Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 17

Thread: ขออนุญาตินอกเรื่องนะคับ ในหลวงทรงร้องไห้

Warning Points:
    0/5

ขออนุญาตินอกเรื่องนะคับ ในหลวงทรงร้องไห้

คิดว่ากระทู้นี้คงไม่รบกวนอะไรมาก แค่อยากให้เพื่อนๆเวบ Siam Brandname ได้อ่านกันทุกคน

"ในหลวงทรงร้องไห้"

เมื่อวันที่ 8 มีนา ที่ผ่านมาผมได้ไปงานที่โรงเรียน เหมือนเช่นทุกปีตอนกลับเดินมาตามตึกยาวเพื่อจะกลับมา ทางประตูด้าน

เพาะช่าง ยังไม่ถึงบริเวณเศาลหลวงพ่อปู่ พบอาจาร์ยท่านหนึ่งนั่งอยู่

จำได้ว่าเป็นอาจารย์สุธี ท่านเกษียณไปแล้ว ไม่รู้คุณรู้จักรึเปล่า กราบอาจารย์ท่านแล้ว สังเกตุเห็นว่าอาจารย์ร้องไห้อยู่ ท่านบอก เพิ่งได้พบกับรุ่นพี่ที่มาในงาน รุ่นที่เท่าไหรก้อไม่ได้ถาม เป็นนายทหารราชองครักษ์ชั้นผู้ใหญ่ เค้าเล่าให้อาจารย์ฟังว่า

...ในหลวงทรงร้องให้..เห็นบ่อย

ทรงเสียใจที่เมืองไทยจะสิ้นในรัชกาลของท่าน แล้วกระนั้นหรือ

ผมอยากจะตอบอาจารย์ไปว่าคงไม่หรอก ถ้าคนไทย รู้จำคำว่าว่า'หน้าที่'มากกว่า'สิทธิ' เราเคยชินกับการเป็น..ผู้รับ...จากคนคนหนึ่งที่เกิดม าเป็น..ผู้ให้...ให้มาตลอด เคยชินจนลืมไปว่าวันนี้ถึงเวลาแล้วรึยังที่ เราควรจะผู้ให้แก่พระองค์ท่านบ้าง... ผมลาอาจารย์เรียบร้อยร้อย กลับไปตามตึกยาว ไปไหว้ พระผู้ให้กำเนิดโรงเรียน อธิฐาษขอให้พระองค์ท่านช่วยคุ้มครองให้หลานท่านทรงมี แต่ความสุข..ทรงมีพระพลานามัยที่แข็งแรง...เพียงแค่ไ ม่อยากได้ยินว่า

..ในหลวงทรงร้องไห้

ความสุขของพระมหากษัตริย์

หนึ่งปีที่ผ่านมา

เราใส่เสื้อเหลืองเราใส่สายรัดข้อมือสีเหลือง

คนนับแสนไปนั่งรอเป็นชั่วโมงๆ หน้าพระที่นั่งอนันตสมาคมเพื่อจะได้เห็นพระพักตร์ของ พระบาทพระเจ้าอยู่หัวเพียงไม่กี่นาทีวันนั้น ในขณะที่ทั้งโลกเริ่มเสื่อมศรัทธาในระบบการปกครองโดย มีพระมหากษัตริย์เป็นประมุขเราได้ แสดงให้โลกได้เห็นว่ามีประเทศเล็กๆ ประเทศหนึ่งที่คนทั้งชาติยังซื่อสัตย์จงรักภักดีต่อร าชวงศ์ จักรี และ พระมหากษัตริย์อันทรงเป็นที่รักยิ่งของคนไทย

.....สิบสองปีที่ผ่านมา

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงพระประชวรหนักด้วยโรคห ัวใจเพราะทรงงานหนักเกินไปในขณะเดียวกัน สมเด็จพระราชชนนีก็ทรงพระประชวรหนักอยู่ ณ โรงพยาบาลศิริราชเช่นกัน เรายังจำรูปในหนังสือพิมพ์ที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู ่หัวเสด็จพระราชดำเนินไปทรงเยี่ยมพระราชชนนี

ไม่กี่วันหลังจากการผ่าตัดใหญ่ถวาย พระหัตถ์ข้างหนึ่งกุมอยู่ที่พระอุระ และในพระหัตถ์อีกข้างหนึ่งทรงถือ ม้วนแผนที่กรุงเทพฯ เพราะน้ำกำลังท่วมกรุงอยู่ ยังจำกันได้ไหม?

..... 34 ปีที่ผ่านมา

วันที่ 14 ตุลาคม พ.ศ.2516

เป็นครั้งแรกในรัชกาลที่เกิดวิกฤติด้านการเมืองรุนแร งที่สุด

วันนั้น นิสิตนักศึกษาและประชาชนนับหมื่นนับแสนเดินขบวนประท้ วงรัฐบาล เหตุการณ์ร้ายแรงยิ่งขึ้นตำรวจทหารยิงประชาชน ในขณะที่นิสิตนักศึกษาก็เผาสถานที่ราชการ เกิดกลียุคทุกหย่อมหญ้า

' คนไทยฆ่าคนไทยด้วยกันเอง '

คืนนั้น สถานีโทรทัศน์ทุกช่องถ่ายทอดสดจากพระราชวังสวนจิตรลด า

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงมีพระราชดำรัสกันคนไทย ทุกคนว่า “คนไทยจะฆ่าคนไทยด้วยกันไม่ได้ ทุกอย่างต้องสงบโดยฉับพลัน”

และทุกอย่างก็สงบโดยฉับพลัน หลังจากนั้นไม่นาน มีฝรั่งคนหนึ่งมาถามผมว่า “เป็นไปได้อย่างไร ที่คนๆ เดียวจะมีอำนาจเหนือคนทั้งประเทศได้อย่างนั้น?” ผมไม่ได้ตอบ แต่ตอนนั้นใจผมคิดถึงประโยคที่ มรว. คึกฤทธิ์ ปราโมชฯ ได้ให้สัมภาษณ์กับสถานีโทรทัศน์ BBC ว่า พระองค์ทรงเป็น 'SOUL OF THE NATION' หรือ“จิตวิญญาณของคนไทยทั้งชาติ” ยังจำกันได้ไหม?

แล้ววันนี้เรากำลังทำอะไรกันอยู่

เราสร้างค่านิยมผิดๆ ว่าคนที่ประสบความสำเร็จคือคนที่มีเงินมากที่สุด

เราโกงทุกครั้งที่มีโอกาส

เราเรียกร้องประชาธิปไตยโดยคิดถึงแต่ “สิทธิ” แต่ลืมคำว่า “หน้าที่”

เรากำลังฆ่ากันเองทุกวันในภาคใต้

เราสร้าง “กฎหมู่” ให้เหนือ “กฎหมาย”

เราเดินขบวนประท้วงในทุกอย่างที่เราไม่เห็นด้วย

เราก้าวร้าวต่อกัน เราแตกแยกกัน

และทั้งโลกกำลังจับตามองเราอยู่

เราเคยหยุดคิดกันบ้างไหมว่า

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวของเรา

จะทรงเสียพระทัยเพียงใด?

แล้วสิ่งที่เราทำไปในวันเฉลิมพระชนมพรรษาคืออะไร การที่เราใส่เสื้อเหลือง สายรัดข้อมือ ที่ว่า Long life The King เราทำเพื่ออะไร

มันเป็นแค่ผักชีโรยหน้าที่จะแสดงให้โลกเห็นว่าคุณรัก พระมหากษัตริย์เพียงใดเท่านั้นนะเหรอ

80 ชันษาของพระองค์ท่าน หากเปรียบกับคนธรรมดาก็สมควรที่จะได้พักเต็มที่ได้รั บการดูแลและระมัดระวังเป็นพิเศษ ไม่สมควรที่จะตรากตรำทำงานหนัก แต่กลับเป็นว่า ในปีที่ครบ 80 ชันษาของพระองค์ท่านยังต้องทรงงานอยู่ตลอดเวลา ทั้งๆ ที่ทรงต้องอยู่ภายใต้การถวายการดูแลของคณะแพทย์

พระองค์ต้องรับทุกข์ของคนไทยทั้งชาติ

ความสุขของพระมหากษัตริย์พระองค์นี้

ไม่ใช่จะประทับอยู่ในพระราชวังใหญ่โตสวยงาม แห่ล้อม

ด้วยข้าราชบริพาร

หากแต่ความสุขของพระมหากษัตริย์พระองค์นี้คือ

เมื่อประชาชนของพระองค์ท่านรักสามัคคีกัน

รู้จักความ พอเพียง และมีสติ-เพียงเท่านี้เอง

แล้ววันนี้เรากำลังทำอะไรกันอยู่?

หรือนี่คือการแสดงความกตเวทีต่อพระมหากษัตริย์ของเรา ?

หากผู้ในรักในหลวง โปรดอย่าทำประเทศเราล่มจมไปมากกว่านี้เลยเถอะ

เครดิต : ขอขอบคุณคุณ Saeiya , dek-d

บางคนอาจจะเคยอ่านแล้ว แต่อีกหลายคนคงยังไม่เคยอ่าน

เราอยากให้ช่วย FW เมลนี้ต่อด้วยนะ

เผื่อมันจะสร้างจิตสำนึกที่ดีให้กับคนที่อ่านได้บ้าง

0/5

RE: ขออนุญาตินอกเรื่องนะคับ ในหลวงทรงร้องไห้

ไม่ได้เจตนาสร้างกระแส ตั้งกระทู้ผิดหมวดนะคับ แต่เห็นว่า หมวดนี้คนเข้ามาอ่านเยอะสุด เลยอยากให้เพื่อนๆได้อ่านกัน ยังไงขอโทดไว้ล่วงหน้าด้วยนะคับ

0/5

RE: ขออนุญาตินอกเรื่องนะคับ ในหลวงทรงร้องไห้

ขอบคุณ คุณ iamBeaveR มากๆ คะ ที่สรรหาสิ่งดีๆมาให้ชาวเราได้อ่านกัน ตัวตั๊กอ่านไปครึ่งหนึ่งน้ำตาร่วงเลย ทำให้เรานึกขึ้นได้ว่า ถึงเวลาแล้ว(ถึงมานานแล้วด้วย)ที่เราควรรู้ว่าหน้าที่เรา (อย่าอ้างแต่สิทธิของชั้น) ในฐานะคนไทย อันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นผู้ให้มาโดยตลอด ว่าเราทำอะไรเพื่อพระองค์แล้วหรือยัง (ตัวตั๊กทำมานานแล้วคะ เพราะเราเป็นอาจารย์) พวกเรามาร่วมกันสร้างสิ่งดีๆให้กับสังคม และตัวเรา ครอบครัวเรา กันเถอะคะ !!!!!!!!!!!!!!!!!!
    (^^)มารู้จัก CHANEL ให้มากขึ้นกันดีกว่าคะ (เพิ่มเติมเกร็ดความรู้จากภาค 1 แต่ไฉไลกว่าเดิมน้า ตามลิงค์เลยจ้า)
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=608363

Kate is offline Trusted Member
    0/5

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ

pong's Avatar
    pong is offline Trusted Member
    0/5

Long live The King

เพลง Long live The King of Thailand
    Kelly Newton http://vdoclip.exteen.com/20071114/l...d-kelly-newton เพราะมากค่ะ

wannit's Avatar
    wannit is offline Trusted Member
    0/5

เคยอ่านแล้วครั้งนึงตื้นตันมากอ่ะ พอได้มาอ่านอีก นำตาคลอเบ้าเยย รักพระองค์มาก ทุกสิ่งอย่างที่เกิดขึ้น ท่านทำด้วยใจเมตตาต่อชนชนชาวไทย อย่างไม่มีผู้ใดในจักรวาลทำให้ได้อีกแย้ววววว

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งๆๆๆๆๆๆๆขึ้นไป

ขอให้สมเด็จพระพี่นางเธอฯ ไปสู่สุคติ หลับให้สบายค่ะ คนไทยอย่างเรา สำนึกในพระมหากรุณาธิคุณของท่านอย่างสุดที่จะหาใครมาเปรียบได้เลย

ขออภัย ถ้ามีคำพูดใดไม่ถูกราชาศัพท์นะคะ

matty's Avatar
    matty is offline Trusted Member
    0/5

อ่านแล้วน้ำตาซึมเลยค่ะ

>>>>>>>ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน เป็นมิ่งขวัญชาวไทยตลอดไป<<<<<<<<

0/5

อ่านแล้วน้ำตาซึมเลยค่ะ พ่อหลวงของเราทรงงานหนักมากกกกกกกกกก
    ก่อนหน้านี้ที่พ่อหลวงเข้ารพ. ดูทีวีทีไรเห็นแล้วร้องไห้ทุกทีเลยค่ะ :cry:

ขอพระองค์ทรงมีพระพลานามัยที่แข็งแรง ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

ขอโทษ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ ถ้าใช้คำราราศัพท์ไม่ถูกต้องค่ะ

Blog Entries
    1
    0/5

ฮือๆ น้ำตาร่วงเลยอ่านแล้วซึ้งมากๆ...อยากบอกว่ารักในหลวงมากๆนะค่ะ
    ขอให้พระองค์ทรงพระเจริญ และเป็นมิ่งขวัญ เป็นร่มโพธิ์ร่มไทรแด่ปวงชนชาวไทยตลอดไปนะค่ะ
    (ต้องขออภัยเช่นกันนะค่ะหากมีถ้อยคำใดไม่ถูกต้องค่ะ)

0/5

เสียน้ำตากับกระทู้นี้ แต่เป็นน้ำตาของความดีใจที่เกิดเป็นคนไทย :cry:

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ ยิ่งยืนนาน

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook