป็นแค่เพื่อนไม่ค่อยได้เจอหรอกเพราะงานยุ่งเพื่อให้เธอสบายใจ จากนั้นเจตก็ขอเลิกและไม่ขอติดต่อด้วยอีกเลยตลอดชีวิต ผู้หญิงคนนั้นสองวันให้หลังเธอโทรมาอีกแต่เจตไม่อยู่บ้านเลยคลาดกันไป

ยังจำได้ตอนนั้นร้องไห้มันทุกวัน นั่งจ้องโทรศัพท์อยู่เป็นเดือนๆเผื่อเค้าตัดสินใจแน่นอนแล้วว่าเป็นเราที่เขาเลือก แล้วมันก็ค่อยๆทำใจได้ค่ะ ผู้ชายไม่ใช่สิ่งสำคัญสำหรับชีวิตเรา คิดเสียว่าอดข้าวนะเจ้าสิวางวาย แต่มิตายเพราะอดสิเน่หา แล้วพอโสดสบายใจไร้พันธะเจตก็ได้พบกับแฟนคนปัจจุบันค่ะ ฝรั่งเขาว่าเมื่อประตูบานหนึ่งปิดลง มันจะมีบานอื่นเปิดออกเสมอบางทีมากกว่าหนึ่งบานด้วย ดังนั้นถ้าโอกาสเราตรงนี้มันจะหมดลงก็เดินไปหาโอกาสใหม่ดีกว่าค่ะ เสียใจได้แต่อย่าเสียเวลา ไม่คุ้มค่ะ ผู้หญิงเราสาวได้หนเดียว ยังมีคนที่เห็นคุณค่าเราอีกมาก เปิดประตูบานอื่นก็ได้เห็นมุมอื่นๆนะคะ สวยกว่า สดใสกว่าค่ะ เอาใจช่วย
    "อย่าแตะต้องอดีตมาริยงของพ่อ ให้สายน้ำดำเนินต่อไป

มาริยงจะสมรักแต่แผ่นดินจะสูญสิ้น มาริยงจะสูญเสียแต่แผ่นดินจะสมดุล

ไปกับอนาคตได้แต่ต้องไม่ลืมอดีต... อดีตต้องเป็นมิตรกับปัจจุบัน... ปัจจุบันต้องเป็นฉันท์มิตรกับอนาคต

หากเรารู้ว่าพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร จะไปอย่างไร จะจบอย่างไร แล้วชีวิตเราจะมีความหมายอะไร"

0/5

Question

Quote Originally Posted by guess_ka View Post
    ถ้าเลิกกันจริง ๆ น่าจะอยู่ห่าง ๆ กันดีกว่า ยิ่งเจอยิ่งเจ็บอ่ะ ในความคิดเรานะ แต่พอเริ่ม

ทำใจได้ซักพักนึง คบกันเป็นเพื่อนได้จะดีมาก อย่างน้อยก็มีเพื่อนที่รู้ใจเพิ่มอีก 1 คนค่ะ
    จริงค่ะ .. ยิ่งเจอยิ่งเจ็บ ห่างๆซักพักนึงดีกว่า
    ระยะทาง เวลา .. อาจทำให้เรามองอะไร + เข้าใจอะไรมากขึ้นด้วยค่ะ (:
    เป็นกำลังใจให้คุณ จขกท จ้ะ .. สู้ๆ

..
    i don't suffer from insanity,
    i enjoy every minute of it.

0/5
    เชื่อได้งัยคำพูดของผู้ชาย ชิ บอกว่าจะยังไม่มีใครจนกว่าเราจะมีคนใหม่ "ข้ออ้างมากกว่า" ที่จริงอาจจะมีอยู่แล้วตั้งแต่ตอนคบกับเราก้อได้

อย่าไปโศกา อาวรณ์เลยค่ะคุณน้องขา มางานมิตติ้ง SBN ซิค่ะเดี๋ยวคุณพี่จะทำให้หายเศร้าเอง ฮ่าๆๆ โฆษณาแอบแฝงซ่ะเลย

อย่าคิดมากค่ะทำตัวให้ยุ่งๆเข้าไว้ พยายามหาอะไรทำ ไปเสริมสวย ช้อปปิ้ง ปาร์ตี้ เข้าไว้ ยังสาวยังสวยมีความสามารถอย่างเราเดี๋ยวก้อมีคนตาถึงมาจีบเองค่ะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.

nickbee is offline Trusted Member
    0/5
    นิคยังไม่เคยมีความรักอะครับ

อาจใจช่วยนะครับ

สู้ๆๆครับชีวิตต้องสู้ครับ

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    สุขหรือทุกข์ อยู่ที่ใจมิใช่หรือ ถ้าเราถือ ก็เป็นทุกข์ไม่สุขสันต์
    หากปล่อยวางก็ว่างทุกข์สุขนิรันดร์ เพราะฉะนั้นจงเลือกทางว่างทุกข์จะสุขเอย
    ขอเป็นกำลังใจให้หาหนทางที่พ้นทุกข์ในครั้งนี้นะคะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

0/5
    อยากจะบอกว่า

การที่มองแต่ในอดีต ที่ไม่สามารถหวนคืนได้ จะทำให้เราเสียน้ำตาและไม่สามารถเดินก้าวต่อไปในข้างหน้าได้ครับ

ผมเองเคยพลาด เสียเวลาไปเกือบ 2 ปี เพียงเพราะคิดว่า ความดีในปัจจุบัน จะไปสามารถเปลี่ยนแปลงอดีตได้

แต่จริงๆความผิดพลาดที่เกิดขึ้น ไม่สามารถแก้ไขอะไรได้แล้ว

ดังนั้นวันนี้ผมถึงมองไปแต่ข้างหน้า ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้น จะไม่ทำให้ตัวเองเสียใจ ต่ำต้อย ด้อยค่าเด็ดขาด

เพราะตัวเรามีคุณค่ามากกว่านั้น จริงไหมครับ?

มองไปข้างหน้นะครับ อย่าหันกลับไปมองข้างหลังอีก ถ้ามันทำให้เรา เจ็บ.... และทำให้เราเสียเวลามากไปกว่านี้

ใจแข็งเดินจากมา ไม่ต้องพยายามลืมอดีตเพราะผมก็รู้ว่า ยิ่งพยายามยิ่งจะไม่ลืม และมีแต่น้ำตา

เก็บเอาไว้แต่สิ่งดีๆนะครีบ เก็บภาพดีๆไว้ และเดินต่อไปข้างหน้า

จำไว้อย่างนึง ไม่มีใครแทนที่ใครได้ครับ

สู้ๆนะ ทุกคนที่มีปัญหาเหมือนกัน!

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook